Xin Các Bác Tư Vấn Đi Tour xuyên Việt bằng xe Altis 2009

NTBinh

Xe máy
Ông cậu em ở Đà Nẵng đang có con xe Altis 2009, AT, mới đăng ký được 1 năm biển 43k, số km gần 1 vạn, bảo dưỡng thường xuyên theo lịch. Nay ông muốn tổ chức một chuyến đi cho 3 ông bác lớn tuổi U70 đi một chuyến xuyên Việt bằng con xe này với mục đích đi được nhiều hơn và quan trọng nhất là mệt thì nghỉ. Tài xế là em - biết lái xe từ năm 2000, có bằng lái từ năm 2008 và chạy nhiều loại xe khác nhau, tuy nhiên chưa đi xuyên Việt lần nào cả. Các bác sẽ từ Hà Nội bay vào Đà Nẵng rồi lên xe bắt đầu hành trình đi vô Nam.

Con xe này em đã cầm lái chạy loanh quanh Đà Nẵng và Hội An rồi, chưa đi xa. Em muốn hỏi các bác về cách chạy xe sao cho tiết kiệm, an toàn hiệu quả nhất, và chăm sóc được các bác U70 một cách tốt nhất. Nhiệm vụ của em là vô cùng vất vả. Nhưng vì em cũng thích đi nên nhận lời ngay để thử sức mình và được khám phá những cung đường đất nước bằng xe tự lái.

Cám ơn các bác!

Hà nam

Xe tải
Em nghĩ vợ hai của cụ đi quá ổn nếu như cụ không tạt ngang tạt ngửa vào rừng hoặc lên núi !

trungnc

Xe điện
Với các cụ nhiều tuổi thì mỗi ngày chỉ nên đi khoảng 200 -> 300 km thôi ạ,cụ sắm cái bản đồ rồi tính cung đường nghỉ ngơi cho hợp lý.

Già làng

Xe tải
Cụ phải lên lịch hành trình cụ thể thì mới tư vấn chuẩn được.Xe Al2009 thì vô tư lên rừng xuống biển,chỉ lưu ý cụ chạy chậm khi đi đường đèo dốc để các cụ khỏi mệt.
Nếu xuất phát từ ĐN thì cụ đi theo đường HCM lên Tây Nguyên(mùa này là đầu mùa khô nên rất đẹp),xuống miền Tây.Chuyến ra theo QL1 là okie.

NTBinh

Xe máy
Cụ phải lên lịch hành trình cụ thể thì mới tư vấn chuẩn được.Xe Al2009 thì vô tư lên rừng xuống biển,chỉ lưu ý cụ chạy chậm khi đi đường đèo dốc để các cụ khỏi mệt.
Nếu xuất phát từ ĐN thì cụ đi theo đường HCM lên Tây Nguyên(mùa này là đầu mùa khô nên rất đẹp),xuống miền Tây.Chuyến ra theo QL1 là okie.

Lịch trình của nhà em đây ah. Thời gian khoảng 20 ngày, đi qua những điểm nổi tiếng của Việt Nam như: Đà Nẵng - Hội An - Nha Trang - Phan Thiết - Vũng Tàu - Sài Gòn - Cần Thơ - Châu Đốc - Kiên Giang - Tây Ninh - Lâm Đồng - Kon Tum - Đaklak - Buôn Mê Thuột - trả xe tại Đà Nẵng.

Cám ơn các bác tư vấn.

tiger-indochina

Xe buýt
Xe này của cụ đi thì ok rùi, có điều sedan đi xa hơi mệt, nên phải tính toán kỹ lịch trình để các cụ nghỉ ngơi cho đỡ mệt, cụ cứ chạy khoảng 150km thì nên dừng nghỉ 1 lần, 1 ngày nên chạy khoảng 400km trở về, ghi nhớ các thông tin về nơi ăn, nghỉ và các số ĐT cứu hộ từng khu vực, chạy xe điềm đạm, ko lấn làn...cứ thong thả là OK, chúc cụ lái xe an toàn !

