Xe ô tô cháy một bên đèn gần có bị phạt k?

nam77_nx

Xe tải
Cụ hỏi lạ, nguy hiểm đến người đi ngược chiều mà

santaluciavn

Xe hơi
Xin lỗi các cụ đào mộ, nhưng hôm qua em bị phát cháy 1 đèn cos lúc trên đường, các chú vẫy lại phạt ức quá mà ko làm thế nào cãi được. Xin hỏi các cụ trong trường hợp này thì có trình bày thế nào được ko nhỉ, quả thực đang đi bị cháy ko thể phát hiện được.

tuuquy

Xe tải
Xin lỗi các cụ đào mộ, nhưng hôm qua em bị phát cháy 1 đèn cos lúc trên đường, các chú vẫy lại phạt ức quá mà ko làm thế nào cãi được. Xin hỏi các cụ trong trường hợp này thì có trình bày thế nào được ko nhỉ, quả thực đang đi bị cháy ko thể phát hiện được.
Em nghĩ cụ chỉ trình bày được là "các anh linh động" thôi, chứ đi đêm 4b mất 1 bên đèn thì nguy hiểm cho xe đi ngược chiều lắm ạ. Trường hợp phát hiện được trước thì có thể bật đèn hazard khẩn cấp lên để cảnh báo.

anhtho

Xe ngựa
Cụ đừng ức mà phải thấy may mắn vì xe ô tô bị chột mắt thì rất nguy hiểm cho 2b. Còn về luật thì đương nhiên đòi hỏi ô tô không được thiếu các đèn chiếu sáng, kể cả đèn soi biển số. Lái xe công ty em bị lỗi cháy đèn phanh, em đùa cậu lái xe: tại cậu cứ hay rà phanh nên nó biết !

Quân Vũ

Xe tăng
Lỗi này có thể linh động nhắc nhở, đằng nào dân lái xe cũng phải thay bóng càng sớm càng tốt vì ko thì đi sao nổi.
có thèng công an nào tốt nhắc nhở đâu bác , chúng nó phạt luôn và ngay , em cũng bị một lần đang đi bị cháy thì khó phát hiện lắm . tinhg người giờ bé nhỏ lắm bác

podr everet

Xe buýt
Phạt, phạt, phạt và ..phạt
Những từ ngữ như trên
Em được nghe rất nhiều
Từ công bộc của dân

Đành rằng theo luật định
Vi phạm là phải phạt
Điều này rõ mười mươi
Ta không nên bàn cãi

Nhưng còn nhiều cách khác
Xử lý có tình người
Làm cho dân hiểu luật
Chấp hành thật nghiêm minh
Hỏi sao không bức xúc...

anhtho

Xe ngựa
Phạt, phạt, phạt và ..phạt
Những từ ngữ như trên
Em được nghe rất nhiều
Từ công bộc của dân

Đành rằng theo luật định
Vi phạm là phải phạt
Điều này rõ mười mươi
Ta không nên bàn cãi

Nhưng còn nhiều cách khác
Xử lý có tình người
Làm cho dân hiểu luật
Chấp hành thật nghiêm minh
Hỏi sao không bức xúc...
Nếu mà làm theo tình người thì sẽ có nhiều tài xế ỷ lại, tà tà làm, đương nhiên là ảnh hưởng tới an toàn giao thông. Lái xe công ty em bị cháy 1 đèn phanh, phạt lần 1 ở đâu như Nam định. Sau 1 tuần chạy tiếp vẫn chưa chịu thay. Bị bắt lần 2 ở HD (hôm đó em đi), tới HP là cậu ta tìm tiệm sửa xe lắp ngay tức thì. Nếu cứ giải quyết theo kiểu tình cảm thì có thể cái đèn cháy đó tới giờ vẫn chưa được thay.

hoailq

Xe tải
Phạt quá đi chứ cụ, cụ cứ để đèn pha thì vào tp cũng dính lỗi đèn pha.

nkq

Xe hơi
Nhà cháu đã từng gặp trường hợp này cách đây vài năm, thậm chí đèn mới chỉ nhấp nháy chứ chưa cháy hẳn. Và các anh ấy ko phạt chỉ vẫy vào để xin cốc cafe thôi.

