[Thảo luận] Xe máy đâm phải ô tô (có bảo hiểm thân vỏ) thì có phải đền không?

haivanphe

Xe container
Em quen 1 ông, xe 4B của ông ấy bị 2B quệt vào, mặc dù đã có bảo hiểm thân vỏ, ông ấy vẫn bắt đền 2B rồi báo bảo hiểm để sửa. Ông ấy bảo là phải bắt đền 2B để nó chưa thói đi ẩu chứ mấy trăm bạc thì nhằm nhò gì, chưa được nửa bữa bia.

Ngua

Xe buýt
Cách tốt nhất là mua bảo hiểm của người quen cụ ạ.Mà kể cả quen biết thì thằng bán bảo hiểm bao giờ cũng ăn dơ với gara,chứ không bao giờ muốn vào hãng,vì trong hãng giá thành nó có barem thực tế rồi,vênh khó
đôi khi người bán BH chỉ là đại lí,bán Bh xong cho khách hàng xong là hết nhiệm vụ,có vấn đề gì thì công ty giải quyết
người giám định mới là người quyết định 1 cơ số các vấn đề
Ồ, thế ra nhà cụ làm giám định. Vậy cụ cho nhà cháu làm quen nhé.

Cụ thử tính xem có bao nhiêu cụ chủ xe có người quen làm bảo hiểm? Lỡ không có thì sao?

Nhà cháu thì có nhiều hơn 3 năm đi tranh luận với các cụ Bảo hiểm rồi, cụ cũng đừng lo. Tinh thần của nhà cháu là cứ theo hợp đồng mà làm, quen là tốt nhưng có nhiều lúc kính chả bõ phiền.

Đấy là nói bảo hiểm. Còn ông xe máy có lỗi, ông ấy cứ đền cái đã, không nói nhiều. Lấy tiền của ông ấy cho ông ấy chừa. Nếu tổn thất nặng, mình vẫn cứ bắt ông BH đền tiếp.

Hỏi thật cụ giám định, thế chứ ông xe máy ông ấy phọt cụ nó luôn, thì ông bảo hiểm có cách nào túm lại không?

pious

Xe hơi
Trường hợp đang dừng đèn đỏ có thằng xe máy nó phang vào đuôi xe xong nó vù ga chạy mất, ko biết nó là thằng nào - thì có được quyền lợi bảo hiểm không các cụ?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Đấy, đến cái quy tắc nó ở đâu cụ còn phải hỏi thì các thứ khác biết làm sao mà giải thích!

Cụ này chắc cũng chém gió chứ chưa mua bảo hiểm bao giờ. Nếu mua mà chưa đọc thì mời cụ về đọc lại.

Đúng thế đới cụ. Đền cho ông o tô, xin ông ấy cái ủy quyền để đòi ông 2B. Nếu ông 2B có BH TNDS thì ông bảo hiểm của ông 4B sẽ làm việc với BH của ông 2B. Có khi cả 2B và 4B đều mua bảo hiểm của cùng 1 ông thì càng dễ.
Hỏi cụ để biết là cụ viện dẫn cái quy tắc ở đâu? nghị định? Thông tư? hay của hãng bảo hiểm?
Nếu không phải nghị định, thông tư thì thôi. Còn nếu của hãng bảo hiểm thì phải xem lại. Có thể nhiều hãng bảo hiểm cũng áp dụng cái quy tắc đấy nhưng chưa chắc là tất cả.
Nguyên tắc của bảo hiểm là gì? Một tai nạn (tổn thất) sẽ chỉ được đền bù 1 lần (về giá trị) và chỉ một lần mà thôi. Không thể có chuyện tổn thất 10 đồng mà 2 ông BH mỗi ông cùng đền 10 đồng - làm thế tức là trục lợi rồi.
Nguyên tắc tiếp theo là ai sai thì người đấy phải chịu. Bác Ngựa cứ thử khai báo: tôi bị thằng xyz nào đó phang vào, nhưng tôi không đòi đực tiền của nó xem? BH còn lâu mới đền.
Cùng một tai nạn, nếu khai là do tự mình sơ ý thì cái BH tự nguyện của mình phát huy tác dụng. Nếu khai báo là thằng kia phang vào, thì cái BH bắt buộc của thằng kia có tác dụng. Thằng kia ko mua BH thì tự nó phải chịu trách nhiệm.
Bác trích dẫn quy tắc nhưng bản thân cái phần trích dẫn cũng chả nói lên được điều bác cần nói.
Cái quy tắc bác nêu ra, nó được các cty BH copy của nhau và sử dụng "chung", tuy nhiên cái để mà thực hiện quy tắc đó là cái hợp đồng bảo hiểm. Trong HĐ phải có điều khoản dẫn chiếu đến cái quy tắc đấy nó mới có tác dụng bác ạ. Còn cái phiếu con con, xét cho cùng, tác dụng cũng không có mấy :D
Việc ai đó bị tai nạn, không bắt đền thủ phạm mà BH vẫn đền, chung quy lại là do cán bộ giám định làm biên bản cho hợp lý thôi.

toanvinh_forever

Xe điện
cứ gọi bảo hiểm và công an đến, mình ko đòi thì bảo hiểm nó sẽ đòi tiền cho mình, mình chẳng cần cầm tiền làm gì, cứ vào gara mà BH bảo lãnh rồi làm xong đi về, còn việc đòi tiền mặc kệ bọn kia >:)

phongvvv

Xe tải
Nguyên tắc nhất quán là ai sai phải đền. Nhưng đi 4b thì thiệt thòi, bởi tâm lý VN xe to đền xe bé. Xử lý tốt nhất là xe máy đền trong khả năng, sau đó cụ mang xe đi làm bảo hiểm ( xe máy đền thì mua kẹo mút dần). Nếu gọi công an đến, lập biên bản cụ không sai thì Bảo hiểm ko chịu trách nhiệm nữa. Lúc đó thì xe máy đền được cụ cũng toát mồ hôi rồi, mất việc lắm

TÔN

Xe container
Hỏi thật cụ giám định, thế chứ ông xe máy ông ấy phọt cụ nó luôn, thì ông bảo hiểm có cách nào túm lại không?
làm sao phải túm.ông 4b có bắt đền thằng 2b đc hay ko chả liên quan gì đến BH cả cụ nhá

TÔN

Xe container
trưa nay em vừa gặp 1 vụ tai nạn thế này
1 bác đi 2b gần 5 chục tuổi rồi thì phải,va chạm với đội thanh niên đi 4b
bác 2b lúc ấy mặc mũi đỏ tưng bừng cũng tây tây rồi,ko hiểu nói năng kiểu gì để cho mấy thanh niên nhẩy vào liên hoàn sút vào mặt
em nhìn thì cũng thấy thương thương,nhưng chả can đc.vì các chú ý đang máu chó,táng cả mình thì mình cũng mất tết.cả cũng là do cụ 2b kia ko biết kiềm chế lời ăn tiếng nói nữa :s

zuanh88

Xe buýt
cứ ai sai người đó phải đền. Còn biết mình sai mà cứ gân cổ lên cãi, đổ lỗi cho người khác, lấy lí do này, lí do khác, quen xxx, quen ông này bà kia.. mà ko chịu nhận lỗi, bồi thường thiệt hại thì 1 là cứ xxx mà gọi ( thích cương thì cho cương, lí lẽ thuộc về mình) còn 2 nếu thích chiến thì chiều thôi :)

Ngua

Xe buýt
Hỏi cụ để biết là cụ viện dẫn cái quy tắc ở đâu? nghị định? Thông tư? hay của hãng bảo hiểm?
Nếu không phải nghị định, thông tư thì thôi. Còn nếu của hãng bảo hiểm thì phải xem lại. Có thể nhiều hãng bảo hiểm cũng áp dụng cái quy tắc đấy nhưng chưa chắc là tất cả.
Đấy là nhà cháu chép trrong quy tắc kèm theo hợp đồng bảo hiểm. Cụ không có à?
Nguyên tắc của bảo hiểm là gì? Một tai nạn (tổn thất) sẽ chỉ được đền bù 1 lần (về giá trị) và chỉ một lần mà thôi. Không thể có chuyện tổn thất 10 đồng mà 2 ông BH mỗi ông cùng đền 10 đồng - làm thế tức là trục lợi rồi.
Cụ xem lại giải thích của em về việc này, cũng giống như cụ nói thôi. Đồng ý, dù có 5 ông bảo hiểm thì tổng số bòi thường cũng chỉ = tổn thất thực tế.
Nguyên tắc tiếp theo là ai sai thì người đấy phải chịu. Bác Ngựa cứ thử khai báo: tôi bị thằng xyz nào đó phang vào, nhưng tôi không đòi đực tiền của nó xem? BH còn lâu mới đền.
Cùng một tai nạn, nếu khai là do tự mình sơ ý thì cái BH tự nguyện của mình phát huy tác dụng. Nếu khai báo là thằng kia phang vào, thì cái BH bắt buộc của thằng kia có tác dụng. Thằng kia ko mua BH thì tự nó phải chịu trách nhiệm.
Vậy vấn đề là các cụ khai thế nào. Nhà cháu thì cứ để 3-4 cái quệt rồi đến gặp cụ BH, khai là cháu đi ngoài đường, lúc thì bị xe máy nó quệt xong chạy mất, chả biết thằng nào mà lần, lúc thì quệt vào xe người ta ... Thế là nhanh nhất
Bác trích dẫn quy tắc nhưng bản thân cái phần trích dẫn cũng chả nói lên được điều bác cần nói.
Cái quy tắc bác nêu ra, nó được các cty BH copy của nhau và sử dụng "chung", tuy nhiên cái để mà thực hiện quy tắc đó là cái hợp đồng bảo hiểm. Trong HĐ phải có điều khoản dẫn chiếu đến cái quy tắc đấy nó mới có tác dụng bác ạ. Còn cái phiếu con con, xét cho cùng, tác dụng cũng không có mấy :D
Việc ai đó bị tai nạn, không bắt đền thủ phạm mà BH vẫn đền, chung quy lại là do cán bộ giám định làm biên bản cho hợp lý thôi.
Cụ xem lại hợp đồng, có nói rõ theo quy tắc số ... ngày... của Bộ Tài chính.

Cái giấy con con mà cụ nói gọi là Giấy chứng nhận Bảo hiểm để cụ trình cho các chú xxx là chính, nhưng không phải là không có mấy tác dụng. Nó và cái quy tắc là 2 phần không tách rời của hợp đồng đấy cụ à.. Lúc có chuyện, cụ phải lôi hợp đồng và quy tắc ra.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Điểm danh các cụ mua bảo hiểm nhưng không đọc đièu khoản.

Như nhà cháu có lần nói trong 1 thớt khác, nếu các cụ mua bảo hiểm thân vỏ và bị đâm (thằng đâm có thể là đi 2 chân hay 2 bánh), các cụ dừng mất thời gian với thằng gây họa cho phiền phức.

Bên nhà anh bảo hiểm, nếu không muốn đến tiền cho cụ tân trang lại vợ 2 thì phải chứng minh là các cụ cố ý hủy hoại nhan sắc của em nó.

Cụ nào muốn cãi nhà cháu, xin mời mở quy tắc bảo hiểm để xem lại.
Đấy là nhà cháu chép trrong quy tắc kèm theo hợp đồng bảo hiểm. Cụ không có à?
Cụ xem lại giải thích của em về việc này, cũng giống như cụ nói thôi. Đồng ý, dù có 5 ông bảo hiểm thì tổng số bòi thường cũng chỉ = tổn thất thực tế.

Vậy vấn đề là các cụ khai thế nào. Nhà cháu thì cứ để 3-4 cái quệt rồi đến gặp cụ BH, khai là cháu đi ngoài đường, lúc thì bị xe máy nó quệt xong chạy mất, chả biết thằng nào mà lần, lúc thì quệt vào xe người ta ... Thế là nhanh nhất

Cụ xem lại hợp đồng, có nói rõ theo quy tắc số ... ngày... của Bộ Tài chính.

Cái giấy con con mà cụ nói gọi là Giấy chứng nhận Bảo hiểm để cụ trình cho các chú xxx là chính, nhưng không phải là không có mấy tác dụng. Nó và cái quy tắc là 2 phần không tách rời của hợp đồng đấy cụ à.. Lúc có chuyện, cụ phải lôi hợp đồng và quy tắc ra.
Ô hô, viện đãn một loạt quy tắc bảo hiểm xong rồi chốt lại 1 câu.. Đấy xe có thế đấy, mà làm sao để BH xe cho anh là được! Chả cần quan tâm cái quy tắc đấy nó áp dụng ra sao!

TÔN

Xe container
em hỏi khí ko phải,cụ có biết là cái để trình cho xxx gọi là cái gì ko cụ

ThanhTungTB

Xe điện
Chẳng cần biết có bh gì hay ko ? Cứ đâm vào là phải đền .

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com
Các cụ cho em hỏi hơi ngu thế này: Nếu như xe máy tông phải ô tô trong trường hợp ô tô đã được mua bảo hiểm thân vỏ - thì xe máy có phải đền tiền cho ô tô nữa không nhỉ :D

Em thấy có vụ va quệt ngoài đường thằng xe máy sai lè ra nhưng nó kiên quyết ko chịu đền tiền với lý do ông đi ô tô đã có bảo hiểm lo cho toàn bộ rồi, thích thì gọi công an ra chứ ko nói chuyện tay bo.

Các cụ cho ý kiến với ạ.
Ô-tô ngại mất thời gian thôi. Hơn nũa cũng có bảo hiểm rồi.
Nhưng mà phải khai khác với bảo hiểm. VD: nso đâm xong chạy mất, không thi BH không đền đâu

Tribute

Xe container
Chuyện va chạm GT ông nào sai ông đấy phải đền chứ liên quan gì Bảo hiểm. Để có thể được bảo hiểm thân vỏ ô tô, chủ xe phải bỏ ra cả chục triệu mỗi năm chứ có phải BH từ trên trời rơi xuống đâu. Mà bảo hiểm vật chất là tự nguyện ai thích thì mua ko thích thì thôi, chả liên quan đến ông gây hại.

Đúng thế đới cụ. Đền cho ông o tô, xin ông ấy cái ủy quyền để đòi ông 2B. Nếu ông 2B có BH TNDS thì ông bảo hiểm của ông 4B sẽ làm việc với BH của ông 2B. Có khi cả 2B và 4B đều mua bảo hiểm của cùng 1 ông thì càng dễ.
Nguyên tắc thì như vậy, nhưng khi dính dáng đến bên thứ 3 gây hại, chờ ông BH đền có mà ốm. Lúc đó các ông BH chả khác gì xxx vớ được TNGT, củ hành củ tỏi đủ trò. Mệt.

htlongbien

Xe điện
Nếu ông đi xe máy đã mua bảo hiểm thân vỏ cho ông ô tô đó từ trước thì ko phải đền!!!!

Xe duyen

Xe buýt
Nhưng mà em vẫn thấy nó sai sai làm sao ấy.

Ví dụ dư lày: 2 xe đi trên đường đâm vào nhau --> kiểu gì cũng chỉ có 1 ông được bảo hiểm vì chẳng lẽ cả 2 xe đều tự mình gây ra tai nạn?
Không sai đâu cụ ah, quan trọng là cụ mua loại bảo hiểm gì thôi. Nếu cụ mua TNDS, thì BH thay mặt thằng sai (thằng A) đền cho thằng đúng (thằng B). Nếu cụ mua bảo hiểm tự nguyện nữa thì BH sẽ đền cho cái phần thiệt hại của phương tiện của thằng sai (thằng A) ah.

GMCR

Xe hơi
Ông ô tô âsy hiền chứ kô thì thằng xe máy kia vỡ alo rồi. Oto cũng chỉ bắt buộc có cái BH trách nhiệm dân sự thôi chứ. Còn BH thân vỏ thì xe có xe kô. Mà giả sử có đi nữa thì trong trường hợp này BH nó sẽ từ chối đền cho oto vì đây kô phải là lỗi của chủ xe, ông xe máy đâm vào oto thì ông oto đi mà bắt đền xe máy ý chứ sao phải gọi BH. Tuy nhiên, ông oto nếu vẫn muốn làm BH thì phải chi cho nhân viên BH ít tiền thì hồ sơ sẽ lại là oto tự va quệt, sẽ được BH lo. Vì vậy, nếu ông xe máy muốn kô phải đền thì phải nói thế nào cho dễ nghe, nếu hỏng nhẹ thì ông oto có thể bỏ qua rồi cuối năm đi làm BH cả thể. Chứ như bác vừa kể thì nhiều khả năng ông xe máy ăn đòn rồi vẫn phải đền tiền và có quà gửi xxx nữa. Em nói thế phải ko các cụ nhể?
Cụ nói chuẩn luôn.

Lái xe quê

Xe buýt
Theo em người đi 4 bánh rút ví của thằng 2 bánh lấy ít xèng rồi nói:" Mày có lương nta trả rồi, tao lấy tí có sao đâu" hoặc đấm 1 phát thật mạnh vào mặt cái thằng đi 2 bánh rồi nói: "Mặt mày nó tự lành, sao tao phải đền". Thế cho nó ngắn gọn.