Xi nhan đi thẳng là cái gì nhở?

thichchoi

Xe buýt
em thấy ai bật cả 2 xinhan để đi thẳng chắc là có vấn đề tư duy, vì khi đó ai đi phía sau mới nhìn thấy chứ người đi bên cạnh có biết là ông ấy đi thẳng đâu, nhín thấy cái đèn bên nó nhấp nháy nên nhường đường cuối cũng nó lại đi thẳng. Bác nào đã bị thế chưa, lúc đó chắc chỉ còn biết lầm bầm thôi nhỉ "thằng u"

biahoihanoi

Xe lăn
Nực cười VN lại phát minh ra cái này nữa. Em không bao giờ bật vì nó là đèn khẩn cấp, xxx mà bắt lỗi bị em bật lại ngay. Vớ vẩn.
Đến xxx Thank Hóa bắt em vì lỗi chạy 70/40 mà bị em bật lại phải xin lỗi em vì "mất biển báo những cứ bắt xe"

zinferro

Xe hơi
Hehe, các cụ lại cứ bắt bẻ. "Xi nhan" là dân Việt mình phiên âm từ "Signal" có nghĩa là tín hiệu. Tức là cứ cái đèn nào để báo tín hiệu thì gọi là signal, thế nên có gọi 4 cái đèn nhấp nháy báo dừng khẩn cấp là xinhan cũng không có gì sai ạ. Khi vào ngã tư, bật cái đấy lên để các cụ xung quanh để ý, đi chậm lại cũng được. :)
E liều mình 1 phát thế có cụ nào ngứa chân cứ sút em, em nhận. :D

Chỉnh sửa cuối:

trienchieu12

Xe tăng
Làn tôi, tôi đi; làn anh, anh đi, anh muốn sang làn tôi thì anh phải xi nhan xin phép và ngược lại ( cụ nhớ rằng ở đây là 3 làn )
Cái ý của cụ chỉ đúng bên Tây thôi, bên ta cứ thấy trống là lách lên, đi thẳng khi đi vượt lên( vẫn ở nguyên làn) ko nháy ko xi nhan dễ bị mấy thằng taxi,xe khách hoặc xe khách mất dạy bất ngờ tạt sang vượt lên, táng cho thì lúc ấy mà lôi lý luận của cụ ra nhá.

4eyes10

Xe buýt
Luật GTĐB VN chỉ quy định trường hợp rẽ, chuyển làn phải bật đèn tín hiệu, các cụ đi học lái xe thường chỉ đọc quyển bộ câu hỏi, ra đường xxx chỉ căn cứ Nghị định xử phạt, mà 2 cái này tất nhiên là phải xuất phát từ quy định của luật rồi. Nhưng nếu không đọc luật thì em vẫn có lập luận: Đến đoạn crossroad, nếu rẽ trái thì bật xi-nhan trái, rẽ phải xi-nhan phải, không bật đèn nào thì tức là...đi thẳng, mà đi thẳng là được ưu tiên hơn theo thứ tự, việc quái gì phải có đèn nhỉ!!! Đúng là cái logic của người VN. Em chỉ ví dụ thế này: Trên đường đi, cạnh cột điện, khu dân cư thường có chữ:"Cấm xxx bậy", mà ta đều mặc nhiên công nhận là ta chỉ được xxx ở những nơi được gọi là toilet, thế nên những nơi không phải là toilet thì đương nhiên không được phép xxx, không được phép có nghĩa là "cấm" còn gì...chả nhẽ chỉ những cái toilet mới không có biển cấm xxx à???

sakuda

Xe điện
ẽnii nhan đi thẳng là chú công an!

tuxedo_hmt24

Xe tăng
Journalist: xin bác cho biết cái nút màu đỏ hình tam giác này để làm gì ạ, tại sao đi qua ngã tư ta phải bật nó?
Bác Nakio: Ơ thế anh không biết àh, ở trên otofun người ta bảo tôi là ta bật đèn bên phải thì ta rẽ bên phải, ta bật đèn bên trái thì ta rẽ bên trái, ta bật cả hai đèn tức là ta đi thằng
Vậy suy ra cái quy định này là từ OF nhà mình mà ra đấy ạh. Nếu bác là con dân OF thì phải tuân theo chứ nhỉ
Đi thẳng là ko rẽ bên nào chứ ko phải đi thẳng là rẽ cả hai bên. E nhìn thấy ai đi thẳng qua ngã tư mà bật cái đèn đó e rất khó chịu vì nếu các cụ ở 1 phía nào đó thì cứ nghĩ cái xenos rẽ về bên mình.

Kompressor

Xe đạp
Em nghĩ các cụ tài già chắc chắn hiểu rõ cái nút tam giác đỏ đó có tác dụng gì rồi,nhưng rồi dần nó trở thành thói quen khi vượt kết hợp với nháy pha.
Thực sự mà nói nếu ở trong phố em không nói, chứ đi đường dài như đường 5 chẳng hạn, các cụ để ý mà xem, xe Hoàng Long hay Kumho, Hải Âu hoặc là xe công đều bật nhan đôi để vượt,điều này đã trở thành thói quen ngầm định của các bác tài, và em thấy đúng là bật nhan đôi thì gây sự chú ý của lái xe phía trước hơn, đặt tình huống em đang chạy xe con phía trước.

ong vàng 2000

Xe hơi
Đèn xinhan bật sáng cả 2 bên là đèn cảnh báo nguy hiểm, theo quy ước quốc tế. Về VN không biết có phải tại 1 số người mới biết chạy xe non tay.Nên cứ qua ngã tư là bật đèn cảnh báo,dần thành nếp cho 1 số người lái xe. Ko có văn bản nào phải dùng đèn cảnh báo nguy hiểm này khi qua ngã tư cả.Còn trường đào tạo nào đó áp dụng thì quả là khó hiểu.Qua ngã tư ko xử dụng chức năng này cũng ko bị phạt, bác khỏi lo vụ này .

