Xe số tự động : Có nên chuyển từ D sang N khi dừng đèn đỏ

nghiemhuyen

Xe hơi
Em thành thật khuyên các cụ khi lái xe lưu thông trên đường nên luôn luôn giữ thẳng vô lăng, chứ vặn đi vặn lại nó nhanh hỏng hệ thống lái.
Chắc cụ là phi công ạ :-*

dzungbv

Xe hơi
Em thành thật khuyên các cụ khi lái xe lưu thông trên đường nên luôn luôn giữ thẳng vô lăng, chứ vặn đi vặn lại nó nhanh hỏng hệ thống lái.
Vầng. Kể cả phanh bác nhỉ, phanh nhiều nó mòn hỏng mất

thang_con80

Xe buýt
Lâu thì về, nhanh thì thôi các cụ ạ. Hỏng thì em nghĩ chẳng hỏng đâu, lúc thiết kế bọn tây nó tính rồi. Còn chuyện AT đi nhanh hỏng hơn MT là đương nhiên.

laovietlao

Xe tải
Lâu thì về, nhanh thì thôi các cụ ạ. Hỏng thì em nghĩ chẳng hỏng đâu, lúc thiết kế bọn tây nó tính rồi. Còn chuyện AT đi nhanh hỏng hơn MT là đương nhiên.
Cụ dựa vào đâu mà khẳng định như zậy...còn có yếu tố của người lái nữa chứ...?

muadem

Xe cút kít
Em dừng phát là đẩy cần số về N ngay, đỡ phải phanh mà cảm giác máy nó đỡ "mỏi" :))

Quân Vũ

Xe tăng
em cứ dừng mà khoảng 10s là về n , em thấy lúc đó máy nổ nhỏ hẳn khi để ở d

Transporter1884

Xe buýt
Em ủng hộ cụ, chuyển động cũng ko nên hạ phanh tay cho đỡ hỏng, có khi cũng ko cần phanh khi đèn đỏ luôn vì phanh mòn thay tốn.
Tuỳ loại xe có thể họ cho phép chuyển số khi đang chuyển động, xe em focus và em vẫn thuờng khai thác hết tính năng chuyển số khi cần thiết. Chỉ có 3 điều cần lưu ý tuyệt đối khi sử dụng số tự động
- Không về P khi xe chưa dừng hẳn
- Kéo phanh tay khi về P rồi mới nhả phanh chân, khi bắt đầu đi nhất thiết phải đạp phanh chân, vào số, nhả phanh tay( chống kẹt số).
- Không chuyển số lùi khi đang tiến hoặc nguợc lại.

congtubaclieuhd

Xe hơi
Tóm lại nếu dừng xe thì lên ra số p hay là tùy theo mặt đường

hungboy

Xe buýt
Nếu đường ko dốc theo e nên về N

Tiendung0000000

Xe tải
Xe AT đi trong phố nó tự động tăng giảm số liên tục còn chả lo hỏng đi lo mấy cái vụ dừng đèn đỏ. Để D đạp phanh mới là hại vì thằng máy thì muốn kéo xe đi, thằng phanh thì kéo lại thế là anh biến mô thành cái dây kéo co.
E đồng ý vơid cụ.

sumakhokho

Xe tải
Em bổ sung thêm kinh nghiệm là ko nên phanh nhiều sẽ mòn má phanh,nếu có đống rơm thì nên phanh bằng nó.he he . .

nguyenhungLB

Xe tăng
Đề tài này không mới nhưng em vẫn muốn hỏi lại các cụ cho chắc. Chả là hôm nay em đọc được bài trên Đánh giá xe. Nguyên văn nó như thế này :

5. Khi dừng đèn đỏ, hãy giữ cần số ở “D” bởi các hệ thống đóng mở thủy lực đều có tuổi thọ của nó. Mỗi lần ta chuyển từ “D” sang “N” khi dừng và từ “N” sang “D” khi cho xe chạy tiếp, ta đã làm giảm tuổi thọ của hệ thống van, bộ tua bin (trong bộ biến mô) và các lá côn. Hộp số tự động không vận hành như hộp số tay do vậy không hưởng lợi từ việc chuyển sang “N” mỗi khi dừng đèn đỏ. Tuy nhiên khi dừng lại lâu, bạn có thể chuyển sang “N”.

Nguồn: http://www.danhgiaxe.com/tu-van/de-hop-so-tu-dong-luon-hoat-dong-tot-14591.htm

Em lăn tăn quá, các cụ vào khai sáng cho em phát
Em thấy cái mục bôi xanh của cụ trả lời mẫu thuẫn bỏ ***: chuyển từ D---> N hoặc ngược lại thì nói là dễ gây hỏng van/hộp số...... tuy nhiên sau lại đế câu nếu thời gian dừng lại lâu thì có thể chuyển được. thế tóm lại éo biết là nên dư lào mới đỡ hại máy?

sumakhokho

Xe tải
Em chưa bao giờ về N lúc dừng cả.chỉ D hoặc P.em cũng đọc ý kiến của các ae rồi và em thấy về P vẫn hơn,vừa đỡ mỏi chân phanh vừa ko phải phanh tay.còn trường hợp bị em nào hôn mít mình thì có thể hỏng hộp số nhưng em nó sẽ thanh toán.