Xe hợp đồng công chứng ủy quyền có phải sang tên đổi chủ không?

gạch đỏ

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ngu ngu một tí :)
Xe có hợp đồng công chứng ủy quyền sử dụng, bán, tặng, cho, thế chấp ... thì có cần sang tên đổi chủ không? Hợp đồng này hợp pháp phải không? cãi cùn với bọn xxx được không nhở? các cụ chỉ giáo em volka nhiệt tình :)

thuantienng

Xe hơi
Hợp đồng UQ Cụ dùng để đi đường thì ok, xxx không làm gì đc. Nhưng giờ thuế giảm thì Cụ nên đi sang tên cho nó lành thôi ah!

Xecutkit2008

Xe điện
Dùng công chứng uỷ quyền trao tặng, bán, thế chấp có làm được sang tên đổi chủ không bác thuantienng, hay là phải lại hợp đồng mua bán có công chứng uỷ quyền.

minhvnta

Xe đạp
Em hiểu thì thế này (và bản thân em cũng là chạy xe CCUQ):
- Theo Nghị định 71 và thông tư hướng dẫn: chỉ phạt xe không chính chủ khi xe cụ bị tạm giữ và CA tra cứu nguồn gốc xe, và cụ chỉ bị phạt khi xe có HĐ mua bán trên 30 ngày chưa chuyển tên. Còn HĐ CCUQ thì CA không làm gì được do luật pháp cho phép ủy quyền sử dụng, định đoạt tài sản, coi như đó chưa phải là hình thức mua bán. Luật cho phép thì phòng công chứng nó mới làm được cụ ạ.
- Vậy cụ nào có HĐ CCUQ thì cứ yên tâm mà đi, CA ko làm gì được.
- Tuy nhiên rất nên sang tên do: phí đã giảm, đứng tên chánh chủ thích hơn, và nguyên tắc thì HĐ UQCC sẽ mất hiệu lực khi chủ tài sản hi sinh.!
- Để sang tên từ HĐ CCUQ: cụ chả cần gọi chủ cũ ra làm gì mà chỉ cần làm HĐMB cho vợ hoặc bố mẹ ... (do HĐ UQCC là full option, có thể mua - bán), sau đó khi đi sang tên mang nộp cả 2 cái: HĐ UQCC + HĐ mua bán bản gốc và các giấy má kèm theo => OK

Em đợi khi nào vãn vãn thì đi chứ UQCC thì ko phải ngợi ạ :D

thuantienng

Xe hơi
Dùng công chứng uỷ quyền trao tặng, bán, thế chấp có làm được sang tên đổi chủ không bác thuantienng, hay là phải lại hợp đồng mua bán có công chứng uỷ quyền.
Làm sang tên thì Bác phải làm hđmbx có công chứng cho người thân đc thôi, không sang tên cho chính mình đc ah!

ylk74

Xe đạp
Em hỏi với. Xe em đã ủy quyền công chứng lần 2 thì phải làm sao hở các cụ.

giangbinh

Xe tải

hcmay585

Xe hơi
nghe nói, pháp luật quy định chỉ được 2 lần CCUQ thôi, co đúng vậy không các cụ?

Civic TN

Xe lăn
Xe e đã có CCUQ cho tên e, giờ e làm HĐMB cho G nhà e là OK phải ko các cụ?

giangbinh

Xe tải

giangbinh

Xe tải
- Hiện nay có nhiều bác vẫn Call cho em hỏi về HĐUQ có sang tên cho chính người đứng trên HĐUQ được không.
- Tại sao HĐUQ của em đem ra VPCC chứng bán cho Vợ Cả của em VPCC nó lại không chịu chứng .
- Vậy hôm nay em xin nói cho các bác hiễu như sau :
1 : HĐUQ là gì ? tại sao HĐUQ lại có thời hạn hết ủy quyền, tại sao khi chủ chết lại hết ủy quyền, Và HĐUQ chính chủ được hủy ủy quyền đơn phương được >> Kết luận : HĐUQ không thể sang tên qua chính mình được.
2 : HĐUQ là thay mặt chủ xe toàn quyền quyết định từ A - Z nên khi ra VPCC làm HĐMB cho Vợ Cả mà VPCC đó nói lý do Vợ Chồng không bán được với nhau >>> Kết luận : VPCC đó nghiệp vụ còn kém lắm. Bởi HĐUQ chỉ thay mặt CHỦ thôi chứ chưa phải là tài sản Chung của Vợ Chồng.

