Xe nóng máy không đề được

oto16ahn

Xe điện
Em xin chào các cụ xe em cũng nubirra đời 2003 cũng có hiện tượng nguội máy đề rễ nổ, đại để là xe em cứ đi nóng máy đến đâu đó chơi khoảng 1 - 2 tiếng về thì lên đề phải 3 nháy nó mới rùng rùng nổ lên được, mặc dù em đã mang đi rất nhiều gara kiểm tra, thay bơm săng, thay bu gi, thay lọc săng, thay cảm biến bù ga, thay loc gió, bình ắc quy, toàn mới, vệ sinh củ đề, béc phun và vệ sinh các điểm mát, nhưng đến giờ vẫn chưa được nếu dừng xe khoảng 10phut thì đè nổ ngay nhưng khoảng vài tiéng là không nổ, và để từ tối đến sáng thì đề nổ ngay, xin các cụ nào có bệnh tương tự tư vấn giúp xem nó vì đâu, lắm lúc chán lắm các cụ ạ. có thợ bảo phải đi cấy lại hộp đen gì đó em không tin, rất mong các cụ tư vấn giúp, em xin cảm ơn các cụ.
cụ đã thay cái bobin chưa ?

concun

Xe đạp
to bác tqtuan.
.
Bác có thể tả lại rõ hiện tượng xe của bác không? Tại thời điểm máy đề mà không nổ được thì có thợ kiểm tra ngay lúc đó hay không? ý em là cắm máy kiểm tra lúc máy không nổ được ý. Em nghĩ là phải tìm ra bệnh chứ. Mà bác đã kiểm tra được cái lọc xăng chưa? có cái valve điều áp nằm trong cái lọc xăng ( phải chăng cái này bị hỏng?)
Em xin chào các cụ xe em cũng nubirra đời 2003 cũng có hiện tượng nguội máy đề rễ nổ, đại để là xe em cứ đi nóng máy đến đâu đó chơi khoảng 1 - 2 tiếng về thì lên đề phải 3 nháy nó mới rùng rùng nổ lên được, mặc dù em đã mang đi rất nhiều gara kiểm tra, thay bơm săng, thay bu gi, thay lọc săng, thay cảm biến bù ga, thay loc gió, bình ắc quy, toàn mới, vệ sinh củ đề, béc phun và vệ sinh các điểm mát, nhưng đến giờ vẫn chưa được nếu dừng xe khoảng 10phut thì đè nổ ngay nhưng khoảng vài tiéng là không nổ, và để từ tối đến sáng thì đề nổ ngay, xin các cụ nào có bệnh tương tự tư vấn giúp xem nó vì đâu, lắm lúc chán lắm các cụ ạ. có thợ bảo phải đi cấy lại hộp đen gì đó em không tin, rất mong các cụ tư vấn giúp, em xin cảm ơn các cụ.

concun

Xe đạp
Các cụ đi đâu hết cả rùi lên xem em nó chạy nóng máy để 1 - 2h sao đề lại khó nổ thế hả các cụ

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Trước đây con xe ghẻ của em cũng bị trường hợp như cụ, cuối cùng em tìm được bệnh như sau:

1./ Củ đề bị bắt lệch hoặc do ốc bắt chân bị lỏng.
2./ Ắc quy của cụ đã yếu.

Đương nhiên các yếu tố các bác phân tích ở trên khoa học và có nghề, tuy nhiên nguyên nhân cụ chủ thớt nên chú ý lại coi chưa chắc đã do trường hợp máy nóng hay lạnh.

Em chỉ thêm một chút trường hợp của em, có thể khác nhiều so với trường hợp của bác.

danca

Xe điện
1 hiện tượng giống nhau có khi do rất nhiều nguyên nhân khác nhau,và quá trình sửa chữa là quá trình loại bỏ các nghi vấn để tìm ra nguyên nhân đích thực các cụ nhể!

khải23c0545

Xe tăng
Cụ đề bình thường nhưng không nổ hay đề nó cứ ư ử mà không nổ vậy ?

concun

Xe đạp
Cụ đề bình thường nhưng không nổ hay đề nó cứ ư ử mà không nổ vậy ?
Xe em cứ đi khoảng 10km đỗ lại khoảng 15phút đi ngay thì vẫn nổ bình thường nhưng để lâu khoảng 1 - 2 tiếng là lên đề vẫn chạy veo veo mà nó không nổ, ắc quy em mới tinh, thợ không tìm ra là bệnh gì, nhất là để ngoài nắng nó càng khó nổ, tức lắm các cụ ạ.

anhtho

Xe ngựa
Xe em cứ đi khoảng 10km đỗ lại khoảng 15phút đi ngay thì vẫn nổ bình thường nhưng để lâu khoảng 1 - 2 tiếng là lên đề vẫn chạy veo veo mà nó không nổ, ắc quy em mới tinh, thợ không tìm ra là bệnh gì, nhất là để ngoài nắng nó càng khó nổ, tức lắm các cụ ạ.
Em dự xe cụ cái Ecu nó chập cheng, không điều khiển được bơm xăng.
Cách đây gần chục năm, đứa bạn em có con xe Honda sport, mọi thứ tốt, đi bốc, nhưng phải cái bệnh vào mùa hè thì chỉ đi được độ 60km là phải nghỉ độ 1 tiếng nó mới đi tiếp. Sau biết là do Ecu nóng quá. Mở nắp capo thì chỉ sau 15' lại đi tiếp. Mãi sau mới thay được Ecu thì lại bình thường.

