Thảo luận Xe VF5 của em, các hệ thống an toàn liệu có đang hoạt động không?

Website
checkxecuchuyennghiep.com
Một số cụ không đặt mình vào vị trí hãng. Một chiếc xe dù hoàn hảo, ra khỏi xưởng đến tay người sử dụng khác nhau thì chất lượng hoàn toàn khác nhau. Làm sao biết đươc cụ có đi xe đúng cách hay vô ý gây ra xung đột nào đó, làm hỏng 1 phần hệ thống? Con xe đâu sinh ra để trưng bày. Chạy trên đường mà. Trên đường có biết bao nhiệu chuyện có thể xảy ra. Vì thế cụ hỏi hãng như vậy là đánh đố. Ai biết đc cụ đã tự gây ra việc gì, hỏi đố để bẫy hãng chăng. Cho nên nếu nghi ngờ thì test. Đến hạn bảo duõng thì làm có trả phí. Còn làm ngay theo yêu cầu thì trả phí theo yêu cầu dịch vụ thôi.
Mình sắm được xe ô tô rồi, hơn hàng chục triệu người còn đi xe máy, những vấn đề phổ thông này cần trang bị kiến thức để tránh stress cho bản thân và cộng đồng không đáng.
Như cụ Gừng, mấy nay cụ rất văn minh. Cụ đã công khai cho biết đang uống thuốc. Thành thật mà nói, một số cụ khác cũng nên đi khám và uống thuốc đều vào.
Trân trọng.
Cụ đúng là giống với tên nick của cụ
Người dùng như em đọc sách hướng dẫn và tuân theo đã là một người dùng hoàn hảo đunvs nghĩa rồi
Em chẳng có nghĩa vụ phải đi tìm hiểu cái gì hoặc trang bị bất kì kiến thức khác cả.
Tại sao hãng không tìm hiểu, rồi phổ cập cho mọi người, chỉ cần hướng dẫn là xong.
Hãng là người duy nhất cần tìm hiểu để phục vụ khách hàng của họ cũng là cách phục vụ cộng đồng và tránh gay STRESS cho khách hàng.
Em chỉ thấy người duy nhất cần uống thuốc ở đây là cụ

caisua

Xe lăn
Tuy đâu đâu cũng nghe "Ford nỗi lo của bạn" nhưng xe vẫn đầy đường là vì sao?
Muốn giữ đc phong độ thì cần truyền bá kiểu: Nhát đừng chơi Vĩnh phát?

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ đúng là giống với tên nick của cụ
Người dùng như em đọc sách hướng dẫn và tuân theo đã là một người dùng hoàn hảo đunvs nghĩa rồi
Em chẳng có nghĩa vụ phải đi tìm hiểu cái gì hoặc trang bị bất kì kiến thức khác cả.
Tại sao hãng không tìm hiểu, rồi phổ cập cho mọi người, chỉ cần hướng dẫn là xong.
Hãng là người duy nhất cần tìm hiểu để phục vụ khách hàng của họ cũng là cách phục vụ cộng đồng và tránh gay STRESS cho khách hàng.
Em chỉ thấy người duy nhất cần uống thuốc ở đây là cụ
Bất cứ hỏng hóc hoặc bất thuòng của xe, cụ có quyền yêu cầu hãng kiểm tra với trách nhiệm bảo hành.
Những cái còn lại, trong list câu hỏi của cụ, là dịch vụ do cụ yêu cầu. Cụ phải trả tiền.
Đơn giản, chỉ cần giả sử đây không phải là VF mà là Toy, cụ sẽ thấy sáng mắt sáng lòng, ngoan ngoãn lsmf như tôi bảo ngay.

Chỉnh sửa cuối:
Website
Bất cứ hỏng hóc hoặc bất thuòng của xe, cụ có quyền yêu cầu hãng kiểm tra với trách nhiệm bảo hành.
Những cái còn lại, trong list câu hỏi của cụ, là dịch vụ do cụ yêu cầu. Cụ phải trả tiền.
Đơn giản, chỉ cần giả sử đây không phải là VF mà là Toy, cụ sẽ thấy sáng mắt sáng lòng, ngoan ngoãn lsmf như tôi bảo ngay.
Cụ nhầm, không bỗng dưng mà Toy nó lại là hãng xe số 1 thế giới, vì 1 điều đơn giản là sản phẩm của tốt.
Có thể nó ít option nhưng option nào của nó đều hoạt động tin cậy ít nhất trong thời gian bảo hành.