otonho2013

Xe hơi
Em nói thật, cụ với cụ HoangTung76 đúng là chuối quá người ta tha cho chứ chả có ai lại đi diễn giải luật theo kiểu các cụ cả . LLuật đã quy định rõ trường hợp nào phải dùng đèn pha, trường hợp nào chỉ được dùng đèn cốt . Vậy nên dù trong bất cứ trường hợp các cụ đang bật pha hay cốt mà có 1 hoặc cả 2 bên bị cháy thì đều có thể bị xử phạt cả . Xxx chỉ kiểm tra theo tình trạng đèn thực tế cụ đang sử dụng chứ ai thèm quan tâm tới xe của cụ gắn bao nhiêu cái đèn và những cái không bật có sáng không . Các cụ quá ích kỷ chỉ nghĩ tới mình mà không hề nghĩ tới sự an toàn của người khác . Em như xxx sẽ trả lời các cụ: em không quan tâm tới việc các cụ đang Cần đi đâu, làm gì nhưng lưu thông không đủ điều kiện an toàn là em phạt và còn không cho đi tiếp, còn các cụ muốn tìm cách khắc phục kiểu gì là của các cụ: gọi cứu hộ, gọi người tới thay bóng, ghé vào gần đó nghỉ hay gửi xe và di chuyển bằng phương tiện khác ... Em nói vậy vì hồi cấp 3 đi chơi bằng xe đạp gặp thằng xe tải mất đúng đèn cốt bên trái, tới rất gần mới phát hiện nhưng may lao vào trong tránh kịp . Chắc các cụ bao giờ gặp phải tình huống đó thì mới sáng ra được .
Cụ này chắc là xxx. Thế nếu cụ đang đi mà bị hỏng thì chắc cụ xuống xe gọi cứu hộ nhỉ.
Các cụ khi phát hiện ra cũng nên thay ngay đèn chứ cứ để đi thế thì cũng nguy hiểm cho xe khác. Nhưng mờ trong phố và những đoạn đường có đèn thì cụ nào mà chẳng nhìn thấy cái xe nó to thế cơ mờ.

binhbet

Xe đạp
Có cách nào phát hiện xe hỏng đèn cos hoặc pha kô nhỉ, ý em nói là khi đang lưu thông ấy? Chẳng hạn thiết kế như cái đèn signal mà cháy 1 cái thì nó sẽ nháy dồn dập hơn khi bật( nó có con điện trở ở trong) khi đó mình sẽ biết khi đang lái xe. Có thể can thiệp bằng kỹ thuật không nhỉ?

luckyme

Xe buýt
Cụ này chắc là xxx. Thế nếu cụ đang đi mà bị hỏng thì chắc cụ xuống xe gọi cứu hộ nhỉ.
Các cụ khi phát hiện ra cũng nên thay ngay đèn chứ cứ để đi thế thì cũng nguy hiểm cho xe khác. Nhưng mờ trong phố và những đoạn đường có đèn thì cụ nào mà chẳng nhìn thấy cái xe nó to thế cơ mờ.
Một là cụ cả nghĩ, hai là cụ cũng không quan tâm đọc các post trước đó. Tuy nhiên, có thể nói đây cũng là 1 hạn chế trong luật của VN. Theo CƯV thì nếu ở đoạn đường có đủ đèn chiếu sáng công cộng thì không nhất thiết phải bật đèn (cả pha hay cốt). Còn ở VN Luật đã gắn với chỉ 2 loại đèn này nên cụ cứ bị cháy là có khả năng bị phạt rồi. Em không nói là cứ không có đủ đèn thì phải bị phạt theo ý cụ hiểu đâu nhé mà chỉ nói về mặt luật pháp thôi.

anhtho

Xe ngựa
Một là cụ cả nghĩ, hai là cụ cũng không quan tâm đọc các post trước đó. Tuy nhiên, có thể nói đây cũng là 1 hạn chế trong luật của VN. Theo CƯV thì nếu ở đoạn đường có đủ đèn chiếu sáng công cộng thì không nhất thiết phải bật đèn (cả pha hay cốt). Còn ở VN Luật đã gắn với chỉ 2 loại đèn này nên cụ cứ bị cháy là có khả năng bị phạt rồi. Em không nói là cứ không có đủ đèn thì phải bị phạt theo ý cụ hiểu đâu nhé mà chỉ nói về mặt luật pháp thôi.
CƯV là kim chỉ nam để các nc' tham khảo, còn luật từng nước lại có điểm riêng. Ở Châu Âu, nhiều đoạn đường đèn đóm sáng trưng nhưng vẫn cứ phải bật đèn nếu ko là ăn phạt ngay.
Về mặt an toàn, kể cả đèn đường sáng nhưng xe bật đèn thì sẽ an toàn hơn vì xe khác dễ nhận ra một vật di chuyển trên đường hơn nếu vật đó có đèn chiếu sáng.