Xe hàn không có cửa so với xe Nhật

DreamLiner

Xe tải
Xe Hàn g tiến bộ nhiều so với chục năm trước rồi các cụ ạ

Rõ ràng chung phân cấp thì xe Hàn lúc nào cũng rẽ hơn mà Đồ Chơi lại nhỉnh hơn, độ an toàn nên tham khảo các tạp chí oto của Mẽo, xem thử Toy và Hàn chênh nhau ntn thì biết thôi :)

Sonata bám sát Cam Cọt bên Mẽo thì đủ thấy xe Hàn nó phát triển ntn rồi, lẽ dĩ nhiên vẫn chưa đc như Nhật nhưng như vậy cũng đủ thấy đang có sự thay đổi mạnh mẽ rồi :)

Riêng e thấy : xe Nhật vẫn bền hơn Hàn nếu đi trên 12 năm và trên 250 ngàn Km ! Còn Caren nhà chạy 4 năm 7 vạn vẫn chỉ....thay nhớt đổ xăng :)

Chỉnh sửa cuối:

Dynamat

Xe buýt
Xe Hàn g tiến bộ nhiều so với chục năm trước rồi các cụ ạ

Rõ ràng chung phân cấp thì xe Hàn lúc nào cũng rẽ hơn mà Đồ Chơi lại nhỉnh hơn, độ an toàn nên tham khảo các tạp chí oto của Mẽo, xem thử Toy và Hàn chênh nhau ntn thì biết thôi :)

Sonata bám sát Cam Cọt bên Mẽo thì đủ thấy xe Hàn nó phát triển ntn rồi, lẽ dĩ nhiên vẫn chưa đc như Nhật nhưng như vậy cũng đủ thấy đang có sự thay đổi mạnh mẽ rồi :)

Riêng e thấy : xe Nhật vẫn bền hơn Hàn nếu đi trên 12 năm và trên 250 ngàn Km ! Còn Caren nhà chạy 4 năm 7 vạn vẫn chỉ....thay nhớt đổ xăng :)
Chuẩn bác ạ
Có thêm đổ nước mát, nước rửa kính, bơm lốp, rửa xe nữa bác ạ

Dynamat

Xe buýt
Bọn em chuyển sang vấn đề ngôn ngữ rồi mà bác vẫn cứ TV thế! Về ngôn ngữ có lẽ tiếng Hàn cũng không có cửa so với tiếng Nhật các cụ nhể? :((
Lâu lâu em mới online
Có lẽ tụt hậu thật
Nhưng đỡ hơn bác Cool
Chẳng biết gì về TV Plasma cả

CCM

Xe buýt
Du xuân sang làng bên chơi đầu năm em choáng thật các cụ ạ! Đến giờ mới biết xe Bim 320i đời 2010 còn chả hơn được cái laceti 2005 thì xe Nhật nguy đến nơi rồi :D
http://www.otofun.net/threads/476085-tai-sao-cac-bac-lai-chon-xe-han-ma-khong-phai-la-xe-my-duc-anh-nhat/page5
Thôi xong. Từ trước đến giờ em cứ ngưỡng mộ con X5, giờ mới biết nó chỉ ngang tầm Captiva. Giờ phút cáo chung của BMW đến thật rồi.

CR-Vic

Xe container
Em hỏi vui thôi mà cụ cool mang cả tài liệu vào phòng thi thế này :D

Bác đố câu này quá khó!
Nếu chỉ đơn giản tra cứa các loại từ điển (in trên giấy hay trên mạng) thì từ Pajero (bắt nguồn từ cái từ gốc Paja=rơm, rạ) là từ miệt thị, gọi mấy anh thanh nhiên không có vợ hay bồ nên toàn tự sướng (cũng lại bắt nguồn từ cái câu thành ngữ "hacerse la paja"), hay là người chuyên nghĩ ra những chuyện bịa đặt. Nhưng ở một số nước ở Nam Mỹ (họ cũng nói tiếng Tây Ban Nha) thì lại chỉ 1 loại xe đi được trên những cánh đồng đầy rơm hay rạ, chắc Mit dùng cái nghĩa này để nói cái xe của họ chạy được khắp nơi...!