Taihoatu

Xe lăn
Em dự xe cụ cái Ecu nó chập cheng, không điều khiển được bơm xăng.
Cách đây gần chục năm, đứa bạn em có con xe Honda sport, mọi thứ tốt, đi bốc, nhưng phải cái bệnh vào mùa hè thì chỉ đi được độ 60km là phải nghỉ độ 1 tiếng nó mới đi tiếp. Sau biết là do Ecu nóng quá. Mở nắp capo thì chỉ sau 15' lại đi tiếp. Mãi sau mới thay được Ecu thì lại bình thường.
Ecu của nubira nó nhét ở hông để chân bên phụ mà cụ, ở chỗ này phơi nắng cả ngày cũng chẳng hề gì

anhtho

Xe ngựa
Ecu của nubira nó nhét ở hông để chân bên phụ mà cụ, ở chỗ này phơi nắng cả ngày cũng chẳng hề gì
Đấy là xe bình thường, còn nếu Ecu bị lỗi thì nó có thể ko chịu được nhiệt. Cũng là em dự thôi mà.

Bia Cỏ

Xe hơi
Vẫn chưa tìm ra nguyên nhân hả cụ

concun

Xe đạp
Xe nubira di nong may de kho nổ

Vẫn chưa tìm ra nguyên nhân hả cụ
Vẫn Chưa tìm ra nguyên nhân vì sao cả, các thợ đã bó tay bây giờ chỉ còn mỗi thử Ecu nữa thôi cụ ạ, nhưng em nghĩ nếu lỗi ecu do máy nóng, thì máy vừa chạy nóng đỗ lại khoảng 15p lên đi thì vẫn nổ ngay, chỉ có để lâu khoảng 2 - 3 tiếng thì nó mới đề dai các cụ ạ, bệnh quái dị quá cụ nhỉ?

khải23c0545

Xe tăng
Vẫn Chưa tìm ra nguyên nhân vì sao cả, các thợ đã bó tay bây giờ chỉ còn mỗi thử Ecu nữa thôi cụ ạ, nhưng em nghĩ nếu lỗi ecu do máy nóng, thì máy vừa chạy nóng đỗ lại khoảng 15p lên đi thì vẫn nổ ngay, chỉ có để lâu khoảng 2 - 3 tiếng thì nó mới đề dai các cụ ạ, bệnh quái dị quá cụ nhỉ?
Thôi thế này nhé, em chỉ cho cụ cách khắc phục nhá

nguyenanhduc150

Xe tải
Máy nóng mà đề không nổ (chỉ quay tít) thì có rất nhiều nguyên nhân nhưng có mấy nguyên nhân chủ yếu thế này, các cụ thử kiểm tra:
1. Cảm biến trục cơ (CB cốt máy): Các xe đời cũ dùng cảm biến điện từ nên khi nóng máy thường bị nhiễu loạn, tín hiệu chuyển về yếu làm ECU không nhận biết được. Thường thì lúc này nếu các bác đề máy thì sẽ thấy đồng hồ RPM không chạy, nếu ngon thì nó chạy khoảng 100~300v/f.
2. Bơm xăng: Bơm xăng hầu hết các loại dùng chôit than và đương nhiên cũng có cuộn dây, nếu bơm xăng quá cũ, cuộn dây bị "om" thì khi chạy lâu, nóng quá nó sẽ nghỉ hoặc chạy không đủ tốc độ, dẫn đến áp nhiên liệu quá thấp, không đủ để chui ra khỏi vòi phun. Nhận biết bệnh này bằng cách nghe dưới đệm ghế sau (khi máy mới khởi động hoặc chưa nóng quá) hoặc dưới gầm xe, nơi bình xăng tọa lạc, các cụ sẽ thấy bơm xăng làm việc ồn, kêu ro ro nghe rất rõ.
3. ECU chết: Em đã dính con 318i 2003 của em trai em cũng bị bệnh này, ECU làm việc khoảng vài giờ thì nóng giãy tay, không thể sờ lâu được, nếu em quấn cái khăn mặt ướt vào thì chạy được lâu hơn. Bệnh này trung tâm của BMW bó tay trong suốt nửa năm trời cho đến khi em phát hiện ra.
4. Bô-bin cao áp: tương tự như bơm xăng và cảm biến cốt máy, cảm biến trục cam.

Mấy điều mạo muội, mong có thể giúp được gì đó cho các cụ!
Cảm ơn cụ đã cho em biết thêm được kinh nghiệm rất quí ạ :)

Mr.Hiếu

Đi bộ
tình tình là mình có con Kiaspeaktra Bị cái hiện tượng đi 1 quãng đường trên 30Km là máy nóng rất khó đề. Nếu để máy nguội lại thì lại đề bình thường. Hiện tượng có hao nhớt máy một ít. Hôm trước e đi xa về máy rất là nóng để sang này hôm nay lấy xe đi không đề được nữa. Vặn khóa không có tiếng kêu của đề hay là đề bị hỏng . nhỉ? Acquy bình thường. các bác cho 1 ý kiến để e thử cái đề như thế nào và nó nằm ở đâu?

hoangvubg

Xe buýt
CỤ kt nước làm mát khẩn trương ạh! cạn nước làm mát sẽ dẫn tới nhiều sự cố đág tiếc lắm. EM đoán xe cụ chủ thớt trước kia cũng đã để cạn nc rồi mới đổ thêm, két nc tắc, chạy nóg máy dẫn đến cháy zoăng quy lát, cụ cứ tháo nắp két nc rồi đề nổ, nặg sẽ thấy nc ục ra mạnh, nhẹ thì thấy tăm sủi lên rất nhiều. Nóg máy k đề nổ đc nhiệt độ mới lêb tận 80độ.