Sirius xanh

Xe tải
Năm 2009 em cũng đưa các cụ đi từ HN - đến BMT bằng đường HCM rồi quay ra bằng đường 1a, phương tiện là chiếc RIO - KIA. Như xe của cụ thì Chạy thoải mái nhưng cũng không nên quá 3 - 400km/ngày ( ngày đầu tiên em đi từ HN lúc 6h am mà 7hpm đã ở TT Khe sanh rồi, ham đi nên cả đoàn cũng oải). Thời gian này miền trung mới qua mấy đợt mưa lũ, cụ phải nên tìm hiểu kỹ đoạn đường sẽ đi để chủ động xử lý.

anhtho

Xe ngựa
Bác cứ bình thường mà đi thôi. Tuy nhiên đuờng dài, theo kinh nghiệm đã 5 lần đi XV của em thì có mấy điểm cần lưu ý và thực hiện:

1. Kiểm tra kỹ càng xe cộ : lốp (cả sơ cua), dầu các loại, nước làm mát. Nói chung xe mới 1 vạn thì chắc ok thôi.
2. Giấy tờ thật đầy đủ: cả xe và người, trong đó có cả giấy polimer
3. Tính truớc lộ trình : đi tới đâu, ăn trưa ở đâu, nghỉ ở đâu v.v.. để đỡ bị lỡ độ đường. Vì bác đi với mấy người nhiều tuổi thì cái này càng quan trọng: đặt trước KS cho yên tâm.
4. Bác có thể chuẩn bị một số thuốc cơ bản (em cũng chuẩn bị cho mọi lần nhưng chưa bao giờ phải dùng)
5. Đi đúng tốc độ và tuân thủ luật giao thông nói chung để đỡ bị xxx vịn và chủ yếu là cho an toàn.
6. Tuyệt đối tránh tư tưởng "đua" với mấy anh địa phương. Chúng ta đi dài cơ mà, đâu cần đua 1 đoạn ! Từ từ nhưng đến đích, và cơ bản là các cụ nhà bác được hưởng sướng.
7. Buồn ngủ thì phải ngủ ngay, có thể tạt vào đâu đó chợp 1 lúc là OK. Hồi em đi còn chuẩn bị một bình cà phê đặc để đỡ buồn ngủ. Công nhận là cũng hiệu quả. Một số tiệm xăng trong Nam hay đãi tài xế 1 suất caphe đặc !.
8. Sau mỗi chặng, kiểm tra xe, rửa xe sạch sẽ
9. Về ăn uống, tuyệt đối tránh các cửa hàng cơm tù, lớ ngớ là bác và những người trên xe bị ông Tào tháo hỏi thăm sức khoẻ đấy. Cứ ăn ở các hàng ăn ngon lành ở trung tâm thành phố, thị xã..
10. Chuẩn bị sức khỏe cho mình và những người đi cùng ở mức độ tốt nhất.

Chúc bác có chuyến đi thành công mỹ mãn

tiger

Xe tăng
Định vô tư vấn thì những gì muốn nói các cụ khác nó hết cả roài, em chỉ còn việc chúc bác lên đường vui vẻ và may mắn.

@ Bác nên nêu điểm dự kiến nghỉ lại để anh em địa phương và những người đã chạy cung đó tư vấn đ/c ăn nghỉ

bocun

Xe buýt
Cụ lên lịch trình đi những đâu, ăn nghỉ ở tỉnh thành nào rồi post vào đây, để các cụ OF nhà ta ở những tỉnh thành đó giúp cụ. Nếu xin được số đt nữa thì tốt ạ... biết đâu có lúc mình cần ạ. Em thấy các cụ OF nhà ta rất nhiệt tình đấy ạ:)) em xin hết ạ

amazoncafe

Xe tăng
Cứ lên lịch đi khoảng 300km/ngày là nghỉ, nơi nào đẹp thì ở lại chơi thêm mấy ngày song lại đi tiếp. nên sắm một cái GPS dẫn đường, nó sẽ cung cấp cho cụ rất nhiều thông tin thú vị như nơi ăn, ngủ nghỉ, trạm xăng, khoảng cách điểm đến .........
Không nên mang quá nhiều đồ kiểu như thuốc men, đồ ăn, thuốc lá ....... vì tuyến này mọi thứ rất sẵn
đi được như vậy thì hết chỗ nói , chuyến đi kỹ lưỡng và rất thú vị
Không nhất thiết phải lên lịch quá cụ thể cụ ah tùy hứng nó mới xướng
Lưu ý : ngủ thì nên ngủ ở khách sạn lớn hoặc khách sạn có nhiều xe đỗ, nơi trung tâm, ăn cũng vậy
dọc đường đi không cho đi nhờ vả gì hết, xuống xe khóa cửa, tuân thủ luật giao thông đặc biệt không bia rượu khi lái xe hehe
theo em cụ nên đi theo lịch trình này :
Đà nẵng - Qui Nhơn - Nha Trang - Đà Lạt - HCM - Miền Tây (Cần Thơ - Bạc Liêu - Cà Mau - Kiên Giang - Hà Tiên - Đồng Tháp Mười - HCM) - HCM - Phan Thiết - Nha Trang - Qui Nhơn - Đà Nẵng
Tùy thời gian mà cụ đến các địa điểm trên
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