Còn Montero thì là 1 dòng họ quý tộc cổ, có biểu tượng ở Tây Ban Nha
.
Hiện tại họ Montero rất phổ biến cả ở Tây Ban Nha và các nước Nam Mỹ. Giống như nhiều nước châu Âu khác, nhiều dòng họ được mang tên bằng 1 cái nghề như Schumacher theo tiếng Đức là ông thợ đóng giầy... còn Montero thì bắt nguồn từ chữ Monte = núi chắc liên quan đến săn bắn (trong biểu tượng của họ có mấy cái tù và).

Mr Chun

Xe tăng
xe Hàn sổng mà so với xe Nhựt gọi là đú đới ạh, tuổi gì mà đú các cụ nhỉ

TADITIME

Xe tải
Cụ nói xe Hàn h ng mua vì giá thấp là sai ạ :(

CR-Vic

Xe container
Như vậy là em vẫn đúng :D

-Bác bốc phét, em chả tin, box bên thấy bảo xe Hàn chạy hết 1 vòng công tơ mét, sang vòng thứ 2 được mấy vạn rồi mà còn chưa phải thay gì kia?:21:

coolpix8700

Xe ngựa
Em hỏi vui thôi mà cụ cool mang cả tài liệu vào phòng thi thế này :D
Để cho mấy bác kia biết là em viết có cơ sở, chứ không phải ngồi cả ngày Gú Gờ thấy cái gì giông giống là bệ vào, nhưng chưa chắc đã hiểu vừa bệ cái gì!
(Cái việc bệ nguyên xi đồ giông giống em đã trải qua nên cũng nhận ra ngay. Ngày xưa đi học, sang nước người ta tiếng chưa thạo đã vấp ngay mấy môn triết học và chính trị - kinh tế học. Học mà ngồi tra từ điển chắc cả ngày được 1 trang, mà những môn này thì mình lại chẳng thích gì cả, đành học thuộc lòng tất. Khi thi cứ mang máng là từ đoạn nào đến đoạn nào bệ nguyên xi, viết xong nhưng cũng chẳng hiểu được mình đã viết gì. Học kiểu thế chẳng cần suy nghĩ nhiều, thi xong quên hết luôn!).

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Bác giật cái tít lại gây tranh cãi suốt bao năm qua trên OF này, đẳng cấp nó chỉ thế thì chỉ thế thôi so sánh làm gì cho mệt cơ chứ, ai bỏ tiền ra mua xe đều có cái lý riêng của họ và đặc biệt là ở VN càng không bao giờ đúng và chẳng theo quy luật nào trừ quy luật bầy đàn nhiễm vào máu. Và cái đẳng cấp nó cũng thể hiện ra sự tranh cãi mãi không bao giờ dứt trên OF giữa xe Hàn và xe Nhật...
Em thấy xe Bi, Mec, Von ... chẳng thấy bao giờ tranh cãi hơn kém này khác.. có lẽ do đẳng cấp nó khác nên người dùng cũng ở đẳng cấp khác ... mấy bác đi xe Nhật, xe Hàn nên tham khảo nhé.. \m/

Dynamat

Xe buýt
Để cho mấy bác kia biết là em viết có cơ sở, chứ không phải ngồi cả ngày Gú Gờ thấy cái gì giông giống là bệ vào, nhưng chưa chắc đã hiểu vừa bệ cái gì!
(Cái việc bệ nguyên xi đồ giông giống em đã trải qua nên cũng nhận ra ngay. Ngày xưa đi học, sang nước người ta tiếng chưa thạo đã vấp ngay mấy môn triết học và chính trị - kinh tế học. Học mà ngồi tra từ điển chắc cả ngày được 1 trang, mà những môn này thì mình lại chẳng thích gì cả, đành học thuộc lòng tất. Khi thi cứ mang máng là từ đoạn nào đến đoạn nào bệ nguyên xi, viết xong nhưng cũng chẳng hiểu được mình đã viết gì. Học kiểu thế chẳng cần suy nghĩ nhiều, thi xong quên hết luôn!).
Cụ hết bốc phét về Plasma rồi à:D
Học nhiều nhưng quan trọng là vào bao nhiêu và lưu bao lâu