Website
Tuy đâu đâu cũng nghe "Ford nỗi lo của bạn" nhưng xe vẫn đầy đường là vì sao?
Muốn giữ đc phong độ thì cần truyền bá kiểu: Nhát đừng chơi Vĩnh phát?
Trần đời có 1 ấy cụ
Tự nhiên có ông đúng khùng bảo người dùng phải đi tìm hiểu về mặt kĩ thuật của 1 sản phẩm.
Họ đọc hướng dẫn sử dụng là phúc tổ 70 đời của hãng xe rồi.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ nhầm, không bỗng dưng mà Toy nó lại là hãng xe số 1 thế giới, vì 1 điều đơn giản là sản phẩm của tốt.
Có thể nó ít option nhưng option nào của nó đều hoạt động tin cậy ít nhất trong thời gian bảo hành.
Thế nếu 1 chức năng của xe Toy hỏng cụ có yêu cầu hãng kiểm tra toàn bộ chức năng còn lại miễn phí được không hả cụ? Hay hỏng cái nào bảo hành cái đó?
Toy là Toy. Đầy lỗi bình thường. Chảng qua các cụ bị hội chứng dị ứng hàng Việt nên nổi mề đay tùm lum. Chứ cũng lỗi đó xe khác thì chẳng mất công mở thớt.

Website
Thế nếu 1 chức năng của xe Toy hỏng cụ có yêu cầu hãng kiểm tra toàn bộ chức năng còn lại miễn phí được không hả cụ? Hay hỏng cái nào bảo hành cái đó?
Toy là Toy. Đầy lỗi bình thường. Chảng qua các cụ bị hội chứng dị ứng hàng Việt nên nổi mề đay tùm lum. Chứ cũng lỗi đó xe khác thì chẳng mất công mở thớt.
Cụ Biden bỏ mớ đi được. Em dị ứng hàng Việt e đã k mua
Em lịch sự đến để kiểm tra, nó đúng là lỗi nó lại đổ cho là xe nào cũng thế
Giờ 1 lỗi an toàn thì em hỏi liên quan đến các hệ thống an toàn khác , em đâu có bảo nó kiểm tra đâu .
Rõ ràng bọn nó biết hệ thống đó gặp vấn đề, thậm chí có thể nhiều hệ thống khác đang gặp vấn đề mà chúng nó im đó

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ Biden bỏ mớ đi được. Em dị ứng hàng Việt e đã k mua
Em lịch sự đến để kiểm tra, nó đúng là lỗi nó lại đổ cho là xe nào cũng thế
Giờ 1 lỗi an toàn thì em hỏi liên quan đến các hệ thống an toàn khác , em đâu có bảo nó kiểm tra đâu .
Rõ ràng bọn nó biết hệ thống đó gặp vấn đề, thậm chí có thể nhiều hệ thống khác đang gặp vấn đề mà chúng nó im đó
Thế thì kiện!

Kiên Khùng

Xe điện
Khổ, mail cho VF (mail vào 28/05/2024 lúc 9:22 AM) để hỏi mà hơn 20 ngày chẳng thấy trả lời, em lại đành lên đây để bán THAN.
Xe có hệ thống cảnh báo áp suất lốp, thế mà bánh xẹp lép, hết sạch hơi mà chẳng thấy báo gì, di chuyển hơn 1km, sờ vào thành lốp nóng ran.

Kay phết mà không làm gì được, em sợ rằng các hệ thống an toàn khác trên xe VF5 của em mà nó cứ im im không báo gì toi.
Trước thì thỉnh thoảng báo lỗi, thế mà giờ không báo gì thấy còn nguy hiểm hơn.
========================

Nội dung mail em gửi cho VF đây

Chủ đề: V/v Hệ thống iTPMS không hoạt động chính xác và thắc mắc về các hệ thống an toàn trên xe VF5 của tôi

