[Thảo luận] Xe số tự động 'điên' theo người lái thiếu hiểu biết

dativu

Xe điện
Xe MT nếu đụng vào bức trường hoặc vật cản, xe dừng-máy tắt ngay. Vì còn số mà xe không chạy. Đó là ưu điểm.

lai thue

Xe điện
Thằng bán xe Fiat ko có kinh nghiệm đi AT rồi, đang từ N muốn vào D thì bác phải đạp thắng (phanh) thì nó mới êm, từ P thì chắc chắn là phải đạp thắng rồi

anhtho

Xe ngựa
Xe điên theo em chủ yếu là AT, và chủ yếu là những người mới lái hoặc không quen xe, hoặc là lái MT vừa chuyển sang AT, hoặc là lái lâu rồi nhưng ít động tới xe.
Có thể các cụ chỉ đoán già đoán non xe điên nó như thế nào chứ chưa được nếm như em. Hồi em tập lái cho một bà chị cùng cơ quan bằng con Lada (không phải xe tập lái). Tập trong bãi hẳn hoi. Đi được 1 vòng ổn thỏa, tới lúc vào 1 khúc cua hơi gấp 1 tí, mà đi chậm lắm, chỉ 20km/h là cùng, tự nhiên bà ý rú ga mạnh hơn và lao vào vỉa hè. EM chồm hẳn ngừoi lên vừa giữ lái, vừa hô rất to: chị bỏ chân ga ra, chị bỏ chân ga ra, nhưng khi ngừoi ta đã lên cơn rồi thì chẳng thể nào bỏ được. Em phải dùng hết sức ghì vô lăng lái ra đoạn đường thẳng, tới gần hết quãng đường thì xe cũng vừa dừng, chả biết chị ta rời chân ga từ lúc nào, mà lúc đó tay bà ý nắm chặt vô lăng thế không biết ! Nói chung xe điên là nó thế ạ. Nếu mà ngoài phố thì quả là thảm họa.
Sau vụ xe điên đó, bà chị tuyên bố không bao giờ tập lái xe, đi đâu để ông xã chở !

Đêm laoxao

Xe hơi
khi tai nạn thì họ lại đổ cho cái xe đúng không cụ ?
thì vịt mình bao giờ chả thế hả cụ, khi có lỗi thì cố phải đổ cho một lý do nào đấy
và trong trường hợp như thế này thì đương nhiên là cái xe, vì nó không thanh minh được mà

Đêm laoxao

Xe hơi
vụ Toyota bên US năm kia là điên thật đấy cụ à
em cũng có nghe vụ nì
dưng cái xe nó chỉ là cỗ máy theo sự điều khiển của con người, bản thân đồng chí lái xe đấy phóng nhanh quá mức trên đường cao tốc, liên tục ép phanh và tăng tốc nên hệ thống lái mất kiểm soát dẫn đến tai nạn, mặc dù ở đây cũng lỗi một phần do hệ thống tiết lưu điện tử
Tuy nhiên vấn đề chính vẫn là do người điều khiển mà ra thôi cụ ạ

anhtho

Xe ngựa
em cũng có nghe vụ nì
dưng cái xe nó chỉ là cỗ máy theo sự điều khiển của con người, bản thân đồng chí lái xe đấy phóng nhanh quá mức trên đường cao tốc, liên tục ép phanh và tăng tốc nên hệ thống lái mất kiểm soát dẫn đến tai nạn, mặc dù ở đây cũng lỗi một phần do hệ thống tiết lưu điện tử
Tuy nhiên vấn đề chính vẫn là do người điều khiển mà ra thôi cụ ạ
Sao cụ cứ phải kéo yếu tố con người vào chuyện xe Toy ở Mỹ bị lỗi vào nhỉ. Ở bên đó, phóng nhanh là chuyện bình thường, mà em đọc báo, thấy mấy ngừoi bị có cả đàn bà con gái, họ đâu có phóng nhanh. Xe lỗi tới mức hãng phải đứng ra chịu trách nhiệm rồi thì còn gì nói được nữa. Còn những vụ xe điên do con người là chuyện khác hẳn.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Ai cũng biết gọi "xe điên" là ám chỉ người lái ko kiểm soát đc cái xe và gây hậu quả nghiêm trọng. Có mỗi ông chủ thợt đi CM là ko phải cái xe "bị điên". :))

