Xe hợp đồng công chứng ủy quyền có phải sang tên đổi chủ không?

tailx

Xe buýt
Làm sang tên thì Bác phải làm hđmbx có công chứng cho người thân đc thôi, không sang tên cho chính mình đc ah!
xe em có HĐUQCC mà em ra văn phòng Nguyễn Tú và Tuệ Tĩnh để làm HĐMB cho vợ em mà nó bảo không làm được.làm em phải đi nhờ chủ cũ làm HĐMB cho em.nếu như em gặp cụ sớm hơn thì đã khác.

thuantienng

Xe hơi
Cụ cho em hỏi, em ở Hải Dương trước em mua xe của một chị trên Hà Nội chị HĐ CCUQ cho em, giờ em làm HĐMB cho anh trai con bác ruột em ở trên Hà Nội để lấy tên ông ấy rồi cứ thế em đi có được ko ạ ( vì e đang muốn biển Hà Nội ).
Bác để tên ai đi mà chẳng đc, miễn là Bác không nói là xe của Bác trước mặt xxx là đc.

Hapro_kiha

Xe buýt
Em hiểu thì thế này (và bản thân em cũng là chạy xe CCUQ):
- Theo Nghị định 71 và thông tư hướng dẫn: chỉ phạt xe không chính chủ khi xe cụ bị tạm giữ và CA tra cứu nguồn gốc xe, và cụ chỉ bị phạt khi xe có HĐ mua bán trên 30 ngày chưa chuyển tên. Còn HĐ CCUQ thì CA không làm gì được do luật pháp cho phép ủy quyền sử dụng, định đoạt tài sản, coi như đó chưa phải là hình thức mua bán. Luật cho phép thì phòng công chứng nó mới làm được cụ ạ.
- Vậy cụ nào có HĐ CCUQ thì cứ yên tâm mà đi, CA ko làm gì được.
- Tuy nhiên rất nên sang tên do: phí đã giảm, đứng tên chánh chủ thích hơn, và nguyên tắc thì HĐ UQCC sẽ mất hiệu lực khi chủ tài sản hi sinh.!
- Để sang tên từ HĐ CCUQ: cụ chả cần gọi chủ cũ ra làm gì mà chỉ cần làm HĐMB cho vợ hoặc bố mẹ ... (do HĐ UQCC là full option, có thể mua - bán), sau đó khi đi sang tên mang nộp cả 2 cái: HĐ UQCC + HĐ mua bán bản gốc và các giấy má kèm theo => OK

Em đợi khi nào vãn vãn thì đi chứ UQCC thì ko phải ngợi ạ :D
Chục lần đổ xăng là bằng chi Phi xăng tên đổi Chủ thì tội gì không làm nhỉ, hiện tại thì OK, nhưng bít đâu mấy hôm nữa thay đổi thì lại nhọc.

Xecutkit2008

Xe điện
Bác thuantienng chốt lại cho em phát vì em sợ lắm bắc trên này cứ nhầm hợp đồng mua bán có công chứng uỷ quyền và uỷ quyền công chứng cho tặng, định đoạt...Em rơi vào trường hợp 2 là chỉ làm công chứng uỷ quyền ( định đoạt, trao tặng...) nên em chỉ việc mời công chứng đến làm hợp đồng mua bán công chứng với gấu là được đúng không ạ ! chứ em không cần phải quay lại chủ cũ để làm hợp đồng mua bán có công chứng ( tất nhiên là xe không đứng tên em mà đứng tên gấu )...

lang_bat

Xe máy
Trong HĐUQ của em có điều khoản là được UQ lại cho bên thứ 3, vậy em dự thế này không biết đã có bác nào làm được chưa: Em ra công chứng UQ lại cho Gấu, Gấu làm HĐMB lại cho em sau đó em cầm tất tần tật đem đi làm chính chủ( tên em) vậy có vướng gì không các bác?

phongthan

Xe máy

catchu

Xe tải
phức tạp thế thì em cứ để xe đi, khi nào bán thì sang dùng CCUQ sang tên mua bán cho người thứ 3, 2% giá trị xe dù là thấp so với cũ nhưng không phải ít đâu.

trongtuan

Xe tăng
Bác thuantienng chốt lại cho em phát vì em sợ lắm bắc trên này cứ nhầm hợp đồng mua bán có công chứng uỷ quyền và uỷ quyền công chứng cho tặng, định đoạt...Em rơi vào trường hợp 2 là chỉ làm công chứng uỷ quyền ( định đoạt, trao tặng...) nên em chỉ việc mời công chứng đến làm hợp đồng mua bán công chứng với gấu là được đúng không ạ ! chứ em không cần phải quay lại chủ cũ để làm hợp đồng mua bán có công chứng ( tất nhiên là xe không đứng tên em mà đứng tên gấu )...
Bác nghĩ và làm thế là chuẫn.

