[Thảo luận] Xe Spark Van bị cấm đi vào đường cấm xe tải!

Cảnh sát G.T

Xe điện
- xe dưới 9 chỗ là xe gì ạ? Và 2 chỗ có phải là dưới 9 chỗ ko? Luật ko rõ ràng gi sao bắt được
Cãi kiểu cụ thì em bó tay! ^:)^

Cụ phải biết phân biệt "chỗ" và "hàng hóa" nhé!
Quy định xe dưới 9 chỗ, tức là các xe dính đến chở hàng (có ghi rõ tải trọng trong đăng ký, đăng kiểm) phải chịu sự điều chỉnh, bất biết là có bao nhiêu chỗ!

dang_tim_xe

Xe điện
Chuyện cấm đường ở đó em không rành.

Nhưng spark van nó được định nghĩa là xe Tải từ lúc khai sinh! Nó được hưởng mức thuế ưu đãi của dòng xe tải nên giá rất rẻ! Xxx coi nó là xe tải không sai Luật tí nào!
Chuẩn.

Không cụ ạ!

Spark van là xe tải xịn theo hồ sơ xuất xưởng! Nó còn tệ hơn con bán tải to đùng!
Bán tải thì bán, nhưng trong đăng ký cũng vẫn là TẢI, nhưng là TẢI CABIN KÉP.

Vậy tức là em bị phạt là đúng ạ?
Nếu đúng thì cũng khổ thân em quá vì em có đọc ở đâu đó về định nghĩa thế nào là xe tải: ".... xe có tải trọng trên 500kg...". Thế nên em mới dám cãi lại xxx.
Có cụ nào biết lỗi này bị phạt bao nhiêu không ạ?
Phạt đúng òi ợ.

Hê hê,

Cụ xem cái đăng ký xe của cụ.

Loại xe gì thì đã được ghi rõ trong đấy, cần gì hỏi các cụ khác :D.

Vụ giờ cấm thì em không biết.
Chuẩn nữa luôn.

dang_tim_xe

Xe điện
Nói như cụ thì chán. Tóm lại một điều là éo có văn bản nào nói cái tải van là xe tải và cũng éo có cái văn bản nào nói nó là xe con. Như vậy thằng nào cũng chỉ là cãi cùn hết
Hợ, xem trong đăng ký, đăng kiểm cụ nhé.

thanhdtcbl

Xe tải
Website
thietbinganhang.net
XXX bắt láo định ăn tiền mà! Xe cụ mang biển D là xe bán tải. Không biết đúng sai vì luật còn lằng nhằng nhưng việc bắt một con xe gần như bé nhất trong các dòng xe về lỗi cấm xe lớn chiếm diện tích lớn, tải trọng lớn thì quá lắm!
Nhầm to, Đăng kiểm xe qui định rõ: có 2 loại xe bán tải
1 - Xe con bán tải: các loại xe kết cấu xe con nhưng có thêm khoang chứa hàng kín
2-Xe tải bán tải:khoang chứa hàng hở ra ngoài.
Xe Cụ là xe con: không cấm, lên đội 4 mắng cho xxx 1 trận
e khẳng định cụ bị bắt láo rồi, ngay từ khi nhập khẩu linh kiện hay xe nguyên chiếc thì xe của cụ đã được phân loại theo mã HS của tổ chức hải quan thế giới là xe bán tải liền khối rồi còn xe như xe trai tân thì gọi là xe bán tải không liền khối hay còn gọi là 2 khối có loại có thùng kín và không có thùng kín. chứ không thể gọi là xe tải được cụ nhé. cụ xem lại đắng kiểm là cụ biết ngay.

vutamhoan

Xe tăng
Đăng ký có rất nhiều loại xe tải: xe tải ben, xe tải đầu kéo, xe tải thùng, xe tải lắp cẩu tự hành, xe tải cabin kép (pickup), xe tải VAN...! Tất cả đều có điểm chung là xe tải và được chở thêm người ngoài lái xe! Khác biệt ở chỗ tải trọng và mục đích sử dụng thôi!

Hết nạc thì vạc đến xương! Xxx HN bắt đầu khai thác đến cái "mỏ vàng" xe VAN, xe pickup chạy trên địa bàn! Có rất nhiều tranh cãi (của óp phơ) xung quanh vấn đề này, nhưng phái "bảo thủ" vẫn chưa tìm ra 1 Điều luật hay 1 quy định nào cho phép xe biển C, biển D chạy như xe con cả! Thậm chí có những nơi còn quy định xe pickup, xe VAN còn phải đóng thuế trước bạ như xe con (TP HCM, QNinh, BNinh...)!
Như vậy, tất cả các tuyến đường treo biển cấm xe tải mà không ghi rõ tải trọng, xe Pickup, xe VAN đều không được đi vào! Thậm chí đi vào làn xe con trên những tuyến đường được phân làn cụ thể cũng là sai!

