[Thảo luận] Xe Spark Van bị cấm đi vào đường cấm xe tải!

hn03

Xe điện
Bắt láo thôi, nhà em cũng chạy Spark van mà chẳng thấy nó vịn bao giờ. Các cụ ở trên nói phạt là đúng rồi thì hoàn toàn nhầm. Có quá nhiều bài viết về vấn đề này rồi. Tải van là xe vừa chở người vừa chở hàng nên không bị coi là xe tải mà chỉ là xe con. Tiếp nữa trọng tải chở hàng dưới 500KG nên cũng không được coi là xe tải. Trong TCVN cũng ghi rõ. Trên diễn đàn cũng có nhiều bài hướng dẫn cách xử lý với xxx bắt láo mà sao cụ chủ lười đọc thích lập thớt thế nhỉ

http://www.otofun.net/threads/321475-kinh-nghiem-de-bat-lai-csgt-khi-di-xe-tai-van-bi-tuyt?highlight=

http://www.dangkiemoto.com/?vnTRUST=mod:news|act:detail|newsid:476

Chỉnh sửa cuối:

06021986

Đi bộ
Quan trọng trong đăng ký ghi là xe tải nên cụ bị phạt rồi.

herotran8

Xe tăng
Đăng ký spark van ghi tải van hết! Tải van với tải khác nhau chứ! Giống nhau nó ghi thêm van làm gì!

DAEWOO_LABO

Xe tải
có 2 trường hợp cho cụ nhé
đi vào đường cấm từ 1'4t-2t đồng giá là 1,7t treo bằng 30 ngày
nếu biên bản của cụ chúng nó ghi quá giờ qui định thì cụ mất 7,5l.em lái xe tải bị dính rồi

Dungha

Xe điện
Công nhận vụ này căng phết nhỉ, nó giảm thuế để bắt các cụ nộp phạt thì cũng hoà nhỉ ;))
E thấy vô lý thật cái xe bé tí như thế mà nó lại đc gọi là xe tải trong khi các anh to con khác lại bán tải, kể ra cũng hơi...
Xe tải chỉ đơn thuần là cái xe để chở hàng. Xe có 2 chỗ ngồi bên trên, khoang sau để chở hàng
Xe bán tải là xe mục đích vừa chở hàng vừa chở ngồi. ngoài 2 chỗ ngồi bên trên còn có băng ghế sau chở được 3 người nữa và cái tùng chở hàng đằng sau. Kích thước không ai xét. giờ cao điểm anh có lái xe li mô dài ngoằng gây tắc đường thì anh vẫn không phạm luật.

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Vãi, lần đầu tiên em biết con Van này là tải đấy :D
Xét về từ ngữ, nhà cháu không nghĩ như cụ.
Truck: xe tải.
Van: xe bán tải.
> không giống nhau được.
xe van không là xe tải thì là xe gì các cụ? bán tải nó phải là Pickup. VAN theo từ điển Anh Việt thì nó là "xe chuyên chở hành lý hoặc người" , còn theo từ điển Anh Anh thì nó là "a closed railroad car that carries baggage or freight" hoặc "a truck with an enclosed cargo space" . nó cũng giống như Sannyong Korando, Hyundai Gallopper Innovation, Kia... j j ấy em quên mất tên, đều là dạng xe tải mui kín hạng ruồi. còn Pickup là dạng xe 4 chỗ có khoang chở hàng rời hay nên xếp nó vào hạng xe lưỡng cư ( 1 làn xe con + 1 làn xe tải thì ông pickup 1 chân để bên làn xe con chân còn lại nghếch sang bên làn xe tải là hợp lý :)) )

còn việc cụ có bị phạt hay không thì tùy thuộc vào con đường ấy nó cấm xe tải loại nào. nếu cấm tuốt thì cụ chịu khó nộp phạt cho em và lần sau đừng đi vào đường đó nữa. còn nếu cấm xe tải từ 500kg up thì cụ phang thoải mái cho em ( và hình như em không nhầm thì xe van được đi trong những tuyến phố cấm xe tải ở nội thành Hn này thì phải. )
còn việc cấm xe tải mui kín hay mui trần thì em chưa tìm hiểu kỹ lắm, có cụ nào biết rõ thì post lên cho anh em tham khảo với, cứ để nhập nhèm thế này xxx là được lợi nhất.