Kính gửi Vinfast,
Tôi tên là ABC, là chủ sở hữu xe Vinfast VF5 có số khung RLNV5JSE4PH706290.
Ngày 26/05/2024, tôi có cho xe tới xưởng dịch vụ (sau đây gọi là XDV) tại Vinhome Smart City để kiểm tra hệ thống cảm biến áp suất lốp không hoạt đồng vì lốp trước bên phụ của tôi xuống hết hơi mà hệ thống cảm biến áp suất lốp(iTPMS) không hề cảnh báo. Tôi có quay lại video và đã gửi video đó cho phía XDV. Vì lí do xe không cảnh báo áp suất lốp có vấn đề nên tôi đã di chuyển khoảng hơn 1km trong khi lốp trước bên phụ không còn hơi. Khi tôi dừng lại để kiểm tra thì phía bên thành lốp nóng ran. Tôi cho rằng lốp không còn đảm bảo nên yêu cầu XDV thay lốp mới theo chính sách bảo hành và kiểm tra lazang xe xem có hư hại gì không. Phía XDV đã có ý kiến phản hồi và quyết định không thay lốp mới cho tôi. Sau đó hai bên đã tiến hành lập biên bản vụ việc, nội dung biên bản tôi đã đính kèm ở trong thư này.
Cá nhân tôi đang rất hoang mang và nghi ngờ độ tin cậy của các hệ thống an toàn trên xe sau khi tiếp nhận nội dung phản hồi của XDV, chính vì vậy tôi gửi đến Vinfast ba câu hỏi như sau:
1. Ý kiến về hệ thống iTPMS của XDV có chính xác không? Tôi đã đọc trong sách hướng dẫn sử dụng thì không hề có bất kỳ thông tin nào như vậy. Nếu hệ thống iTPMS có thể không hoạt động trong trường hợp như XDV đã đề cập thì tại sao lại không cảnh bảo hoặc thông báo cho khách hàng?
2. Ngoài hệ thống iTPMS hoạt động không chính xác thì các hệ thống an toàn khác có hoạt động chính xác, đảm bảo chính xác 100% hay không? Tôi liệt kê các hệ thống an toàn hiện đang có, rất mong Vinfast trả lời cụ thể từng hệ thống giúp tôi:
- Hệ thống chống bó cứng phanh ABS
- Chức năng phân phối lực phanh điện tử EBD
- Hệ thống phanh khẩn cấp BA
- Hệ thống cân bằng điện tử ESC
- Hỗ trợ khởi hành ngang dốc
- Đèn báo phanh khẩn cấp ESS
3. Nếu có bất kỳ hệ thống an toàn nào không hoạt động chính xác thì tôi cần phải kiểm tra như nào? Vì hiện nay hệ thống iTPMS tôi có thể kiểm tra bằng mắt thường, còn các hệ thống khác tôi chưa hiểu sẽ kiểm tra ra sao.

Tôi rất mong nhận được câu trả lời sớm từ phía Vinfast
Xin trân trọng cám ơn

Screenshot 2024-06-21 at 20.10.54.png

Link video e quay lại
Kết luận của XDV có chữ ký của cụ:
1. Khi xe vào xưởng, lốp xẹp, cảnh báo áp suất lốp hoạt động. Clip của cụ ghi ở thời điểm bên ngoài xưởng, sao không có clip tại thời điểm kiểm tra tại xưởng?
2. iTPMS là cảnh báo áp suất lốp gián tiếp, không phản hồi 100% chính xác về áp suất lốp là đúng rồi. Có nghĩa sẽ có một tỷ lệ cảnh báo ảo khi lốp không xẹp và không cảnh báo (khi lốp có xẹp thật). Và đó không phải là lỗi.
3. Việc không thay lốp là sau khi XDV kiểm tra chất lượng còn lại của lốp, kết luận không cần thay. Cụ có thể tự thay nếu muốn và phải trả tiền.
4. Lốp không phải là hạng mục bảo hành. Cái này đúng rồi còn gì.
5. Cụ muốn kiểm tra các chức năng an toàn khác. XDV hoàn toàn làm được cho cụ. Nhưng không miễn phí. Mỗi lần đi bảo dưỡng cũng có phí mà cụ?
...
Tóm lại, đây là trận bão trong cái chén.