hung_teri

Xe tải
Bác Cool nói có gì sai đâu. Cái sai bác ấy chỉ ra rồi không có cái gì gọi là "chất plasma" cả, kô phải cứ tạp chí là đúng.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác Cool nói có gì sai đâu. Cái sai bác ấy chỉ ra rồi không có cái gì gọi là "chất plasma" cả, kô phải cứ tạp chí là đúng.
Cảm ơn bác trả lời hộ!
Thật tiếc, đó chỉ là những kiến thức của phổ thông trung học, thấy sai em sửa thôi chứ tranh luận cái gì ở đấy được đâu.
Nhưng đúng là Tạp chí BĐ mà lại đăng cái bài lủng củng như thế thì thời nay xuống cấp thật đấy. Ngày xưa em có từng tập dầy bộ sưu tập cái tờ tạp chí này, họ dậy cách lắp cái đài ga len, rồi đài với transistor... rất hay!

Dynamat

Xe buýt
Cảm ơn bác trả lời hộ!
Thật tiếc, đó chỉ là những kiến thức của phổ thông trung học, thấy sai em sửa thôi chứ tranh luận cái gì ở đấy được đâu.
Nhưng đúng là Tạp chí BĐ mà lại đăng cái bài lủng củng như thế thì thời nay xuống cấp thật đấy. Ngày xưa em có từng tập dầy bộ sưu tập cái tờ tạp chí này, họ dậy cách lắp cái đài ga len, rồi đài với transistor... rất hay!
Chà, em đang chờ bác khẳng định lại mấy vấn đề bác nói như chim đóng cột về tv plasma ấy
Em cứ tưởng bác am hiểu về tv bên fr hdvietnam, thì ra là bốc phét
Bác đọc lại các post của bác
Còn cãi nữa em sẽ quote ra

1977cd5

Xe tăng
Chà, em đang chờ bác khẳng định lại mấy vấn đề bác nói như chim đóng cột về tv plasma ấy
Em cứ tưởng bác am hiểu về tv bên fr hdvietnam, thì ra là bốc phét
Bác đọc lại các post của bác
Còn cãi nữa em sẽ quote ra
Bác này đi đâu cũng thấy chém về xe chắc "siêu xe"..hehe

dngduc

Xe điện
:D
Cãi cố đến mức này thì bó tay rồi

Vào thời điểm hiện tại, TV plasma dù là bình dân cũng có tần số quét lên tới 600 Hz trong khi ngay cả những chiếc TV LCD cao cấp nhất vẫn phải dừng lại ở con số (thực) 240 Hz. Tuy nhiên, nếu bạn dựa vào đó mà cho rằng TV Plasma hiển thị cảnh chuyển động mượt mà hơn thì đó là một sai lầm lớn.

Câu hỏi được đặt ra là như vậy điểm khác biệt giữa tần số quét của Plasma và LCD là gì?
....
Đối với LCD, tần số quét (thực) thể hiện hiện số khung hình hoàn chỉnh mà nó tạo ra trong vòng một giây. Do bản chất của công nghệ này là bị bóng mờ khi trình diễn các cảnh chuyển động nhanh, việc tạo nhiều khung hình trong 1 giây giúp hạn chế hiện tượng này xảy ra. Nói một cách đơn giản, tần số quét có thể được xem là thước đo khả năng thể hiện chuyển động một cách mượt mà của Tv LCD (LED).