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Khẳng định luôn là không có xi nhan đi thẳng. Cái đèn xi nhan 2 bên phải bấm cái hình tam giác đo đỏ chỉ là cảnh báo nguy hiểm thôi. Ví dụ đỗ xe thay lốp, sương mù nặng, đi wc tại bờ ruộng, xuống xe đổi tài v.v... Chỉ có dân VN ta mới sáng tạo ra xi nhan đi thẳng. Nhỡ đâu trong trường hợp khuất tầm nhìn, ta chỉ thấy 1 bên, thế là tưởng nó rẽ, chết có ngày.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ các cụ tài già chắc chắn hiểu rõ cái nút tam giác đỏ đó có tác dụng gì rồi,nhưng rồi dần nó trở thành thói quen khi vượt kết hợp với nháy pha.
Thực sự mà nói nếu ở trong phố em không nói, chứ đi đường dài như đường 5 chẳng hạn, các cụ để ý mà xem, xe Hoàng Long hay Kumho, Hải Âu hoặc là xe công đều bật nhan đôi để vượt,điều này đã trở thành thói quen ngầm định của các bác tài, và em thấy đúng là bật nhan đôi thì gây sự chú ý của lái xe phía trước hơn, đặt tình huống em đang chạy xe con phía trước.
Mấy ông tài già , nhưng kiến thức xã hội thì chưa chắc đã già. Cứ học nhau, nông dân bỏa ***

Tuan nguyen

Xe buýt
Vụ bật đèn Hazzard để "đi thẳng" qua ngã tư trong phố em đã khó chịu rồi.
Nhưng còn chưa ức chế bằng đối với những thằng ngu đòi vượt bằng cách bật đèn Hazzard.
Mợ nó chứ, hôm nọ em chạy xe Hà Nội - Vĩnh Yên, một thằng xe khách nó nhao nhao nháy pha, còi tùm lum, em biết là nó muốn vượt, nhìn sang gương trái thấy nó xi-nhan trái rồi, em mới đánh xi-nhan phải và từ từ giảm tốc độ cũng như chuyển dần sang bên phải, nhìn tiếp sang gương bên phải lại thấy nó xi-nhan phải, nghĩ trong đầu là hay nó thấy mình chưa kịp chuyển sang bên phải nên nó muốn vượt phải, lại lẩm bẩm chửi nó và đánh xi-nhan trái để trở lại bên trái. Con vợ nó, lần này lại vẫn thấy nó xi nhan trái, em điên quá, kệ vợ nó, em cứ đi thẳng. Ức chế kinh khủng.

Matizcoi

Xe cút kít
có lần đi công tác, em hỏi tay tài xế cơ quan là anh ơi sao qua ngã tư lại bật cả 2 đèn xi nhan thế, hắn bẩu làm thế cho bọn đi đường nó tránh ra :))

Shinta

Xe tăng
em thấy hay lắm, bấm cái đó mấy đứa bên trái thì tưởng mình rẽ trái, mấy đứa bên phải cũng tưởng mình rẽ phải, chả đứa nào dám vượt & tạt đầu mình, cứ lò dò đằng sau => mình đi thẳng là "đại tiện"!!!

(em đùa thôi đấy nhé các cụ...)

tiennam54

Xe tải
Đèn đấy chức năng là đèn báo nguy hiểm, chỉ khi các bác thấy nguy hiểm phía trước hoặc xe cần dừng có sự cố thì bật để báo xe sau biết.
Chứ không có chuyện qua ngã tư bật đèn này, giờ thấy nhiều người bật là do người ta không biết.
Bản thân cái nút đấy nó có hình tam giác tức là báo nguy hiểm, còn mầu đỏ là mầu cảnh báo luôn rồi.

biennho

Xe máy
không có đèn báo đi thẳng

Godfather77

Xe điện
Em thấy đầy bác dán logo Ò qua ngã tư vưỡn bật xi nhan đi thẳng đới

kochit

Xe tải
Làm gì có xi nhan đi thẳng cụ ơi, theo cháu biết thì từ " xi nhan " đã có nghĩa là báo rẽ rồi mà.

jeehoon

Xe tải
Làn tôi, tôi đi; làn anh, anh đi, anh muốn sang làn tôi thì anh phải xi nhan xin phép và ngược lại ( cụ nhớ rằng ở đây là 3 làn )
Cụ chạy đường 5 chưa kụ? Cụ thử đi theo cách của cụ xem sao, xem xe khách có tạt cho cụ vài phát và cụ phanh dúi dụi ko?

Cụ muốn vượt thì xin nhan trái, nếu xe trc chưa nhường mà cụ đang vội (khi thấy xe kia đủ đk cho vượt) thì cụ có thể nháy pha xin vượt.