[Funland] Xe máy điện và các vấn đề Pin/ Accu/ Lithium

muagiaiphong

Xe hơi
Leo quan điến gì, đã có kết luận chưa sao cứ thích vu vạ thế?
Kể cả về sau có kết luận là không phải do xe điện thì sau vụ này chắc chắn lại một loạt chụg cư và tập thể cấm sạc xe điện ở tầng 1. Vụ cháy ở Khương Hạ năm ngoái cũng vậy, kết luận là do xe xăng nhưng cuối cùng xe điện lại bị cấm vạ lây.

trungthu2020

Xe tăng
Kể cả về sau có kết luận là không phải do xe điện thì sau vụ này chắc chắn lại một loạt chụg cư và tập thể cấm sạc xe điện ở tầng 1. Vụ cháy ở Khương Hạ năm ngoái cũng vậy, kết luận là do xe xăng nhưng cuối cùng xe điện lại bị cấm vạ lây.
Năm 2023 HN đã có Văn bản CẤM sạc xe điện qua đêm ở chung cư mini rồi cụ ạ
Link: https://vietnamnet.vn/ha-noi-cam-sac-xe-dien-qua-dem-o-chung-cu-mini-2210391.html

muagiaiphong

Xe hơi

trungthu2020

Xe tăng
Em chưa biết vụ quy định này rồi.
Nhưng kết luật do xe xăng mà cuối cùng vẫn cấm xe điện sạc thì thật khó hiểu?
thực ra là 1 loạt các quy định trong đó có dành cho cả xăng và điện cụ ạ
quy định về việc sử dụng phương tiện giao thông của tòa nhà:

- các phương tiện giao thông sử dụng xăng, điện phải thường xuyên kiểm tra, kiểm soát đảm bảo an toàn của hệ thống động cơ, hệ thống nhiên liệu.

- Không để hiện tượng rò rỉ xăng dầu tại khu vực để xe, sử dụng ắc quy, pin sạc điện phải đảm bảo chất lượng trong thời gian sử dụng theo khuyến cáo của nhà sản xuất.

- Khu vực sạc điện cho xe sử dụng điện (nếu có) phải được bố trí riêng đảm bảo khoảng cách an toàn với các phương tiện xung quanh.

- Không được sạc pin qua đêm; bộ sạc phải phù hợp hệ thống pin xe; quá trình sạc pin phải được theo dõi an toàn.

- Bổ sung thiết bị chữa cháy chuyên dụng phù hợp để xử lý sự cố cháy nổ pin xe điện.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
đã cháy rồi thì lo mà chạy cho xa thôi cụ, chữa làm gì nữa. dù là Pin hay bình xăng nếu đã cháy thì chạy là thượng sách. nguồn năng lượng cháy thì nó như bom diễn ra rất nhanh, mấy cái thiết bị cầm tay chẳng ăn thua gì đâu
Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà cụ, nếu ban đầu đám cháy nhỏ k được dập tắt thì nó sẽ thành đám cháy to cụ ạ, nếu ai thấy lửa dù nhỏ hay to đều chạy thì bất kể đám cháy nào cũng sẽ để lại hậu quả khủng khiếp cả. còn bình chữa cháy pin lithium thì bên em đã nghiên cứu và có kiểm định của cục CSPCC

Trungpv

Xe tăng
Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà cụ, nếu ban đầu đám cháy nhỏ k được dập tắt thì nó sẽ thành đám cháy to cụ ạ, nếu ai thấy lửa dù nhỏ hay to đều chạy thì bất kể đám cháy nào cũng sẽ để lại hậu quả khủng khiếp cả. còn bình chữa cháy pin lithium thì bên em đã nghiên cứu và có kiểm định của cục CSPCC
đám cháy nhỏ thì chưa cháy vào pin, vào bình xăng thì lấy nước hay gì đó tiện dập cũng đc. còn đã cháy pin và cháy bình xăng thì khỏi dập, nó nổ cho cái lại thăng luôn ko có cơ hội sửa sai đâu cụ

