Xe ô tô cháy một bên đèn gần có bị phạt k?

Thanh Minh

Xe đạp
Hôm em đi lên cao tốc HN- TN buổi tối, thấy bọn xxx đứng đang bắt xe khác, em nể bọn nó nên hạ đèn gần, bất ngờ một xxx phi ra bắt luôn, em còn éo hiểu tại sao. Xong dừng xe nó gọi lên xem đèn, thì ra một bên đèn gần bị hỏng, còn đèn xa thì k sao. E thắc mắc k hiểu thế bị bắt có đúng k? và em thề là lần sau em éo nể gì bọn nó nữa. cứ pha vào mặt cho chết cmn đi :))

chuongvit

Xe tăng
đèn gầm là đèn sương mù có xe có, có xe không, lắp thêm thôi sao mà phạt được. Trong luật ko thấy nói đến đèn gầm

phuongbk

Xe hơi
Cái này cụ bị phạt là đúng roài.
Đèn cos chứ ko phải đèn gầm cụ " chuongvit" ah.

11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
đèn gầm là đèn sương mù có xe có, có xe không, lắp thêm thôi sao mà phạt được. Trong luật ko thấy nói đến đèn gầm
Đèn 'gần' lão ơi,
ngoài đô thị cứ pha mà chiếu chứ gì phải nể nang

No Fear

Xe điện
Cos là bị phạt. Có lần em biết bị cháy đành giương pha lên để đến chỗ thay bóng.

Thanh Minh

Xe đạp
vâng, em nể bọn nó nên hạ xuống, k ngờ là đèn bị hư từ bao giờ, thế là xxx lao ra như bắt được vàng, ***. xe em nhỏ nên em đưa bọn nó 2 lít.

Trường Ex

Xe tải
Website
www.facebook.com
***, hôm em bị cháy đèn soi biển số mà chúng nó còn éo tha. ko bắt đc em lỗi gì thì lại vịn em vì lỗi "cháy đèn soi biển số, chúng tôi không kiểm soát được phương tiện đi đêm". :(

Shinichi1988

Đi bộ
Cho em hỏi lỗi cháy/hỏng/không có đèn soi biển số thường phạt bao nhiêu các cụ nhỉ?

Phung Thuy

Xe buýt
Các cụ cho hỏi nhờ chút em hay đi đường vành đai 3 trên cao thì để pha hay để cos ạ?

HoangTung76

Xe điện
Chẳng mất đồng nào bị phạt về cái lỗi ngớ ngẩn này cả? chả hiểu các cụ có đọc rõ luật hay không mà chả nhời cụ chủ thớt.
Các cụ đọc lại cái điều này trong luật, em ngại trích lại lắm.
Đây là cái điều mà TSB thằng viết luật nó viết đểu nhất, đủ đèn chiếu sáng đc hiểu thế nào ạ? Trên xe có bao nhiêu cái đèn chiếu sáng phải bật hết đúng không? như vậy cứ cái đèn nào là đèn chiếu sáng trên xe phải bật hết, e liệt kê: đèn chiếu gần, chiếu xa, đèn gầm, đèn soi biển số, đèn chiếu sáng trong xe?
Hay là hiểu bật đèn làm sao đủ ánh sáng để mình có thể nhìn người khác và người khác có thể nhìn thấy xe mình?
Cụ hỏi xx xem nó trả lời thế nào? vì cả 2 nó bảo uh nó đều chết. mình thắng, e đã từng chiến đc quả này rồi.
Bởi vì trên xe chỉ có 2 loại đèn là đèn chiếu sáng và đèn tín hiệu mà thôi. xx nó bắt nhắc nhở nghe còn có lý, đòi phạt, phạt vào mắt.