nhiều cụ cứ bảo cụ chủ thớt bị phạt là đúng, chưa chắc đâu ạ. cụ chủ thớt cứ làm tới cho em đi ạ, em dự rằng hôm cụ lên sẽ được trả lại giấy tờ và không mất gì đâu. bên kia họ mà găng chơi tới cùng cho em, mình sai thì chấp nhận nộp phạt vào kho bạc, còn mình đúng thì phải bảo vệ chính kiến.
ủn cho cụ 1 đoạn nhá

kstuan198

Xe tải
Hôm trước em chạy Starex tải Van cũng bị ăn cái biên bản, hôm sau mang đơn khiếu nại lên đội 4 nhận giấy tờ xe, không mất đồng nào. Không biết đăng ký xe của cụ nó ghi thế nào?
PS: các cụ Triton, Hilux,... mà biển 29C cẩn thận biển cấm ô tô tải nha vì trên đăng ký ghi rõ ràng là ô tô tải (pickup cabin kép) xxx vẫn vịn được như thường, em đi ngoài đường thấy nhiều cụ bị tóm roài.
Nếu vậy 29D chạy bình thường hả cụ.

hn03

Xe điện
Em đọc rồi ạ, nhưng cũng chưa rõ lắm vì em cũng cãi với xxx như vậy nhưng nó vẫn làm biên bản. Cụ có thể cho em thêm chút lí lẽ để làm việc với nó không?
- Thứ nhất: Anh đưa tôi xem cái quy định nào ghi xe tải van là xe tải. Vì nếu cùng là tải thì chẳng cần phân chia xe tải biển C và bán tải biển D làm gì. Cái này có trong TT 01/2007 BCA
- Thứ hai: Xe tải phải có thùng xe, trong khi ngay quyển đăng kiểm của Tôi kích thước thùng xe không ghi vậy đâu có phải xe tải...... Xe Tôi trọng tải chở hàng chỉ có 350Kg vậy xe tải cái gì? TRong TCVN cũng định nghĩa xe tải và bán tải rồi.
- Thứ ba: tự cụ biên ra mà đấu lại xxx, Chúc cụ chiến thắng. Nhớ rp cho anh em.

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Xe tải chỉ đơn thuần là cái xe để chở hàng. Xe có 2 chỗ ngồi bên trên, khoang sau để chở hàng
Xe bán tải là xe mục đích vừa chở hàng vừa chở ngồi. ngoài 2 chỗ ngồi bên trên còn có băng ghế sau chở được 3 người nữa và cái tùng chở hàng đằng sau. Kích thước không ai xét. giờ cao điểm anh có lái xe li mô dài ngoằng gây tắc đường thì anh vẫn không phạm luật.
Matiz van có 2 ghế trước thôi cụ ợ, còn đằng sau là thùng chở hàng mui kín, có cả hai cửa hai bên đằng sau:)), nôm na nó là cái xe matiz nguyên bản vứt đi hàng ghế sau, trong đăng ký nó ghi là xe tải van chứ không phải bán tải.Còn Hilux, Triton, Ranger... thì nó ghi là xe bán tải cabin kép.

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Nhầm to, Đăng kiểm xe qui định rõ: có 2 loại xe bán tải
1 - Xe con bán tải: các loại xe kết cấu xe con nhưng có thêm khoang chứa hàng kín
2-Xe tải bán tải:khoang chứa hàng hở ra ngoài.
Xe Cụ là xe con: không cấm, lên đội 4 mắng cho xxx 1 trận
Đăng ký có rất nhiều loại xe tải: xe tải ben, xe tải đầu kéo, xe tải thùng, xe tải lắp cẩu tự hành, xe tải cabin kép (pickup), xe tải VAN...! Tất cả đều có điểm chung là xe tải và được chở thêm người ngoài lái xe! Khác biệt ở chỗ tải trọng và mục đích sử dụng thôi!

Chuyện cấm đường ở đó em không rành.

Nhưng spark van nó được định nghĩa là xe Tải từ lúc khai sinh! Nó được hưởng mức thuế ưu đãi của dòng xe tải nên giá rất rẻ! Xxx coi nó là xe tải không sai Luật tí nào!
luật đã đi vào cuộc sống! :D
Hết nạc thì vạc đến xương! Xxx HN bắt đầu khai thác đến cái "mỏ vàng" xe VAN, xe pickup chạy trên địa bàn! Có rất nhiều tranh cãi (của óp phơ) xung quanh vấn đề này, nhưng phái "bảo thủ" vẫn chưa tìm ra 1 Điều luật hay 1 quy định nào cho phép xe biển C, biển D chạy như xe con cả! Thậm chí có những nơi còn quy định xe pickup, xe VAN còn phải đóng thuế trước bạ như xe con (TP HCM, QNinh, BNinh...)!
Như vậy, tất cả các tuyến đường treo biển cấm xe tải mà không ghi rõ tải trọng, xe Pickup, xe VAN đều không được đi vào! Thậm chí đi vào làn xe con trên những tuyến đường được phân làn cụ thể cũng là sai!