chigentra

Xe tải
Theo em tất cả là do người lái:
Trường hợp đi số sàn: nếu phanh khẩn cấp thì không bao giờ cắt côn khi phanh, mà phanh chết máy luộn
Nếu không khẩn cấp, thì sau khi xe chậm dần, cảm giác xe bị ép số, lịm máy, lúc đó mới cắt côn và về số để không chết mạy
xe số tự động, nếu tuân thủ đúng nguyên lý thì rất an toàn
Máy móc vẫn do con người làm ra và điều khiển, nguyên nhân chính là ý thức con người các cụ nhị

huyblog

Xe tải
Website
huyblog.violet.vn
Ai cũng biết gọi "xe điên" là ám chỉ người lái ko kiểm soát đc cái xe và gây hậu quả nghiêm trọng. Có mỗi ông chủ thợt đi CM là ko phải cái xe "bị điên". :))
Hơ hơ! trong mối trường hợp là khác nhau chứ... Cái ám chỉ của cụ ai cũng chấp nhận mà... có ai bảo sao đâu. Nhưng mọi người đang bàn là yếu tố con người, có phải riêng ông "chủ thợt" như cụ nói đâu. :))
Vấn đề yếu tố con người là đầu tiên. Chưa thấy cái xe lỗi kĩ thuật của nhà sản xuất nào tự điên cả, phải có con người trên đó chứ. Lỗi òa ga, phanh, ốc vít gì đó... của một số dòng xe chưa thấy gây THẢM HỌA bao giờ...

search

Xe điện
Lúc leo vật cản hoặc lùi xe

Giải pháp là chân trái đưa qua chân thắng khi bạn leo vật cản trong phố hoặc lúc lùi xe. Cái cách chẳng giống ai, không biết có ai dậy vậy không, nhưng được công nhận và đưa vào sách vở giảng dạy thì nguy cơ tai nạn này chắc chắn giảm hẳn. Ở trường hợp tai nạn loại này cũng chỉ kết luận người lái điên, chứ xe chẳng có gì gọi là "điên cả".
Em ko nghĩ giải pháp này là đúng, nếu đang quen đi = 1 chân phải thì tự nhiên những lúc này lại đưa cái chân trái vào làm gì, chỉ có tổ dễ nhầm lẫn hơn. KHi leo vật cản hoặc lùi xe, nếu cẩn thận nhìn trước sau kỹ càng và mớm chân ga từ từ thì sẽ an toàn thôi.

Tribute

Xe container
Lúc leo vật cản hoặc lùi xe
Theo đúng thao tác, bạn chỉ dùng một chân để điều khiển cả chân ga và chân phanh. Trong tình huống gặp cản hoặc leo dốc, do nhấn chân ga quá mức, xe chồm lên làm bạn hoảng hốt đạp nhâm chân ga (trong khi đang cần dùng chân thắng). Sự việc càng nghiêm trọng. Lỗi xảy ra ngay cả ở những gara, những cú leo lề đâm vào nhà, lùi quá trớn không kịp thắng rớt xuống sông xuất hiện rất nhiều.

Giải pháp là chân trái đưa qua chân thắng khi bạn leo vật cản trong phố hoặc lúc lùi xe. Cái cách chẳng giống ai, không biết có ai dậy vậy không, nhưng được công nhận và đưa vào sách vở giảng dạy thì nguy cơ tai nạn này chắc chắn giảm hẳn. Ở trường hợp tai nạn loại này cũng chỉ kết luận người lái điên, chứ xe chẳng có gì gọi là "điên cả".
Cái đoạn em bôi đỏ kia là chống chỉ định với những người mới lái hoặc khả năng điều khiển 2 chân không chuẩn đấy nhé. Khi đạp ga đồng thời với đạp phanh, tải trọng tăng lên trong khi tốc độ giảm xuống, ECU sẽ hiểu là xe đang phải lên dốc cao nên nó sẽ về số thấp hơn và nếu chân ga, chân phanh không chuẩn sẽ bị giật mình và xe vọt lẹ xuyên tường hoặc xuống sông.