huyta

Xe buýt
Cụ chủ hơi đen đấy, em đi đường 5 đoạn Lai Cách thấy xxx lâp ló cầm tờ giấy ra giữa đường em vẫn cứ để pha em chiếu thẳng :))

cracking

Xe buýt
Chẳng mất đồng nào bị phạt về cái lỗi ngớ ngẩn này cả? chả hiểu các cụ có đọc rõ luật hay không mà chả nhời cụ chủ thớt.
Đây là cái điều mà TSB thằng viết luật nó viết đểu nhất, đủ đèn chiếu sáng đc hiểu thế nào ạ? Trên xe có bao nhiêu cái đèn chiếu sáng phải bật hết đúng không? như vậy cứ cái đèn nào là đèn chiếu sáng trên xe phải bật hết, e liệt kê: đèn chiếu gần, chiếu xa, đèn gầm, đèn soi biển số, đèn chiếu sáng trong xe?
Hay là hiểu bật đèn làm sao đủ ánh sáng để mình có thể nhìn người khác và người khác có thể nhìn thấy xe mình?
Cụ hỏi xx xem nó trả lời thế nào? vì cả 2 nó bảo uh nó đều chết. mình thắng, e đã từng chiến đc quả này rồi.
Bởi vì trên xe chỉ có 2 loại đèn là đèn chiếu sáng và đèn tín hiệu mà thôi. xx nó bắt nhắc nhở nghe còn có lý, đòi phạt, phạt vào mắt.
Đủ đèn chiều sáng nghĩa là ko thiếu loại nào, tùy từng địa điểm, thời gian mà cụ bật loại phù hợp, theo luật bắt buộc. Chứ ko có nghĩa là cụ phải bật hết lên. Nó ghi là "đủ" chứ có bảo "bật" đâu.

Trường hợp cụ chủ em nghĩ xxx nhắc nhở là được rồi. Phạt thì hơi chuối. Đang đi trên đường mà cháy 1 bên đèn thì lại gọi cứu hộ ah? Nếu 1 bên còn đủ pha đủ cos, thì theo luật vẫn đúng.

anhtho

Xe ngựa
Hôm em đi lên cao tốc HN- TN buổi tối, thấy bọn xxx đứng đang bắt xe khác, em nể bọn nó nên hạ đèn gần, bất ngờ một xxx phi ra bắt luôn, em còn éo hiểu tại sao. Xong dừng xe nó gọi lên xem đèn, thì ra một bên đèn gần bị hỏng, còn đèn xa thì k sao. E thắc mắc k hiểu thế bị bắt có đúng k? và em thề là lần sau em éo nể gì bọn nó nữa. cứ pha vào mặt cho chết cmn đi :))
xxx bắt là đúng rồi, còn chuyện có phạt hay không thì tùy vì lỗi này cũng nhẹ. Ví dụ cty em mới hôm trước bị bắt lỗi đèn phanh. Đi chuẩn chỉnh nhưng cậu lái xe hơi đá phanh là lộ ngay cháy 1 bên. Lỗi này vẫn cần phạt dù nhẹ vì nếu không phạt, các lái xe sẽ lười thay ngay và khi đó càng nhiều xe mất đèn. Chính lái xe cơ quan em thú nhận là biết cháy trước đó mấy ngày nhưng ...ngại chưa thay. Sau bữa đó là tự động thay ngay không cần phải ai nhắc nhở.
Với 1 cái ô tô mất 1 bên đèn (pha hoặc cốt), người lái có thể hơi thiếu chút ánh sáng và ít bị ảnh hưởng, nhưng xe đối diện, nhất là 2b rất dễ bị lừa là đang đối diện với 1 cái xe máy ! Tình huống khá nguy hiểm.
Nếu cụ chỉ bật đèn pha thì xxx ko biết thì coi như ko sao, nhưng đi trong phố hoặc đi sau xe khác ko lẽ cứ dọi vào mặt hoặc gáy người ta ?

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cụ chủ nói là đèn GẦN, chứ có nói đèn GẦM đâu. đèn gần còn gọi đèn cốt ý mà

mopmi

Xe tăng
vâng, em nể bọn nó nên hạ xuống, k ngờ là đèn bị hư từ bao giờ, thế là xxx lao ra như bắt được vàng, ***. xe em nhỏ nên em đưa bọn nó 2 lít.
Có lần đi qua dốc Cà, Phủ lý Hà Nam, lúc khoảng 1h e thấy 1 toán xxx, Tôn trọng các chú đêm hôm khuê khoắt vẫn lọ mọ làm việc, e vội hạ đèn pha xuống cốt, ko ngờ 1 chú xxx lao ra rồi chặn xe e lại. xuống xe xxx chỉ cái đèn thì mới biết là đèn xe đã bị cháy mất 1 tóc. Đêm hôm e bảo xxx thông cảm vì mình cũng ko cố ý, nhưng các anh cũng ko nghe. Xin xỏ ko đc e bảo, thôi các ông lập BB để tôi nộp phạt. Nghe nói vậy lúc đầu thấy xxx hơi sững sờ nhưng rồi cũng rút bút ghi BB.

