Xe siêu Cỏ - đi phượt Viếng Mộ Đại Tướng

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguoitraixula

Xe tải
Xe nubira bền đấy chứ cụ nếu chăm sóc bảo dưỡng tốt thì kể cả đi xuyên Việt cũng vô tư , trước đã có thời gian em dùng em này .nói chung là rất lành ,lâu quá rồi em chưa đi bây giờ theo dõi hành trình của cụ làm em lại nhớ vô cùng những địa danh đã từng đến.Cảm ơn các cụ

Môi Cuốn Lô

Xe tải
Em đọc hết 5 trang rồi, vẫn hóng tiếp cụ ạ

Geniu

Xe hơi
Cụ ơi post thêm ảnh nữa đi em chưa có chuyến nào như CỤ cả.

lanph2

Xe buýt
E ước được 1 lần được như bác
Em đọc hết 5 trang rồi, vẫn hóng tiếp cụ ạ
Cụ ơi post thêm ảnh nữa đi em chưa có chuyến nào như CỤ cả.
So với xe cỏ thì xe của cụ.....ngon vạn lần ạ
Em hóng tiếp cụ chủ đây :D
E hóng tiếp chuyến đi của cụ để tiếp sức cho T7 này
Cụ còn phong nha kẻ bàng nữa, tiếp đi cụ ơi
cụ đi hay quá !! đánh dấu tí vào hóng tiếp :D
Thanks cụ vì đã chia sẻ chuyến đi vui vẻ và ý nghĩa của mình ạ
Vâng em cảm ơn các cụ đã động viên, chuyến đi rất hay và đạt được mục tiêu bản thân đã đặt ra! Em tiếp tục Ri bọt đây ạ.

lanph2

Xe buýt
Ngày thứ 3: Sau một đêm ăn chơi, thác noạn :)) tại Quảng Bình. Đoàn em vẫn trong giấc ngủ say.
Ở Quảng Bình, bờ biển Nhật Lệ có các đặc sản sau
- Về hoa quả: có Măng Cụt, Nho, Chôm chôm em thấy ngon (mua rất dễ ở chợ Đồng Hới)
- Hải sản: có Sò huyết và Ghẹ rất to (650K/ 1 kg), chắc - Tôm hùm (1,2tr/ 1kg), Cá, mực
- Đồ làm quà: thì Quảng Bình có Khoai khoai toàn khoai, nghĩa là Khoai dẻo, phơi nắng - mua về nhâm nhi chén nước chè, ăn ngọt bùi

Tuy sau một đêm ăn chơi đến tận 3h sáng, nhưng không hiểu sao em đặt báo thức 5h30 - thì đúng giờ là đã bật dậy. Có thể do trong những cuộc đi chơi, làm cho hưng phấn trong người đã thắng được cái uể oải mọi khi thường lệ. 6h sáng ở Quảng Bình, trời đã rất sáng - ánh nắng đã bắt đầu lên, không khí dễ chịu không oi bức ngột ngạt như ở TP. Ngồi từ phòng khách sạn của em có thể ngắm mặt trời đang lên dần từ góc Biển.

Về chỗ ở - khách sạn thì đoàn em cả hành trình ở 2 nơi: Biển Nhật Lệ & TP Vinh
ở Biển Nhật lệ - giá phòng từ 500K đến 600K 1 phòng đôi (không có bể bơi)
ở TP Vinh - Đoàn em ở Mường Thanh trên đường Lý Thái Tổ - giá phòng 450K phòng đôi, 550K phòng 3 (có bể bơi trên T5, và Matxa T4)
Cả 2 khách sạn đều có bữa sáng, nên đoàn em luôn dùng bữa sáng tại KS sau đó đi chơi. Có hôm ở VINH thì buổi sáng bỏ bữa, để chạy ra đường Nguyễn Văn Cừ thưởng thức đặc sản LƯƠN - VINH rất nổi tiếng.