P/s: xe VAN em không biết nhưng tất cả các xe pickup đều có tải trọng trên 600kg, xe Ford Ranger đời mới còn có tải trọng trên 900kg! Cộng cả tải trọng lẫn tự trọng, tất cả đều trên 2,5 tấn!

*Bon Bon*

Xe tăng
Hê hê,em xin thỉnh ọp phơ nào là xxx gt hoặc cán bộ của nghành vào giải thích cho em rõ trắng đen vụ này cái.Cứ lờ tờ mờ theo kiểu tư duy cá nhân em chịu!Hoặc cụ nào nghiên kíu chuyên sâu về vấn đề này thì giải ngố cho anh em!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Còn điều này nữa mà xxx chưa biết hoặc biết nhưng bỏ qua! Đó là quy định kẻ biển số 2 bên thùng đối với xe tải; ghi rõ tải trọng và số người lên 2 bên cánh cửa, nếu là xe của các công ty, tổ chức.. phải ghi thêm tên chủ sở hữu, xe tư nhân thì không cần!

Còn điều này nữa mà xxx chưa biết hoặc biết nhưng bỏ qua! Đó là quy định kẻ biển số 2 bên thùng đối với xe tải; ghi rõ tải trọng và số người lên 2 bên cánh cửa, nếu là xe của các công ty, tổ chức.. phải ghi thêm tên chủ sở hữu, xe tư nhân thì không cần!
E đọc bên topic của cụ colormatiz thì phải xe có trọng tải trên 1 tấn mới phải ghi cụ ạ

hn03

Xe điện
Cám ơn ý kiến của tất cả các cụ! Nhưng nói thật em thấy các cụ nêu lên vẫn chỉ là quan điểm cá nhân dựa trên cảm tính. Cái em muốn là có cụ nào am tường về pháp luật dẫn chứng giúp em văn bản giấy tờ, thông tư... trích dẫn để em có căn cứ lên làm việc với cơ quan CSGT. Em muốn xác định một cách chính xác là mình đúng hay mình sai. Đúng để lần sau đi đường cứ mạnh dạn mà đi. Sai thì biết mà tránh!
Cảm ơn các cụ!
Nói như cụ thì chán. Tóm lại một điều là éo có văn bản nào nói cái tải van là xe tải và cũng éo có cái văn bản nào nói nó là xe con. Như vậy thằng nào cũng chỉ là cãi cùn hết

Cảnh sát G.T

Xe điện
E đọc bên topic của cụ colormatiz thì phải xe có trọng tải trên 1 tấn mới phải ghi cụ ạ
Em cho cụ xem cái này:

Ngày 2-1, Bộ Công an đã ban hành Thông tư số 01/2007/TT-BCA-C11 quy định về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số, phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Văn bản có hiệu lực thi hành từ ngày 8-2.
THÔNG TƯ số 01/2007/TT-BCA-C11
Quy định về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ
……………………………
……………………………………….
3. Quy đinh kẻ biển số, chữ trên thành, cửa xe ô tô:
Đối với các loại xe ô tô (trừ các loại xe ô tô có 09 chỗ ngồi trở xuống), chủ xe phải chấp hành các quy định như sau:
3.1. Kẻ biển số ở thành sau xe và hai bên thành xe.
3.2. Kẻ tải trọng, tự trọng vào hai bên cánh cửa xe.
3.3. Kẻ tên cơ quan, đơn vị vào hai bên cánh cửa xe (trừ xe riêng của công dân Việt Nam).

Như cái xe này là chuẩn chỉ:

Cánh cửa ghi rõ tên chủ sở hữu bằng đường tròn, ở trong ghi rõ tải trọng và số người! Chữ đó hơi nhỏ nhưng có thể dịch là "8T-2N"! Xe tải trọng 8 tấn, 2 chỗ ngồi!

hn03

Xe điện
Em cho cụ xem cái này:

Ngày 2-1, Bộ Công an đã ban hành Thông tư số 01/2007/TT-BCA-C11 quy định về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số, phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Văn bản có hiệu lực thi hành từ ngày 8-2.
THÔNG TƯ số 01/2007/TT-BCA-C11
Quy định về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ
.!

- xe dưới 9 chỗ là xe gì ạ? Và 2 chỗ có phải là dưới 9 chỗ ko? Luật ko rõ ràng gi sao bắt được