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Em thấy cụ này chuẩn đấy ạ! Chả thấy có ghi điều nào trong luật phạt lỗi cháy bóng cả! Chỉ có lỗi phạt "thiếu đèn chiếu sáng thôi". Đang đêm đang hôm, khuya khoắt các cụ bị cháy bóng thì thay vào mặt à? Nếu để dự phòng mấy cái bóng thì biết bao nhiêu cho vừa vì mỗi một loại đèn chiếu sáng lại sự dụng một loại bóng khác nhau, vậy nếu dự phòng thì phải có một túi nylon bóng đèn. Hôm trc em cũng bị XXX ở BicC Long biên tóm lúc 20h30' vì bị cháy 01 bóng Cost.Em xuống trình bày là tối rồi, các gara đi đóng cửa, tôi ko thể thay bóng đèn ở đâu đc, đề nghị các anh linh động. XXX cứ nằng nặc đòi lập biên bản và thông báo: Lỗi này của anh là thiếu đèn chiếu sáng. Phạt 500k!. Thấy em ngần ngừ, XXX bảo thôi chuyển sang cho anh lỗi khác nhẹ hơn là 150k nhé! Em lập tức phản ứng ngay: Ko! Các anh cứ lập đúng lỗi đã đc ghi trong luật! XXX chán luôn vì khi nghe em nói: Các anh thông báo lỗi "thiếu đèn chiếu sáng", vậy các anh ra đếm xe tôi có thiếu cái đèn nào theo quy định ko? Vẫn đủ đèn chiếu sáng nhé nhưng cháy 01 bóng. Trong luật ko ghi phạt lỗi đang đi bị cháy bóng. Lỗi này các anh chỉ đc nhắc nhở, yêu cầu khác phục chứ ko có chế tài xử phạt đâu ạ. Mà tôi đã nhận là có thiếu sót vì cháy bóng nhưng đây là trường hợp bất khả kháng. XXX nhìn em từ đầu đến chân rồi hỏi: Nhà anh ở gần đây à? Em nói: vâng, nhà tôi cách đây 03km, chỗ cầu Đuống! XXX trả em giấy tờ và nói: Tha cho anh!

Chỉnh sửa cuối:

tanthuyhoang6

Xe buýt
Đèn phanh đứng sau xe mới nhìn thấy. Xe đang chạy xxx đuổi theo bắt hả cụ hay thế nèo?

xxx bắt là đúng rồi, còn chuyện có phạt hay không thì tùy vì lỗi này cũng nhẹ. Ví dụ cty em mới hôm trước bị bắt lỗi đèn phanh. Đi chuẩn chỉnh nhưng cậu lái xe hơi đá phanh là lộ ngay cháy 1 bên. Lỗi này vẫn cần phạt dù nhẹ vì nếu không phạt, các lái xe sẽ lười thay ngay và khi đó càng nhiều xe mất đèn. Chính lái xe cơ quan em thú nhận là biết cháy trước đó mấy ngày nhưng ...ngại chưa thay. Sau bữa đó là tự động thay ngay không cần phải ai nhắc nhở.
Với 1 cái ô tô mất 1 bên đèn (pha hoặc cốt), người lái có thể hơi thiếu chút ánh sáng và ít bị ảnh hưởng, nhưng xe đối diện, nhất là 2b rất dễ bị lừa là đang đối diện với 1 cái xe máy ! Tình huống khá nguy hiểm.
Nếu cụ chỉ bật đèn pha thì xxx ko biết thì coi như ko sao, nhưng đi trong phố hoặc đi sau xe khác ko lẽ cứ dọi vào mặt hoặc gáy người ta ?