P/s: xe VAN em không biết nhưng tất cả các xe pickup đều có tải trọng trên 600kg, xe Ford Ranger đời mới còn có tải trọng trên 900kg! Cộng cả tải trọng lẫn tự trọng, tất cả đều trên 2,5 tấn!
Cháu cũng nghĩ là bây giờ nó bắt đầu sẽ quay ra bắt xe bán tải thôi - đơn giản là đăng kiểm ghi có chữ "tải" là thịt được tất.

Sửa cụ chỗ bôi đậm tẹo: Nếu cấm xe tải mà không ghi tải trọng thì phải 3.5T trở lên mới bị cấm.

Có 1 vấn đề là các tuyến phố trong HN không có biển cấm xe tải theo giờ mà chỉ có ở đầu ngõ thành phố thôi. Dựa theo luật thì vẫn cãi được: Không có biển cấm là tớ cứ đi, he he he

herotran8

Xe tăng
Cháu cũng nghĩ là bây giờ nó bắt đầu sẽ quay ra bắt xe bán tải thôi - đơn giản là đăng kiểm ghi có chữ "tải" là thịt được tất.

Sửa cụ chỗ bôi đậm tẹo: Nếu cấm xe tải mà không ghi tải trọng thì phải 3.5T trở lên mới bị cấm.

Có 1 vấn đề là các tuyến phố trong HN không có biển cấm xe tải theo giờ mà chỉ có ở đầu ngõ thành phố thôi. Dựa theo luật thì vẫn cãi được: Không có biển cấm là tớ cứ đi, he he he
Cụ này chuẩn! Cụ chủ thớt có thể cãi thắng được rồi! Cụ quay lại đầu đường đó xem biển cấm là biển gì, em dự là 1 trong 2 biển cấm xe tải: 106 và 107 (link biển đây http://www.luatgiaothongduongbo.net/he-thong-bao-hieu/bien-bao-cam-duong-bo-viet-nam.nd5-dt.17.009.html) đều áp dụng với các xe tải có trọng lượng cho phép trên 3.5 tấn. Trong trường hợp có ghi tải trọng thì cùng lắm là phải lớn hơn từ 1.5 tấn trở lên trong khi đó spark van cả tự trọng + tải trọng là 1.1 tấn, tính riêng tải trọng là 335 kg. Như vậy đường đó chắc chắn không cấm xe Spark Van. Để khiếu nại cụ nhờ cụ havu và các cụ trong này ạ! Cụ có thể gọi đường dây nóng bên Cục cảnh sát Giao thông ( em nhớ không rõ, cụ có thể search lại trên này). Đơn khiếu nại cụ có thể gửi phòng cảnh sát giao thông công an hà nội, phòng thanh tra công an hà nội, cục cảnh sát giao thông đường bộ và thanh tra bộ công an, tùy tình hình:))

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện

Cái này em nhầm thật!
Nhưng cũng thay đổi rồi cụ ơi! Còn 1,5 tấn thôi! Như vậy, nếu gặp biển 106a (cấm xe tải) thì xe VAN, xe pickup được đi vào!
Nhưng nếu gặp biển 106b (có thể biển phụ là 1T, 1.25T, 1.5T, 2.5T) thì xe pickup chắc chắn không vào được vì lúc ấy, tổng trọng lượng của xe và hàng (em lấy ví dụ xe Ranger) là gần 3 tấn rồi (2.955kg)!
Đăng kiểm của xe Ranger đây!

Theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ (QCVN 41: 2012/BGTVT)

...........................
Biển số 106 (a,b) "Cấm xe tải"
a) Để báo đường cấm tất cả các loại ôtô chở hàng có trọng tải từ 1,5 tấn trở lên trừ các xe được ưu tiên theo quy định, phải đặt biển số 106a "Cấm ôtô tải". Biển có hiệu lực cấm đối với cả máy kéo và các xe máy chuyên dùng đi vào đoạn đường đặt biển

b) Nếu trên biển quy định trọng tải - trọng lượng xe cộng hàng (chữ số tấn ghi bằng màu trắng trên hình vẽ xe) thì chỉ cấm những ôtô có tổng trọng lượng (trọng lượng xe cộng hàng) vượt quá con số đã quy định trên biển phải đặt biển số 106b. Biển có hiệu lực cấm đối với cả máy kéo và các xe máy chuyên dùng đi vào đoạn đường đặt biển.

.................................

@ cụ chủ thớt: Cụ chủ phọt cái đăng kiểm của xe VAN lên cho anh em tham khảo!

Chỉnh sửa cuối:

SienaHLX1.6

Xe tải
Xe này lúc mới ra đã cãi nhau mãi rồi, mà cụ chủ chắc cứ đinh ninh mình không phải xe tải nên không để ý, nghĩ mà thấy hài, xe bé tí bị coi là xe tải :))

Uỳnh

Xe tải
Lách luật đôi khi cũng lợi bất cập hại nhỉ. Cụ nào định mua bán tải thay cho xe con cũng nên cân nhắc.