Còn đối với Plasma, tần số quét thể hiện số khung hình "không hoàn chỉnh về màu sắc" mà nó tạo ra trong vòng một giây và trên thực tế thông số này... chẳng có ý nghĩa gì cả bởi vì đó là nguyên tắt hoạt động, dù cao cấp hay phổ thông gì cũng như nhau. Nhưng ngặt nỗi hầu hết các nhà sản xuất TV Plasma cũng kiêm luôn LCD, nếu một bên có còn bên kia không thì rõ ràng là... kỳ quá. Và có lẽ vì thế mà con số 600 Hz được sinh ra để cân bằng cho cả 2 bên cũng như kiêm luôn nhiệm vụ PRcho khả năng hiển thị cảnh hành động mượt mà của TV Plasma, dù thực tế là nó chẳng liên quan gì cả.

Nguồn bài viết: HDVietnam
Cập nhật ngày
Thứ năm, 22/11/2012 09:32 AM

Chào thân ái bác cool
Lâu nay em tưởng bác hiểu lắm
Ai ngờ.................................
Chuyển lĩnh vực bác nhé
Bàn Ô tô thôi :D
Nhược điểm của nó cũng chính vì các cell khí của TV Plasma
Ưu điểm cũng từ đó
mà tuổi thọ ngắn cũng từ đó
Và tiếng kêu sột soạt của TV Plasma cũng từ đó

Em quên chưa post là TV Plasma sẽ bị hiện tượng cháy hình khi hiển thị quá lâu một hình ảnh tĩnh
y như màn hình CRT
Cụ đừng thấy bác cool không trả lời mà tưởng bác ấy ngại hay cụ đúng nhé ! Em chỉ đơn giản nghĩ là bác ấy đã không còn muốn trao đổi với cụ về vấn đề này ở đây thôi !
1. Cho dù LCD có refresh rate đến bao nhiêu đi nữa thì cũng vẫn kém plasma trong motion handling đơn giản là vì cách hiển thị hình ảnh của plasma không bị ảnh hưởng của motion blur như công nghệ của lcd nên không cần phải nâng refresh rate lên làm gì cả !

As we discussed in "What is refresh rate?," LCDs use a higher-than-normal refresh rate to combat motion blur. Plasmas, by how they work, don't have an issue with motion blur.
2. Tuổi thọ và cháy hình là khái niệm chỉ có ở plasma thế hệ cũ !

TV makers don't mention longevity much anymore, but the last time we checked, both plasma and LCD TVs from major brands have a rated lifespan of 100,000 hours. And that doesn't mean that if your TV reaches the 100,000-hour mark it will simply stop working. That number represents the estimated time when the TV's display panel will produce a picture that's only half as bright as when it was new. After the "half brightness" point the TV will still be usable, just somewhat dimmer.
But logging 100,000 hours of use takes a long time. If you were to watch for 6 hours a day, every day, it would take over 45 years! There are other parts in a TV other than the illumination component that could fail over time, but over the years the TV manufacturing process has grown more precise and consistent. The bottom line is that a new LCD or plasma TV should last at least as long as a typical tube TV.
http://reviews.cnet.com/8301-33199_7-57524894-221/what-is-refresh-rate/

http://www.crutchfield.com/S-HMD59VbUXHy/learn/learningcenter/home/tv_flatpanel.html

Cái bài cụ quote bên hdvietnam là bản dịch chưa chuẩn xác của bài viết này (gồm cả nội dung và hình minh hoạ) viết thêm vài câu mà em đánh giá là người dịch không hiểu được ý của bài viết gốc

http://reviews.cnet.com/8301-33199_7-57548118-221/what-is-600hz/

Vài lời với cụ, hy vọng không phải tiếp tục tranh luận tiếp về nội dung này ở đây, tốn tài nguyên diễn đàn !

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...Còn cãi nữa em sẽ quote ra
Em tưởng bác báo công an chứ post thì chẳng sao nếu không tốn tài nguyên của diễn đàn mà bác dự đoán có nhiều người quan tâm!
Nhưng đúng là nếu vậy thì em phải cảm ơn, chỉ lên đây chơi không mất gì mà lại được PR, có khi do nghề nghiệp bác với biệt tài làm em lại trở thành "nhân vật nổi tiếng của Ọp" cũng nên!
Xin cảm ơn, kể cả khi bác không làm như vậy mà chỉ hứa!