[Thảo luận] Xi nhan trái xin vượt trên làn của mình có phải là hành động thừa không?

MussoTD

Xe buýt
Anh em nói rất đủ rồi, các bác muốn lái xe ở VN phải thích nghi với điều kiện của VN. Bác muốn vượt xe rõ ràng phải xi nhan + còi + quan sát kỹ. Nếu không là các bác phải trả giá ngay đấy!

MaiMai

Xe buýt
Chúng ta đang ở Việt Nam mà.
Không theo luật thì bị phạt, không theo lệ thì bị... táng. :'(

laixevuive

Xe hơi
Em cũng hay chạy ở nước ngoài nên thấy:
- Khi có đường có dải phân cách cứng và luồng mình đang chạy có hai làn xe trở lên, thì vượt trái không xi nhan giống bác cool&clean nêu ở Nga là đúng. Ở Tây Âu nếu bác xi nhan bắt xe trên đánh sang phải để bác vượt thì còn bị cảnh sát phạt vì cưỡng ép người đi trước. Nhiều khi đi ở nhà mà bị người sau thúc sát đít, xi nhan thì thấy rất khó chịu nhất là lúc đường đông. Tất nhiên khi luồng bên phải mà trống thì phải đi sang đó không phạm luật.
- Khi đường có dải phân cách mềm và có một chiều đi và một chiều về thì khi vượt phải xi nhan xin đường báo cho người đi trước và người đi ngược chiều biết là bác vượt (họ sẽ giảm tốc độ nếu cần để cho mình vượt). Luật VN mà bác cool&clean nêu trên đúng trong trường hợp này, nhưng luật lạc hậu so với trường hợp trước. Nhiều xxx vịn luật này còn phạt nếu vượt trái không xi nhan ở đường có dải phân cách cứng và trên 2 luồng.
Nói chung nhập gia tùy tục và phải sống với lũ. Hy vọng luật mình sớm hội nhập.

tranhien1979

Xe tăng
Thưa các cụ, chẳng là em thấy ở Việt Nam có cái chuyện không bình thường khi 4b đang đi làn đường của mình, muốn vượt xe đi trước các cụ lái xe phải xi nhan rẽ trái, nháy đèn pha rồi chờ xe phía trước xi nhan rẽ vào trong thì mới phóng vượt qua, lúc vượt vừa còi vừa nháy đèn pha lại vừa bật xi nhan rẽ trái
Theo em hiểu, ở Việt Nam nếu như khi ta bật xi nhan rẽ trái có thể hiểu là ta muốn vượt lên đấy mặc dù ta vẫn đang đi đúng làn của ta, chẳng rẽ trái, cũng chẳng phải rẽ phải.
Ở Nga chẳng hạn nếu như cụ đi làn cụ, không thay đổi làn thì không được xi nhan. Nếu cụ xi nhan có nghĩa là cụ xin chuyển làn, và các xe làn khác sẽ chuẩn bị nhường đường. Nếu cụ đi làn cụ mà xi nhan loạn lên thế có nghĩa là vi phạm luật giao thông.
Khi xe đi trước, nhận được tín hiệu bằng đèn pha nháy của xe đi sau thì sẽ tự động xi nhan rẽ phải vào làn trong và nhường đường cho xe sau. Xe sau khi vượt không cần phải có bất kỳ tín hiệu nào nữa, cứ thế đi thẳng theo làn đường của mình.
Luật Nga cũng quy định rõ, trong trường hợp đường có >2 làn, nếu như làn bên phải không có phương tiện lưu thông thì lái xe phải điều khiển xe vào làn bên phải, để luôn luôn sẵn sàng ưu tiên cho xe khách đi sau vượt.
Nếu mình đi làn trái, gây cản trở cho xe khác vượt, và nếu nó đi sau nháy đèn liên tục mà mình không cho vượt thì nó sẽ vượt phải, táng tay lái vào đầu xe mình và phanh gấp đỏ đít. Nhiều cụ Việt nam sang không biết cái vụ này thường xuyên bị nó téng vào đầu, nhiều lúc nó còn dừng hẳng xe, xuống xe đấm cho mấy phát vào mặt, rồi nếu mà xe mình lành lặn sau cú phanh gấp nó còn lùi một phát rầm vào đầu xe mình cho nát hết cum đèn pha (hix, luật bọn Nga thằng nào đâm vào đít xe đi trước là thằng đấy sai lè).
Rút ra từ kinh nghiệm nước ngoài, em về VN lái và thấy cái vụ mình đi làn của mình mà phải xi nhan vượt trái, rồi còi, đèn ầm ầm quả thật là củ chuối, nhưng ở đâu phải tuân thủ theo luật ở đấy, hix. Có lẽ các bác làm luật VN nên phải chỉnh sửa lại luật thôi.....

Em nghiên cứu luật giao thông đường bộ, xin trích nguyên văn:

QUỐC HỘI
Luật số: 23/2008/QH12 CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
LUẬT
GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Căn cứ Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam năm 1992 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Nghị quyết số 51/2001/QH10;
Quốc hội ban hành Luật giao thông đường bộ.
CHƯƠNG II
QUY TẮC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
Cụ xem lại luật đi, có yêu cầu nào nói là vượt xe phải sử dụng xi nhan đâu? Các bác tài tự biên tự diễn đấy chứ, em thỉnh thoảng chạy đường 5, mấy quả xe khách chạy tuyến còn bật đèn khẩn cấp để vượt cơ.
Theo em có lẽ luật nói là sử dụng tín hiệu đèn còi để xin vượt, thì đèn ở đây là đèn passing (nháy đèn pha) ấy chứ không phải đèn xi nhan trái. Nên đâu có cần sửa luật, có khi chỉ đưa ra 1 cái nghị định, thông tư gì đó để làm rõ hơn nếu cần
Em cũng mắc tật như vậy, vượt thì sử dụng đèn xi nhan trái => chắc phải bỏ

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại luật đi, có yêu cầu nào nói là vượt xe phải sử dụng xi nhan đâu? Các bác tài tự biên tự diễn đấy chứ, em thỉnh thoảng chạy đường 5, mấy quả xe khách chạy tuyến còn bật đèn khẩn cấp để vượt cơ.
Theo em có lẽ luật nói là sử dụng tín hiệu đèn còi để xin vượt, thì đèn ở đây là đèn passing (nháy đèn pha) ấy chứ không phải đèn xi nhan trái. Nên đâu có cần sửa luật, có khi chỉ đưa ra 1 cái nghị định, thông tư gì đó để làm rõ hơn nếu cần
Em cũng mắc tật như vậy, vượt thì sử dụng đèn xi nhan trái => chắc phải bỏ
HÌnh như là cụ xem lại bài em, vì ý em như ý cụ mà. Chỉ nói mấy ông làm luật là phải đưa cái luật lệ làng là xi nhan vào luật mà!

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Có một thực tế là vượt xe khác mà không xinhan trái thì sẽ bị CSGT bắt. Đường Thăng Long- Nội Bài rất hay bắt lỗi này.
Xe chạy làn bên phải chạy nhanh hơn thằng bên trái cũng bị bắt lỗi vượt phải. Mà nhiều lúc bọn contenner với bọn ben chở đất nó cứ chạy làn bên trái với tốc độ khoảng 20-30km/h. Mình chạy làn bên phải mà qua nó vẫn bị bắt như thường