wind_nol0v3

Xe điện
đám cháy nhỏ thì chưa cháy vào pin, vào bình xăng thì lấy nước hay gì đó tiện dập cũng đc. còn đã cháy pin và cháy bình xăng thì khỏi dập, nó nổ cho cái lại thăng luôn ko có cơ hội sửa sai đâu cụ
thế cụ lại nhầm rồi có phải đám cháy nào cũng nổ đâu, nếu cháy 1 chiếc k dập dc thì hậu quả là cả nhà xe, cả hầm xe đều ra đi đấy ạ, cụ có thể tham khảo cái video khả năng dập lửa của bình bên e ạ

trungthu2020

Xe tăng
thế cụ lại nhầm rồi có phải đám cháy nào cũng nổ đâu, nếu cháy 1 chiếc k dập dc thì hậu quả là cả nhà xe, cả hầm xe đều ra đi đấy ạ, cụ có thể tham khảo cái video khả năng dập lửa của bình bên e ạ
Em thấy cụ ấy nói đúng cụ ạ, video cụ đưa là thực nghiệm, diễn tập nên đủ người chuyên nghiệp, thời gian, bình tĩnh để làm
chứ lúc cháy thật, tất cả yếu tố trên đều không có, mạng người lúc đó là quan trọng nhất nên thoát thân phải ưu tiên hàng đầu
vụ cháy KH, bảo vệ đã cố dập từ khi ngọn lửa còn nhỏ,mấy bình chữa cháy đã được sử dụng mà hậu quả ra sao các cụ biết rồi ấy
theo em, có cháy, việc đầu tiên là thoát thân, cứu người rồi mới đến chữa cháy

wind_nol0v3

Xe điện
Em thấy cụ ấy nói đúng cụ ạ, video cụ đưa là thực nghiệm, diễn tập nên đủ người chuyên nghiệp, thời gian, bình tĩnh để làm
chứ lúc cháy thật, tất cả yếu tố trên đều không có, mạng người lúc đó là quan trọng nhất nên thoát thân phải ưu tiên hàng đầu
vụ cháy KH, bảo vệ đã cố dập từ khi ngọn lửa còn nhỏ,mấy bình chữa cháy đã được sử dụng mà hậu quả ra sao các cụ biết rồi ấy
theo em, có cháy, việc đầu tiên là thoát thân rồi mới đến chữa cháy
bởi thế mới phải tăng cường tập huấn để mọi người luôn sẵn sàng đối phó với hỏa hoạn khi nó xảy ra, còn heo nguyên tắc thì bao giờ người cũng sẽ dập tắt đám cháy khi nó còn chưa lan rộng, video e đưa ra là để nói về việc hiệu quả của bình chữa cháy pin điện bên em thôi, còn trong tình huống cụ thể thì đưa ra quyết dịnh phù hợp, nhưng nếu nó chưa cháy to mà ai cũng chạy thì đám cháy nào cũng sẽ để lại hậu quả thảm khốc cả

Trungpv

Xe tăng
thế theo cụ thì cháy xe tỷ lệ có nổ là bao nhiêu %. có đáng để mạo hiểm tính mạng để hy vọng vụ cháy xe mình sẽ ko nổ ko?. mà đã là cháy vào pin, bình xăng thì ko nổ hơi hiếm

wind_nol0v3

Xe điện
thế theo cụ thì cháy xe tỷ lệ có nổ là bao nhiêu %. có đáng để mạo hiểm tính mạng để hy vọng vụ cháy xe mình sẽ ko nổ ko?. mà đã là cháy vào pin, bình xăng thì ko nổ hơi hiếm
nếu nó là sự lựa chọn của mỗi cá nhân thì tỷ lện nổ là bao nhiêu % cũng k quan trọng cả, ý em ở đây là lúc đám cháy nó chưa lớn còn như nào là lớn thì nó lại là phán đoán của cá nhận

kvboto

Xe container

muadem

Xe cút kít
Có cụ mợ nào chán FelizS để lại em cho cháu đi học. Đội ơn!

BinhminhSG

Xe buýt
Có cụ mợ nào chán FelizS để lại em cho cháu đi học. Đội ơn!
Cụ tìm trang FB các hội nhóm xe điện mà mua ạ, trên đó nhiều người rao nhưng nếu mua được chính chủ sẽ rẻ hơn khá nhiều so với các cửa hàng.