cap3hk

Tháo bánh
1. Khi xe vào xưởng, lốp xẹp, cảnh báo áp suất lốp hoạt động. Clip của cụ ghi ở thời điểm bên ngoài xưởng, sao không có clip tại thời điểm kiểm tra tại xưởng?
2. iTPMS là cảnh báo áp suất lốp gián tiếp, không phản hồi 100% chính xác về áp suất lốp là đúng rồi. Có nghĩa sẽ có một tỷ lệ cảnh báo ảo khi lốp không xẹp và không cảnh báo (khi lốp có xẹp thật). Và đó không phải là lỗi.
3. Việc không thay lốp là sau khi XDV kiểm tra chất lượng còn lại của lốp, kết luận không cần thay. Cụ có thể tự thay nếu muốn và phải trả tiền.
5. Cụ muốn kiểm tra các chức năng an toàn khác. XDV hoàn toàn làm được cho cụ. Nhưng không miễn phí. Mỗi lần đi bảo dưỡng cũng có phí mà cụ?
...
Con xe "hy vọng sẽ ổn định nhất" bị sờ vào nên cụ hơi nóng quá rồi. Bình tĩnh lại xíu cụ :(.
Em thì không hiểu lắm về cảm biến áp suất lốp, nhưng như xe mang logo hình si-lit em đang đi giảm 2 lạng so với chuẩn ghi trên cánh cửa là nó báo ngay lập tức.
Con Lux A em cũng thi thoảng đi, tương tự.
Nên cụ tư vấn cho các bác bỏ mợ cái tính năng này đi nếu nó không hoạt động đúng kì vọng của khách hàng.
Đỡ rách việc.
Kính cụ tuần mới ít giông bão.

Website
...
Cụ lại khùn nữa rồi
1.Cần gì phải có clip tại thời điểm kiểm tra tại xưởng vì em - chủ xe cũng xác nhận là cảnh báo lúc đó hoạt động.
2. Vậy là chính cụ cũng nói rằng nó không phản hồi chính xác 100% - Vậy sao không cảnh báo, cụ người dùng cũng biết vậy XDV biết không, VF biết không? Nếu biết sao không cảnh báo. Nhắc lại người dùng k phải đi tìm hiểu nhé
3,4,5 KHÙN tập 2, em không yêu cầu kiểm tra, em cũng k yêu cầu thay lốp ở mail hỏi VF, em chỉ hỏi xác nhận xem XDV trả lời đúng không, các hệ thống khác có hoạt động chính xác không, nếu không chính xác e phải kiểm tra thế nào. Tư duy cụ có vấn đề không

Kiên Khùng

Xe điện
Con xe "hy vọng sẽ ổn định nhất" bị sờ vào nên cụ hơi nóng quá rồi. Bình tĩnh lại xíu cụ :(.
Em thì không hiểu lắm về cảm biến áp suất lốp, nhưng như xe mang logo hình si-lit em đang đi giảm 2 lạng so với chuẩn ghi trên cánh cửa là nó báo ngay lập tức.
Nên cụ tư vấn cho các bác bỏ mợ cái tính năng này đi nếu nó không hoạt động đúng kì vọng của khách hàng.
Đỡ rách việc.
Con Lux SA của thỉnh thoảng đang đi nó báo ảo. Xong tự hết. Mấy chuyện này thiết nghĩ cụ thừa biết tại sao. Chuẩn kỹ thuật của cái iTPMS nó đến thế thôi.

Website
Đỡ rách việc.
=)) Nhiều khi cái tên nó vận vào người, hoặc do khùn thật nên mọi người mới đặt tên như vậy

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi khùng khi xác định vào OF. Cụ không phải lo cho tôi. Đi với ma phải mặc áo giấy cụ ạ.
Việc cụ có vấn đề với xe là chuyện bình thường. Cách cụ xử lý nó là bất bình thường.
Cách đúng tôi đã chỉ. Tùy cụ thôi.
Stress đôi khi do nhu cầu stress của bản thân.
=)) Nhiều khi cái tên nó vận vào người, hoặc do khùn thật nên mọi người mới đặt tên như vậy

Website
Cụ có hỏi XDV không? Họ có trả lời không?
Em hỏi làm gì đội nó khi thừa biết câu trả lời thế nào, với lại gặp trường hợp này đôi khi phải dạy bọn nó một bài học, và cách duy nhất là bằng văn bản, bằng mail cụ ạ