Xecutkit2008

Xe điện
Như các bác nói thì: Xe em có ủy quyền công chứng của chủ cũ về định đoạt, trao tặng bán...thì bây giờ em chỉ cần mời công chứng tư đến làm hợp đồng mua bán có công chứng giữa em và Gấu và sau đó là đi làm sang tên cho gấu mình đúng không ạ! Lúc này thì em không cần tìm chủ cũ để hủy công chứng ủy quyền và làm hợp đồng mua bán với chủ cũ có công chứng

provtc

Xe container
Em hiểu thì thế này (và bản thân em cũng là chạy xe CCUQ):
- Theo Nghị định 71 và thông tư hướng dẫn: chỉ phạt xe không chính chủ khi xe cụ bị tạm giữ và CA tra cứu nguồn gốc xe, và cụ chỉ bị phạt khi xe có HĐ mua bán trên 30 ngày chưa chuyển tên. Còn HĐ CCUQ thì CA không làm gì được do luật pháp cho phép ủy quyền sử dụng, định đoạt tài sản, coi như đó chưa phải là hình thức mua bán. Luật cho phép thì phòng công chứng nó mới làm được cụ ạ.
- Vậy cụ nào có HĐ CCUQ thì cứ yên tâm mà đi, CA ko làm gì được.
- Tuy nhiên rất nên sang tên do: phí đã giảm, đứng tên chánh chủ thích hơn, và nguyên tắc thì HĐ UQCC sẽ mất hiệu lực khi chủ tài sản hi sinh.!
- Để sang tên từ HĐ CCUQ: cụ chả cần gọi chủ cũ ra làm gì mà chỉ cần làm HĐMB cho vợ hoặc bố mẹ ... (do HĐ UQCC là full option, có thể mua - bán), sau đó khi đi sang tên mang nộp cả 2 cái: HĐ UQCC + HĐ mua bán bản gốc và các giấy má kèm theo => OK

Em đợi khi nào vãn vãn thì đi chứ UQCC thì ko phải ngợi ạ :D
Cụ cho em hỏi, em ở Hải Dương trước em mua xe của một chị trên Hà Nội chị HĐ CCUQ cho em, giờ em làm HĐMB cho anh trai con bác ruột em ở trên Hà Nội để lấy tên ông ấy rồi cứ thế em đi có được ko ạ ( vì e đang muốn biển Hà Nội ).

TranThiBich

Xe tăng
hợp đông mu bán mới sang tên được cụ à

fantasy0178

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, em ở Hải Dương trước em mua xe của một chị trên Hà Nội chị HĐ CCUQ cho em, giờ em làm HĐMB cho anh trai con bác ruột em ở trên Hà Nội để lấy tên ông ấy rồi cứ thế em đi có được ko ạ ( vì e đang muốn biển Hà Nội ).
Tất nhiên là đc cụ ạ, cụ làm HDMB cho ô anh họ đi nộp thuế và sang tên cho ô ấy thôi

Thanhlt

Đi bộ
Chuẩn luôn cụ ạ, sáng nay em đi làm em hỏi kĩ rồi. Có CCUQ đi vô tư! Còn muốn sang tên mình thì sách Gấu đi ra phòng công chứng làm HDMB cho vợ hai đứng tên Gấu nhà mình là ngon ngay ko cần phải suy nghĩ :)) chỉ có rủi ro duy nhất cho bạn khi Gấu nhà bạn muốn vợ hai làm tài sản riêng của hắn thôi.

Xecutkit2008

Xe điện
Chuẩn luôn cụ ạ, sáng nay em đi làm em hỏi kĩ rồi. Có CCUQ đi vô tư! Còn muốn sang tên mình thì sách Gấu đi ra phòng công chứng làm HDMB cho vợ hai đứng tên Gấu nhà mình là ngon ngay ko cần phải suy nghĩ :)) chỉ có rủi ro duy nhất cho bạn khi Gấu nhà bạn muốn vợ hai làm tài sản riêng của hắn thôi.
Mời bác tranthibich vào giải thích cho em vấn đề này, em có công chứng uỷ quyền của chủ đầu tiên bây giờ rm chỉ việc bán lại cho gấu và làm hợp đồng mua bán có công chứng uỷ quyền...bác bảo là không được...

milimet

Xe buýt
Vậy hay quá.
E hỏi chi phí chuyển từ HĐUQ-> HĐMB mất khoảng bao nhiêu cho con xe giá trị thực chỉ cỡ 400 các cụ nhỉ?
Và có cần ra chính văn phòng lập cái HĐUQ đó chuyển thành HĐMB không hay giờ ra văn phòng nào cũng được.
Cụ nào đã chuyển đổi cho em xin địa chỉ văn phongf và giá tham khảo nhé.
CÒn việc nữa tiện em hỏi các cụ.
Ông chú em ở tỉnh năm kia mua con xe biển HÀ Nội. Giờ ông ấy mốn rút hồ sơ về tỉnh đăng ký chính chủ thì có phức tạp không? thủ tục cần những gì ( Đăng ký xe chủ cũ ở bên BỒ đề long biên). Nếu phức tạp quá em nhờ mấy bác cò. Và cho em xin cái giá để bẩm ông chú ạ.
Thân