Khác với mọi hôm, ngày thứ 3 đoàn em khá khẩn trương và lên đường lúc 7h đã trả phòng xong và dùng bữa sáng.
Lịch trình đoàn em hôm nay đi du lịch Phong Nha Kẻ Bàng - rồi đi Động Thiên Đường - và quay ra nghỉ ở Vinh
Khi ở KS em đã check với Tour thì giá tour bao trọn gói đi Phong Nha + Động Thiên Đường (có xe đưa đón từ 8h sáng tới 4h chiều tại KS, bao toàn bộ vé vào cửa, có bữa trưa. Giá tour là 800K/1 người)
Nhưng do đoàn em lịch trình sẽ quay ra Vinh sau khi đi chơi, nên quyết định tự đi và tự khám phá.

Từ bãi biển Nhật Lệ chỉ cách Phong nha có gần 60km - Đoàn em đi theo đường HCM. Đường đẹp, nhanh - đi mấy chốc đã hiện ra biển chỉ Phong Nha Kẻ bàng
Thời tiết đi trên đường HCM khung giờ 7h đến 9h khá thoải mái

Nhìn xa xa, đã thấy biển chào của khu du lịch Phong Nha Kẻ Bàng

Khu du lịch Phong Nha đã rất nổi tiếng, và con người quoanh đây cũng quá quen dần với du lịch chuyên nghiệp. Ngay từ bước vào cửa ngõ, đã có 1 anh phi xe máy, đi gần và gõ gõ vào cửa kính mời chào. Đưa cho đoàn em luôn thực đơn để bữa trưa dùng cơm.

Đánh giá thì ở Phong Nha dịch vụ khá xô bồ, quán xá bán hàng giá cả cao hơn các nơi khác trong Quảng Bình. Trẻ con bám víu mời chào mua đồ, nếu không mua thì xin xỏ tiền và đồ ăn. Do du lịch ở đây đã quá lâu và chuyên nghiệp, nên những đứa trẻ cũng đã quen với sự bươn trải của cuộc sống nên chúng rất nhậy bén và không hề nhút nhát.

Tại Phong Nha có du lịch: HANG ƯỚT & HANG KHÔ
Đoàn em quyết định chỉ đi du lịch HANG ƯỚT, du lịch bằng thuyền - để kịp quay ra ăn trưa và đi du lịch Động Thiên Đường (đây cũng là Hang khô rồi) và đủ thời gian quay ra TP VINH nghỉ ngơi. Thời gian dự kiến đi Hang Ướt hết 2 tiếng 30 phút
Vé du lịch hang ướt: 80.000Đ/ 1 người
Vé thuyền: 320.000Đ/ 1 thuyền

Chi phí vào cửa là: 720.000Đ/ đoàn em + 100K bo cho chị lái thuyền
Chiếc Thuyền đoàn em đi, mang con số may mắn là 197

Đi trên thuyền vừa ngắm cảnh dọc 2 bờ

Nước Hồ nơi đây rất trong, có thể nhìn thấy đáy cát của Hồ.
Di chuyển trên mặt Hồ có các đoàn thuyền, thuyết đi đánh bắt cá - thuyền đi vớt rong - thuyền ngụp lặn, từng đoàn> em hỏi chị lái đò thì chị trả lời đó là những nhóm đi dò vớt Gỗ Sưa
Đi khoảng 20 phút thì đoàn em đã nhìn thấy cửa Động

Đi vào Động không khí rất mát, dễ chịu - như ngồi điều hòa

Cảnh đẹp trong đây, khó có thể thốt lên lời - em đành chỉ ngậm ngùi post ảnh để các cụ thưởng lãm

Sau khi đi du lịch bằng Thuyền, đoàn được trả lên đi bộ 1 đoạn trong Động để có thể vãng cảnh và chụp ảnh
Thuyến đi bằng động cơ chấm mấy thì em ko rõ, nhưng cứ vào Động là phải tắt máy chèo thuyền + Mở nắp thuyền để du khách thưởng lãm

Sau khi du lịch xong Động - đoàn em chụp rất nhiều ảnh, những ảnh bố cục nhất em đã chọn ra và gửi tới các cụ.
Ngồi nghỉ ngơi và uống nước đoàn em bắt đầu xuống Thuyền quay ra dùng bữa trưa.