Virio

Xe tải
Bác làm thùng Bò húc mà xài dần, trước khi cầm lái uống 1,2 lon cho tỉnh táo

Tupji

Xe tăng
Theo em , Bác cứ túc tắc mà chạy, không cần chạy nhanh chạy nhiều vì ta đi chơi cơ mà. Ăn uống cứ hàng quán nào có nhiều xe tải là ok ( nhất là xe mang biển số phía bắc hay đỗ thì ăn nhậu ngon hơn quán mà thường có xe mang biển số phía nam đỗ, cái này theo em là khẩu vị nhà bếp có vẻ là ngon hơn đấy ạ ). Mang theo thuốc cảm sốt, thuốc đi ngoài, và một ít băng gạc, thuốc lá ( nếu mọi người có hút thì theo em nên chuẩn bị sẵn 1 cây vì trên đường không phải chỗ nào cũng bán loại thuốc theo gu của bác hút. Nước uống làm 1 thùng lavie hoặc của hãng pesi và nước uống tăng lực hiệu ngựa bay ( nếu hơi buồn ngủ mà chưa tới KS thì uống, cái này em thấy uống hay hơn bò húc ). Đây là kinh nghiệm thời năm 2004 trở về trước em chạy đường 1A chuyên nghiệp đấy ạ. Chúc bác và 3 cụ 1 chuyến đi vui vẻ , khám phá và trải nghiệm nhiều điều thú vị.

tommykp

Xe buýt
có kụ nào đã từng xuất phát từ HN thì post lên cho ae chi tiết lịch trình, đặc biệt là các quán ăn + KS dọc đường. E dự định hè năm sao sẽ làm 1 chuyến

NTBinh

Xe máy
Cám ơn các bác đã tư vấn cho em, em tổng hợp lại thấy có vẻ hòm hòm về thông tin roài, chỉ còn chờ thời tiết hợp lý và tình hình sức khoẻ của các cụ ổn là lên xe.

Cụ nào có thêm thông tin cho em xin càng nhiều càng ít các cụ ợ.

kienbinh

Xe điện
cụ chủ khoe xe là chính chứ em thấy con cub ghẻ còn xiên vịt được nữa là vợ 2 nhà cụ:))

haivanphe

Xe container
Xe ngon thế thì cứ việc lên đường thôi kụ ơi, đừng hoãn cái sự sung sướng lại nhé.

Okane

Xe container
Cung đường khác thì okay, dưng riêng cung Kiên Giang - Tây Ninh - Lâm Đồng có lẽ hơi xa so với các cung khác.

Can Khuong

Xe tải
Với xe Alltis thì cụ cứ thoải mái mà đi không phải băn khoăn giề về xe cộ, nhưng cụ nên vào hãng kiểm tra lại và thay dầu nhớt cho nó ngon.
Thực ra thì cụ đi từ Đà Nẵng cũng chửa gọi là xuyên Việt đâu, từ Đà Nẵng vào miền nam nói chung là đường tốt, đi với các cụ thì cứ từ từ mà đi khỏi lo bắn tốc độ, chú ý đi đúng làn đường của mình, tham khảo chỗ đi chơi, nơi ăn nghỉ trong các box trên diễn đàn này và books phòng KS trước cho khỏe. sắp xếp lịch sao cho khi đến mấy nơi nhiều khách du lịch như Nha Trang, Đà Lạt, Vũng Tàu không rơi vào ngày lễ hoặc cuối tuần thì đỡ vát vả (nhưng cũng bớt đông vui).
Mang theo Laptop rồi tường thuật trực tiếp chuyến đi trên of và mời những người thân thích trong nhà theo dõi thường xuyên cũng hay lắm, như thế cụ lại có cơ hội được chỉ dẫn những điều cần thiết của các ofer nhiều KN khác sẽ rất tuyệt đấy.
Chúc cụ thượng lộ bình an!