Thường thì các tình huống "xe điên" nó chỉ sảy ra trong vài giây ngắn ngủi, chỉ vài giây thôi nhưng sức tàn phá thì kinh khủng. Một chiếc 4 chỗ loại xoàng cũng có thể cũng cấp một năng lượng tương đương với sức kéo của hơn 100 con ngựa khi đạp ga ở vòng tua 4.000-5.000. Người cầm lái khi đã bắt đầu rơi vào tình trạng nhầm nhọt chân ga thì họ sẽ hoảng loạn tinh thần, cứng đơ hết tất cả các bộ phận giống như người không biết bơi bị quẳng xuống nước, vớ được cái gì là túm cái đó. Lúc này chân sẽ đạp cứng ga và tay cũng ghì cứng vô lăng luôn, người bên cạnh có muốn bẻ vô lăng giúp cũng không bẻ nổi (cái này em được thưởng thức khi còn đang học lái, thầy giao cho em ngồi bên phụ kèm 1 mợ, khi đề pa lên dốc mợ ấy cà cuống nhấn lút chân ga, xe nhẩy chồm lên nhưng may là xe có phanh phụ em đạp hết cỡ xe chết máy luôn).

Với phản ứng thần kinh của người hoảng loạn như thế, vớ được cái gì đạp cái đấy nên xe MT ít bị "điên" hơn khi vô tình hoặc thói quen phản xạ của chân trái đạp lút côn cùng ga luôn.

DungTri

Xe hơi
Ở VN có rất nhiều trường hợp tai nạn thương tâm do tài xế điều khiển xe ẩu, chủ quan và mất bình tĩnh khi có sự cố xảy ra. Thử nhìn lại vụ tai nạn thương tâm chết nhiều người trong 1 gia tộc khi tài xế bất cẩn cố tình cho xe băng qua đường sắt lúc đoàn tàu đang lao đến. Ở đây ta không phán xét việc lái ẩu của tài xế mà thử giả lập: nếu chiếc xe lúc đó là xe tự động, khi đoàn tàu băng đến khiến tài xế hoảng hốt mất bình tĩnh đạp nhầm chân ga ===> điều gì sẽ xảy ra? Tôi nghĩ chiếc xe có thể băng qua đường sắt trước khi đoàn tàu lao đến. Còn xe số sàn khi ở tốc độ thấp rơi vào trường hợp này khả năng chết máy rất cao dù bạn là lái già đến đâu thì kết quả là...

huyblog

Xe tải
Website
huyblog.violet.vn
Mỗi cái xe mà lắm chuyện, các cụ các mợ nhỉ...

Em xem 1 bài báo, 2 anh em đứa bé 3 tuối đứa lớn 7 tuổi điều khiển xe trên đường cao tốc, thế mà chẳng tai nạn gì... =)) Một đứa lái, một đứa đạp phanh... :))

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Vấn đề là ở người lái, cái xe không có tội khi tai nạn xảy ra. Em nghĩ vấn đề chính là giờ bay và kinh nghiệm lái, MT hay AT đèu như nhau cả !

billnantes

Xe container
xe điên hay không còn phụ thuộc vào người lái ,vì khi đã cuống rồi thì chuyện không làm chủ được xe là bt.

anhtho

Xe ngựa
Em đồng tình với cụ. Khi người ta nói "xe điên" là muốn ám chỉ cái thằng người ngồi sau vô lăng cái xe đó bị "lên cơn". Ai chả biết cái xe không có tội, nhiều cụ cứ ra sức chứng minh cái thực tế đó mới lạ chứ lị.

huyblog

Xe tải
Website
huyblog.violet.vn
Em đồng tình với cụ. Khi người ta nói "xe điên" là muốn ám chỉ cái thằng người ngồi sau vô lăng cái xe đó bị "lên cơn". Ai chả biết cái xe không có tội, nhiều cụ cứ ra sức chứng minh cái thực tế đó mới lạ chứ lị.
Không thế lấy gì các cụ chém! Hơ hơ! ...

xanha78

Xe buýt
E nghĩ là vấn đề không phải cái xe MT hay AT, cũng không phải là kinh nghiệm nhiều hay ít! Nếu bạn có 1 thói quen ngớt ga chạm phanh được tập luyện thành phản xạ tự nhiên thì E nghĩ nguy cơ điên sẽ ít hơn nhiều! Còn nếu cụ nào có kinh nghiệm lái xe lâu mà chưa có thói quen này thì cũng coi chừng đó!....