Ac080

Xe tăng
Trong HĐUQ của em có điều khoản là được UQ lại cho bên thứ 3, vậy em dự thế này không biết đã có bác nào làm được chưa: Em ra công chứng UQ lại cho Gấu, Gấu làm HĐMB lại cho em sau đó em cầm tất tần tật đem đi làm chính chủ( tên em) vậy có vướng gì không các bác?
Hoàn toàn được chỉ tội cụ mất 2 lần tiền cho VP Công chứng.

tailx

Xe buýt
Sao cụ không bán cho gấu rồi đăng ký tên gấu đỡ mất thêm tiền công chứng

TranThiBich

Xe tăng

TranThiBich

Xe tăng
Như các bác nói thì: Xe em có ủy quyền công chứng của chủ cũ về định đoạt, trao tặng bán...thì bây giờ em chỉ cần mời công chứng tư đến làm hợp đồng mua bán có công chứng giữa em và Gấu và sau đó là đi làm sang tên cho gấu mình đúng không ạ! Lúc này thì em không cần tìm chủ cũ để hủy công chứng ủy quyền và làm hợp đồng mua bán với chủ cũ có công chứng
cụ nói đúng rồi đấy

TranThiBich

Xe tăng
Mời bác tranthibich vào giải thích cho em vấn đề này, em có công chứng uỷ quyền của chủ đầu tiên bây giờ rm chỉ việc bán lại cho gấu và làm hợp đồng mua bán có công chứng uỷ quyền...bác bảo là không được...
được cụ ạ, gi[f cụ chỉ cấn ma bán công chứng sang gấu nhà cụ là đăng ký xe mang tên gấu rồi

TranThiBich

Xe tăng
hợp đôg mua bán công chứng khác và ủy quyền công chứng khác cụ nhé, giơ cụ chỉ cấn làm hợp đồng mua bán có công chứng của phòng công chứng là gấu sang tên bình thường

Xecutkit2008

Xe điện
hợp đôg mua bán công chứng khác và ủy quyền công chứng khác cụ nhé, giơ cụ chỉ cấn làm hợp đồng mua bán có công chứng của phòng công chứng là gấu sang tên bình thường
Em rót rượu nhưng lại hết, nợ bác nhé .

vinh287tn

Xe buýt
Em hiểu thì thế này (và bản thân em cũng là chạy xe CCUQ):
- Theo Nghị định 71 và thông tư hướng dẫn: chỉ phạt xe không chính chủ khi xe cụ bị tạm giữ và CA tra cứu nguồn gốc xe, và cụ chỉ bị phạt khi xe có HĐ mua bán trên 30 ngày chưa chuyển tên. Còn HĐ CCUQ thì CA không làm gì được do luật pháp cho phép ủy quyền sử dụng, định đoạt tài sản, coi như đó chưa phải là hình thức mua bán. Luật cho phép thì phòng công chứng nó mới làm được cụ ạ.
- Vậy cụ nào có HĐ CCUQ thì cứ yên tâm mà đi, CA ko làm gì được.
- Tuy nhiên rất nên sang tên do: phí đã giảm, đứng tên chánh chủ thích hơn, và nguyên tắc thì HĐ UQCC sẽ mất hiệu lực khi chủ tài sản hi sinh.!
- Để sang tên từ HĐ CCUQ: cụ chả cần gọi chủ cũ ra làm gì mà chỉ cần làm HĐMB cho vợ hoặc bố mẹ ... (do HĐ UQCC là full option, có thể mua - bán), sau đó khi đi sang tên mang nộp cả 2 cái: HĐ UQCC + HĐ mua bán bản gốc và các giấy má kèm theo => OK

Em đợi khi nào vãn vãn thì đi chứ UQCC thì ko phải ngợi ạ :D
Em bây giờ là đời chủ thứ 3.
-Chủ đầu đã làm CCUQ cho chủ thứ 2.
-Chủ thứ 2 đã làm HDMB cho em.
-> em muốn hỏi là nếu bây giờ muốn rút hồ sơ thì có cần chữ ký của chủ đầu tiên ko cụ?
Và xe của em đăng kí ở HN nhưng e muốn rút hs về tỉnh em là Thái Nguyên thì có phức tạp ko?cần những giấy tờ gì ạ?

gạch đỏ

Xe hơi
Nghe các cụ em éo sợ xxx nữa, :D
Nhìn cái bọn xxx HN bi giờ tởm quá >:/

Tiendung2912

[Tịch thu bằng lái]
Luật chồng luật vẫn gây khó khăn

Tiendung2912

[Tịch thu bằng lái]
Uqcc có thể mua,bán,thế chấp,bây giờ bắt sang tên lại không cho lại phai uq cho ngươi khác rook lại hdmb ngươc lại mới đứng tên được.quá bất hợp lý nhưng dân Eden vẫn phải chịu.