Just.a.second

Xe buýt
Chuyện cấm đường ở đó em không rành.

Nhưng spark van nó được định nghĩa là xe Tải từ lúc khai sinh! Nó được hưởng mức thuế ưu đãi của dòng xe tải nên giá rất rẻ! Xxx coi nó là xe tải không sai Luật tí nào!
Vấn đề là tại sao lại cấm xe tải chứ bác? Trong một số trường hợp xe tải bị cấm vì kích thước kềnh càng, gây mất mỹ quan đường phố vv...Và spark van thì lại không gây nên những phiền toái này?

QuangTN

Xe buýt
Em thấy xe như của cụ chủ bị phân biệt rất rõ từ biển số, thuế, ko có ghế sau. Đích thị xe tải :D

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em thấy xe như của cụ chủ bị phân biệt rất rõ từ biển số, thuế, ko có ghế sau. Đích thị xe tải :D
Vấn đề là tại sao lại cấm xe tải chứ bác? Trong một số trường hợp xe tải bị cấm vì kích thước kềnh càng, gây mất mỹ quan đường phố vv...Và spark van thì lại không gây nên những phiền toái này?
Xe này lúc mới ra đã cãi nhau mãi rồi, mà cụ chủ chắc cứ đinh ninh mình không phải xe tải nên không để ý, nghĩ mà thấy hài, xe bé tí bị coi là xe tải :))
Quan trọng nhất là cụ chủ thớt gặp biển 106a hay 106b thôi! Nếu biển 107 mà không ghi rõ tải trọng, xe tải vẫn theo biển 106a!

Gặp biển ghi rõ 0,5T, 1T hoặc 1,25T là đứt! :D

thienhoacompany

Xe hơi
Theo em thì xe của bác là xe bán tải mới đúng ạ, vì xe của bác là dạng xe " khép kín " nên bác đi vào giờ đó là ko sao, với các xe bán tải như Triton, Rangger.. tức là xe có thùng phía sau mà ko có nắp đậy thì là xe tải, còn nếu có nắp đậy kín thì lại là bán tải nên vẫn đi như xe con. Bác phải cãi là xe bán tải chứ ko đc dùng từ xe tải ạ. hơn nữa nếu trong xe bác chỉ có hai ghế và ko có lắp ghế sau thì bác ko vi phạm.. Chúc bác thành công khi lên lấy quyết định xử phạt bác cứ nói xe bác là xe bán tải. Hi vọng bác hiểu ý em diễn tả ạ..

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
nếu xe của cụ mà là loại có 4 chỗ như triton hay d-max thì ko bị bắt cụ ạ

hn03

Xe điện
Em không hiểu ý cụ lắm?
- Nói thật với cụ, hướng dẫn cụ mà em thấy cụ vẫn ù ù cạc cạc em cũng chán:
+ Thứ nhất: biển cấm 106 là cấm xe tải có tải trọng trên 3, 5 tấn. 106b thì Cụ phải cãi rằng xe Tôi không phải xe tải mà là xe van chứ đừng cộng cộng trừ trừ ra 1250kg thì nó phạt cho vì cái biển phụ ghi xe 1 tấn đấy ( biển phụ chứ không phải biển 106b)
+ Thứ 2: Cụ hỏi văn bản thì cũng đưa rồi: TT 01/2007 BCA; TCVN; còn lại chẳng có văn bản nào nữa.
+ Thứ 3: Chắc chắn cụ khi cãi với xxx theo kiểu cãi cùn chứ đưa đúng luật nó cũng cho cụ đi rồi. Cụ chấp nhận nộp phạt đi, ra đường có 10 cái sờ pắc thì đến 8 cái bỉm D mà không bắt đi bắt xe cụ?

Chỉnh sửa cuối:

hn03

Xe điện
Quan trọng nhất là cụ chủ thớt gặp biển 106a hay 106b thôi! Nếu biển 107 mà không ghi rõ tải trọng, xe tải vẫn theo biển 106a!

Gặp biển ghi rõ 0,5T, 1T hoặc 1,25T là đứt! :D
- Xe Spark van trong đăng kiểm ghi nguyên như sau:

Loại Phương Tiện: ô tô tải van.
Nhãn hiệu: Chevrolet
....

cháu lên 3

Xe container
Theo tiếng việt: Bán nghĩa là nửa, tức là bán tải thì là 1 nửa xe tải. còn nửa còn lại là gì thì chịu
nửa còn lại nếu 2 chỗ thì chắc nó gọi là xe tải, nửa còn lại 5 chỗ thì gọi là xe con
Nhưng được cái mấy con bán tải 5 chỗ chạy 2 làn đường xe con, xe tải thoải mái :))

Phỡn

Xe tăng
Cụ cũng chém mà chả chịu đọc, nên xem lại comt của cụ CSGT :))

Chỉnh sửa cuối: