[Thảo luận] Xe j đây các bác

anhtho

Xe ngựa
Xe nào cũng có thể lật là đúng roài. Và có nhiều lý do lật.
Thằng nào gầm cao hơn (hoặc thân xe cao hơn) thì sẽ dễ lật hơn.
Sự vụ thì chúng ta không biết hết nhưng thực tế thì ít ai tìm hiểu nguyên nhân. Biết đâu do không có ESP mà bay xuống ruộng thì sao?
ESP - Mẽo cấm xe SUV và CUV không được lưu hành nếu không có ESP.
ESP - Hệ thống cân bằng xe giúp chống lật là giải quyết vấn đề nguyên nhân chứ không phải xe nghiêng đi thì nó dựng xe lại. Khi các hãng bán xe quảng cáo cho tính năng này thường là dùng hình vẽ mô tả xe vào cua, thân xe văng ra khỏi đường cua do lực ly tâm (chính là lực lật nghiêng xe) và ESP giúp xe cân bằng trở lại => Không văng nữa và giúp lái xe không mất lái <=> Nếu văng thì xuống ruộng đúng không ạ!
Hình thành lực ly tâm không chỉ trong trạng thái xe vào cua. Đánh lái nhanh khi tốc độ đang nhanh, va chạm xe làm xe quay ngang...v...v... đều làm phát sinh lực ly tâm.

Fò tủn là thằng gầm cao mà không có ESP nha!

Ở vụ tai nạn này, nếu các cụ muốn bình luận xe nào chống lật tốt thì hãy tìm hiểu nguyên nhân xuống ruộng trước đã. Còn khi đã xuống tới ruộng thì em nó có nhiều dáng nằm lắm ạ!
Nếu cụ tìm hiểu tại sao xe xuống ruộng thì cũng khó vì thiếu chứng cứ. Nhưng cứ theo bản tin OF thì xe nào cũng có thể xuống ruộng: Altis, Mazda... thậm chí Audi rồi Mẹc :).

Chỉnh sửa cuối:

vuquan

Xe hơi
Nếu cụ tìm hiểu xuống ruộng thì cũng khó vì thiếu chứng cứ. Nhưng cứ theo bản tin OF thì xe nào cũng có thể xuống ruộng: Altis, Mazda... thậm chí Audi rồi Mẹc :).
Vâng cụ, em nói rồi mà, xe nào cũng có thể xuống.
"Xe nào cũng có thể lật là đúng roài. Và có nhiều lý do lật."

Nhà sản xuất xe chỉ có thể cố gắng để hạn chế khả năng tổn thất thôi ạ. Và ESP cũng chỉ là 1 trong những thứ giúp hạn chế thôi.
Paul Walker đi xe xịn thế mà vẫn chết đấy thôi...

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Vâng cụ, em nói rồi mà, xe nào cũng có thể xuống.
"Xe nào cũng có thể lật là đúng roài. Và có nhiều lý do lật."

Nhà sản xuất xe chỉ có thể cố gắng để hạn chế khả năng thôi ạ. Và ESP cũng chỉ là 1 trong những thứ giúp hạn chế thôi.
Paul Walker đi xe xịn thế mà vẫn chết đấy thôi...
Vâng nói như cụ thì thấy hợp lý, chứ nhìn thấy con xe lật dưới ruộng đã đóng đinh vua lật thì không hợp lý lắm. Nó lật nhiều tại sao dân Việt mình vẫn chuộng, doanh số vẫn hàng đầu ? Ko lẽ dân mình ko sợ die ?

ubisapro

Xe trâu
Xe nào càng nhiều thì xác suất tai nạn + lật chổng vó lên càng nhiều thôi. Đưa cái ảnh nằm ruộng rùi phán thánh lật??? Có bao nhiêu e Phò đã lật trên tổng số các xe lăn bánh? Mà mấy cụ lái phò, kha khá đi rất ẩu, e còn gặp 1 e phò phi từ bên này sang bên kia đường 5, đoạn HD. Xe e đi sau hơn 100m ko oan gia :(

vuquan

Xe hơi
Vâng nói như cụ thì thấy hợp lý, chứ nhìn thấy con xe lật dưới ruộng đã đóng đinh vua lật thì không hợp lý lắm. Nó lật nhiều tại sao dân Việt mình vẫn chuộng, doanh số vẫn hàng đầu ? Ko lẽ dân mình ko sợ die ?
Vâng cụ, nhưng em chưa nói hết cụ à.
Không nên so sánh giữa các thương hiệu xe. Cụ nói Mẹc hay Bỉm đều có thể lật là đúng. Nhưng vẫn cần đánh giá mức độ an toàn và cái này thì mỗi xe mỗi khác, cho dù cùng một thương hiệu.
- Trong cùng 1 điều kiện, cùng 1 tình huống thì Fortuner chắc chắn dễ lật hơn Altist hay Camry (cùng là Toyota). Vì Fortuner gầm cao hơn, thân xe cao hơn. Chính vì lý do này mà chính phủ Mỹ yêu cầu ESP bắt buộc với dòng xe SUV hay CUV còn Sedan thì không bắt buộc.
- Trong cùng 1 điều kiện, cùng 1 tình huống thì Fortuner nội không có ESP chắc chắn dễ lật hơn Fortuner nhập có ESP.
- Trong cùng 1 điều kiện, cùng 1 tình huống và cùng là 1 con xe Fortuner nội thì với người lái xe này có thể không lật nhưng với người lái xe khác thì lật. Vì ngưỡng tốc độ gây lật khi vào cua của xe có ESP và không có ESP khác nhau. Một người lái hiểu rõ xe mình đang lái sẽ biết mức độ tới ngưỡng nguy hiểm và sẽ điều khiển xe không vượt ngưỡng đó. Ngược lại thì nguy cơ lật sẽ cao hơn.
Nếu xét riêng thị trường xe lắp ráp trong nước ta thì Fortuner là 1 trong những loại rất hiếm, rất đặc biệt là SUV nhưng không có ESP mà lại bán chạy (số lượng xe lưu hành nhiều). Do đó, nói Fortuner nội là vua lật là có căn cứ. Tuy nhiên, rất không nên là cứ thấy lật thì gọi là vua lật, vì còn yếu tố người lái xe.
Và cũng rất không nên cứ thấy 1 mẫu xe có nhiều người chuộng, có nghĩa là mẫu xe đó có mọi thứ đều tốt, đều cao cấp (trong câu chuyện này là độ an toàn). Vì mục đích sử dụng, nhu cầu sử dụng, khả năng chi trả của mỗi người là khác nhau.

SkyActiv

Xe hơi
Câu đầu tiên cụ nói hoàn toàn hợp lý, còn câu sau chối quá. Doanh số liên quan quái ji ở đây, tư tưởng đám đông cứ xe nào doanh số đứng đầu phân khúc là xe đó tốt nhất ạ ???????

Đức Phệ

Xe hơi
4tulật cccm ợ :)))

anhtho

Xe ngựa
Câu đầu tiên cụ nói hoàn toàn hợp lý, còn câu sau chối quá. Doanh số liên quan quái ji ở đây, tư tưởng đám đông cứ xe nào doanh số đứng đầu phân khúc là xe đó tốt nhất ạ ???????
Đám đông cũng 1 phần thôi, cụ chưa đi For thì cũng không nên nói như vậy. Em ko chạy xe này, nhưng đi phượt với anh bạn có Fortuna, chẳng vấn đề gì, tốt so với tầm tiền.
Nói chung số đông chấp nhận thì nó cũng phải có gì đó hợp lý.

Một cái xe bị tỷ lệ tai nạn cao, em đảm bảo dân mình sẽ ngoảnh mặt ngay.

KimCruze

Xe tải
Fortuner đẹp quá

cocden

Xe tăng
Đúng là phí của giời.
Thôi em đi ra.

binhsu7273

Xe cút kít
Ẩm ướt quá ,em ló phơi...
háng cho khô có gì đâu mà.:)):)):))

Nhatbaivn

Xe hơi
em ý dỗi cụ chủ rồi

huyanbom

Xe máy
Đám đông cũng 1 phần thôi, cụ chưa đi For thì cũng không nên nói như vậy. Em ko chạy xe này, nhưng đi phượt với anh bạn có Fortuna, chẳng vấn đề gì, tốt so với tầm tiền.
Nói chung số đông chấp nhận thì nó cũng phải có gì đó hợp lý.

Một cái xe bị tỷ lệ tai nạn cao, em đảm bảo dân mình sẽ ngoảnh mặt ngay.
Em cũng không đi xe này, nhưng với điều kiện kinh tế, đường xá, gia đình việt nam hiện nay thì Fortuna là đạt được nhiều tiêu chí lên doanh số luôn trong tốp đầu