Trẻ con nơi đây bơi lội giữa cái nắng 12h như những con Nhái biển, rất khỏe khoắn
Đây là bờ lên xuống cập bến của Thuyền du lịch Động

Nhà chờ tại Điểm Xuất phát Phong Nha Kẻ Bàng, em chụp lại để sau này ý tưởng Kinh Doanh nhà hàng hay cafe, vật liệu bằng Tre trúc

Đoàn em nghỉ ngơi dùng bữa trưa, và tiếp tục du lịch Động Thiên Đường (chỉ cách đó có 40km - cũng đi theo đường HCM)
Em sẽ tiếp tục gửi tới các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Khongnhaunhet

Xe hơi
Cụ chủ không chụp cái nào ở khu "Ma Cao" report cho ae hóng ạ 8-}

lanph2

Xe buýt
Tiếp ngày thứ 3:
Sau khi đoàn em thăm quan xong Động ướt Phong nha Kẻ Bàng và quay lại bến Đỗ dùng bữa trưa xong, thì cũng đã hơn 1h
Chờ đến giờ đẹp, đoàn em tiếp tục lên đường đi du lịch Động Thiên Đường (Động Thiên Đường - là 1 động Khô trên 1 ngọn núi, do một tập đoàn tư nhân khai thác, rất đẹp, Động Thiên Đường cách Động Phong Nha khoảng 40km đi tiếp theo đường HCM)

Đi đường rất đẹp, phong cảnh hữu tình - nên vít chân ga 1 lúc đoàn em đã đến tới nơi. Chào đón đoàn vào du lịch khu Động Thiên Đường là 1 cái Dốc 10% - ấy chà!
Em dừng lại 1 lúc, cho đoàn đi vệ sinh + Cho con La dà nó nghỉ ngơi nguội máy để còn chinh phục cái dốc này.
Thực ra La già em đã đi Tam Đảo vào Tháng 9 năm trước, nên cái dốc này cũng không quá khó khăn. Nhưng thỉnh thoảng lại thấy vài bác xe Khách lên giữa dốc chết máy khựng 1 cái, nên em cứ cho v2 nghỉ dưỡng 10 phút rồi phi lên.
Lúc nghỉ dưỡng em, mở nắp capo cho nguội máy - mấy đoàn đi qua, nhìn cứ tưởng là Xe toi nên vừa cười vừa nhìn, vừa gửi lời yêu dấu theo ánh mắt tới Em. :))

Biển chỉ dẫn đã ghi rõ "Quý khách gài số 1 khi lên dốc - nên em gài số 1, tắt AC bật quạt gió nấc 3 - bấc 1 phát lên ngon ơ, cho thấy con La già vẫn xung sức lắm"

Khi vượt qua cái dốc này, còn vài cái dốc nhỏ nữa là lên Bãi Đỗ xe
Đoàn em thoải bước vào mua Vé, ở đây sẽ chia thành các chặng ( Đi xe điện lên - Đi bộ lên cửa Động - Thăm Quan Động)
Giá vé như sau:
- Vé vào cửa: 120.000 Đ/ 1 người
- Vé xe điện: 150.000 Đ/ 1 xe

Bến chờ xe điện đây ạ!

Có 1 điều là xe điện ở đây toàn bộ là Nhân Viên nữ lái, các bóng hồng còn rất trẻ - và đặc biệt cô nào cũng xinh, nhẹ nhàng - nhưng hơi ít lời, em nghĩ có lẽ do đi lên đi xuống cả ngày công việc mệt mỏi nên cũng khó nói nhiều mở lời được.
Do các cô gái rất xinh xắn, nên ai nhanh chân sẽ được ngồi ghế đầu :)) Các cụ nhớ nhé!

Sau khi đi xe điện, chúng ta bắt đầu thoải thoải bước chân đi bộ. Đường đi bộ chia thành 2 đường (1 đường bậc thang và 1 đường dốc thoải - tiện cho các bác chọn theo sức, đường đi vòng quoanh lưng chừng núi rừng rất thoáng mát và thơ mộng, chụp choẹt bét nhè)

Sau chừng đi bộ khoảng 20 phút, đoàn em vào cửa Động và bắt đầu thăm quan.
Theo thực tế thì đi bộ sâu xuống động khoảng 1 km/ theo lời hướng dẫn viên thì động dài 30 km/ hiện có thêm khu du lịch mạo hiểm dài 7 km. nếu ai order có thể đi

Ảnh em chụp bắt đầu từ các bậc thang đầu tiên

Cảnh tượng trong động đẹp vô cùng, đúng là như lạc vào cõi thiên đường - không khí rất mát hơn điều hòa, đường đi là các bậc thang Gỗ thuận lợi đã được dựng sẵn

Thời gian thăm quan Động Thiên Đường, tổng thể hết khoảng 2 tiếng.
Hứa hẹn những năm tiếp theo tham quan khu này, nhà đầu tư sẽ khai thác mở rộng thêm ra.
Về khâu tổ chức, có 1 đóng góp với Nhà Quản lý, khâu sắp xếp khách lên Xe Điện vẫn chưa chuyên nghiệp - chưa có quy trình cụ thể, nên gây bức xúc cho khách hàng và khó khăn cho nhân viên.

Sau khi thăm quan Động Thiên Đường, đoàn em tiếp tục bám đường HCM giáp biên giới Lào ven rừng Kẻ Gỗ về Huơng Sơn, ra Hà Tĩnh về vinh
Cung đường có những kỷ niệm đẹp bên lưng trừng núi, chinh phục đèo Đá Đẽo, em sẽ tiếp tục gửi tới các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

lanph2

Xe buýt
Ước gì em được nhu cụ chủ. Dũng cảm, nhiệt huyết, va tuổi trẻ
Cảm ơn cụ, đọc lời khen cụ em lại thấy phấn khích quá. Sẽ cố gắng có nhiều chuyến đi ý nghĩa nữa ạ.
Cố gắng tậu được em chân dài, đi chinh phục cao nguyên Đá - Hà Giang nữa ạ

laogiahamchoi

Xe hơi
1/5 em cũng có hành trình như Cụ, nhưng em đi thêm vào Huế rùi mới quay ra. Tổng hành trình về đến Hà nội là 2000 km. Có điều siêu xe nhà em ... già hơn xe cụ nhiều. E chạy Nissan cefiro 1992. Ơn trời, cả hành trình nó không bị làm sao.

kinhbac123

Xe tải
sáng mai em cũng hành trình đi QB quê ta, chắc CN mới ra đến hà nội. Chỗ ăn uống ngon bổ rẻ cụ đưa lên để em tiện ăn uống, thanks cụ.

Phương Nga

Xe lăn
thích phong cách kể chuyện của cụ: bình dân - chi tiết

kaka8x

Xe tải
1/5 em cũng có hành trình như Cụ, nhưng em đi thêm vào Huế rùi mới quay ra. Tổng hành trình về đến Hà nội là 2000 km. Có điều siêu xe nhà em ... già hơn xe cụ nhiều. E chạy Nissan cefiro 1992. Ơn trời, cả hành trình nó không bị làm sao.
Ái chà còn già hơn cả xe của em cụ đi về có bài post lên cho ae học tập cụ nhé, chúc cụ chuyến đi vui vẻ

khoai_ngua

Xe buýt
Hấp dẫn quá cụ ơi...e ước có 1chuyến đi ntn đấy ạ.!

phucbonguyen

Xe điện
E sắp đc về vn rồi, lần này phải đưa vợ con vào thắp Hương mộ Đại tướng 1 lần

lanph2

Xe buýt
sáng mai em cũng hành trình đi QB quê ta, chắc CN mới ra đến hà nội. Chỗ ăn uống ngon bổ rẻ cụ đưa lên để em tiện ăn uống, thanks cụ.
Các địa chỉ ăn - ngủ em đã liệt kê trong bài rồi. Chúc cụ sớm có chuyến đi tốt đẹp. Về cụ rì viu lại nhé

Hấp dẫn quá cụ ơi...e ước có 1chuyến đi ntn đấy ạ.!
thích phong cách kể chuyện của cụ: bình dân - chi tiết
Vâng cảm ơn các cụ, cứ bình dân thực hiện các kế hoạch thôi ạ, Em còn trẻ, nên cố gắng sắp xếp 10 năm nữa trước 40 tuổi ổn định. Chỉ có đi long rong thôi ạ. Cuộc đời là những chuyến đi theo sở thích và mục tiêu của mình.

E sắp đc về vn rồi, lần này phải đưa vợ con vào thắp Hương mộ Đại tướng 1 lần
Vâng, VN quê hương ta đi hết chữ S cảm nhận cái đẹp và cái thiêng liêng của Quê hương ạ.

Kim Chỉ Nam

Xe điện
Hót rồi A ơi. Quăng cục gạch nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng