Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

Isu_zu

Tháo bánh
Phải chi mà mấy ông Toy vào VN cũng đối xử với khách hàng như vậy thì tốt biết bao :D
Cái này phải xem lại chính mình. Sợ rằng chính lãnh đạo phía Việt Nam tư vấn đểu... Chuyện này đã từng xảy ra ở một số liên doanh với nước ngoài. Bản chất người Nhật là có lòng tự trọng rất cao. Ở Nhật, chuyện nhường ghế hay xách giúp đồ cho phụ nữ và người già ko đc hoan nghênh, dễ gây hiểu lầm, nên phải cân nhắc trước khi... giúp :).

PLD

Xe buýt
Chắc cái áo ít tiền nên nó đổi cho chứ cái xe nhiều tiền nó lại khác rồi, máy cũ 2 năm nằm cảng còn đem sd, rồi lỗi tùm lum khất lần không sửa. :))
Phải chi mà mấy ông Toy vào VN cũng đối xử với khách hàng như vậy thì tốt biết bao :D

Isu_zu

Tháo bánh
Thuế nhập khẩu xe oto của Nhật là 0% cụ ạ. Giá xe Đức tại Đức với giá xe Đức tại Nhập không có thay đổi nhiều. Bạn em cũng vừa mua BMW520 giá hơn 50.000USD. Nên chắc là nó không bảo hộ hàng sản xuất trong nước, tuy nhiên người Nhật thông thường có niềm tin rất lớn vào các hãng xe trong nước nên họ thường mua xe nội địa. Ai đam mê xe, có nhiều tiền và có cá tính thì sẽ mua xe của Châu Âu như Đức, Anh. Bạn em những ai có nhiều tiền thì đều sở hữu Audi, Porsche, BMW, MER... Nhưng xe bên đó cũng chỉ dao động 50.000USD là thuộc loại xịn lắm rồi, nên sang bên này thấy anh em mua Cam mất 60.000 đều há hốc mồm (Cam bên đấy bản full gần 30.000USD)
Không chỉ xe, tất cả các hàng sx và tiêu thụ tại Nhật, chất lượng hoàn hảo! Ngay cả xe ô tô, nếu về chất lượng, Lexus còn đáng tin cậy hơn xe Đức. Tuy nhiên về design, thì ko thể bắng Đức, cái này hợp lý, vì mảng nghệ thuật thì Đông vẫn phải học Tây dài dài.
Xem bài LS 460 - im lặng là vàng của bác MXVC bên OS, để có cái nhìn khâch quan về xe Nhật!

Isu_zu

Tháo bánh
Chắc cái áo ít tiền nên nó đổi cho chứ cái xe nhiều tiền nó lại khác rồi, máy cũ 2 năm nằm cảng còn đem sd, rồi lỗi tùm lum khất lần không sửa. :))
Suy nghĩ như bác thi... bác ko thể post 1 bài đàng hoàng đc sao?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái này phải xem lại chính mình. Sợ rằng chính lãnh đạo phía Việt Nam tư vấn đểu... Chuyện này đã từng xảy ra ở một số liên doanh với nước ngoài. Bản chất người Nhật là có lòng tự trọng rất cao. Ở Nhật, chuyện nhường ghế hay xách giúp đồ cho phụ nữ và người già ko đc hoan nghênh, dễ gây hiểu lầm, nên phải cân nhắc trước khi... giúp :).
Cái chuyện đi đêm thì dân thường k thể hiểu được - và cũng k nên tìm hiểu vì hậu quả sẽ k tốt! Chỉ biết người tiêu dùng là thiệt nhất phải mua một cái xe đã đắt (vì thuế) lại càng đắt thêm vì lý do abc gì đó.

Isu_zu

Tháo bánh
Cái chuyện đi đêm thì dân thường k thể hiểu được - và cũng k nên tìm hiểu vì hậu quả sẽ k tốt! Chỉ biết người tiêu dùng là thiệt nhất phải mua một cái xe đã đắt (vì thuế) lại càng đắt thêm vì lý do abc gì đó.
Cái này thì vô cùng, vợ mình thì mình thấy đẹp, người khác chưa chắc. Xe cũng thế. NTD mua xe, thì ngta cũng tìm hiểu, sao bác cứ phải lo chuyện ko phải của mình. Ko thể vì chuyện ko đâu mà chửi nhau ở đây!

ndtuan139

Xe máy
Không chỉ xe, tất cả các hàng sx và tiêu thụ tại Nhật, chất lượng hoàn hảo! Ngay cả xe ô tô, nếu về chất lượng, Lexus còn đáng tin cậy hơn xe Đức. Tuy nhiên về design, thì ko thể bắng Đức, cái này hợp lý, vì mảng nghệ thuật thì Đông vẫn phải học Tây dài dài.
Xem bài LS 460 - im lặng là vàng của bác MXVC bên OS, để có cái nhìn khâch quan về xe Nhật!
Nhật cũng nhiều xe design đẹp cụ ạ. Thực ra em thấy thích nhất là xe của Subaru, dạo này nó ra mấy dòng mới, xe tự vận hành suốt ngày quảng cáo trên tivi Nhật mà thấy hay quá. Nhật sáng tạo lắm, nhưng phần lớn những công nghệ mới thì họ áp dụng trong nước nhiều hơn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái này thì vô cùng, vợ mình thì mình thấy đẹp, người khác chưa chắc. Xe cũng thế. NTD mua xe, thì ngta cũng tìm hiểu, sao bác cứ phải lo chuyện ko phải của mình. Ko thể vì chuyện ko đâu mà chửi nhau ở đây!
Tại một số bác muốn chửi nhau thôi! Chứ e từ đầu đến cuối chỉ tranh luận mỗi việc giá xe Toy ở VN có bất hợp lý so với các hãng xe khác hay k thôi - còn nếu tranh luận như vậy lại là "lo chuyện k phải của mình" thì trên đời này chẳng có chuyện gì để tranh luận nữa vì nói chung chuyện xe Hàn hay dở cũng k phải của bác và của những người chạy Toy.

Isu_zu

Tháo bánh
Bởi thế nên đâu có sang box xe Hàn chém... Chuyện đắt rẻ, ai mua người ấy lo. Sang nhà hàng xóm chê vợ ngta là bất lịch sự.

Isu_zu

Tháo bánh
Nhật cũng nhiều xe design đẹp cụ ạ. Thực ra em thấy thích nhất là xe của Subaru, dạo này nó ra mấy dòng mới, xe tự vận hành suốt ngày quảng cáo trên tivi Nhật mà thấy hay quá. Nhật sáng tạo lắm, nhưng phần lớn những công nghệ mới thì họ áp dụng trong nước nhiều hơn.
Tất nhiên là đẹp, nhưng về thiết kế vẫn thua Đức theo quan điểm của em. Không phải đơn giản, mà nó là 1 trong 3 thăng phát xít Đức-Ý-Nhật :). Sang nước Nhật, mới thấy sự thần kỳ của nó. Ko thể tin nổi!

raklei

Xe điện
Không chỉ xe, tất cả các hàng sx và tiêu thụ tại Nhật, chất lượng hoàn hảo!
Ở Nhật mà hàng bán trong cái cửa hàng 100Y thì cũng dỏm lắm cụ ơi.
Phải nói chính xác là cái gì sx Japan thì chất lượng hoàn hảo; từ những cái lặt vặt như khuôn nhựa cuốn cơm shushi... made in japan e thấy nó chất lòi ra. mỗi tội đắt :(

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bởi thế nên đâu có sang box xe Hàn chém... Chuyện đắt rẻ, ai mua người ấy lo. Sang nhà hàng xóm chê vợ ngta là bất lịch sự.
E thấy trình của bác cũng chỉ đạt đến mức làm văn miêu tả :)) Vấn đề đắt rẻ là vấn đề xã hội do đó có ý kiến trái chiều là tất nhiên, bác với e có thể đối lập trong cách nghĩ là hoàn toàn bình thường nhưng bác tự cho là mình đại diện cho phía Toy thì bác quả thật chính xác là cuồng :)) E chưa bao giờ chê bai những người mua Toy VN (cho dù theo quan điểm cá nhân của e là bất hợp lý) mặt khác diễn đàn là nơi chia sẻ, tranh luận do đó e nói lên quan điểm của mình thì hoàn toàn k có gì bất lịch sự như bác nói.
Còn bác và một số bác khác luôn chê bai xe Hàn là hàng mã, người mua xe Hàn là không có tiền như vậy liệu có lịch sự chưa? Khi tranh luận nếu các bác đả kích cá nhân hiển nhiên người ta cũng sẽ phản pháo lại khi đó mấy bác lại bảo người ta gây hấn, chê vợ mình (không những vậy lại nâng cao quan điểm mày chê tao có nghĩa là chê tất cả những người sử dụng Toy).
Theo quan điểm của e tranh luận là tìm ra chân lý (hoặc it nhất là tự hoàn thiện mình) chứ k phải cố thắng bằng mọi cách kể cả cố tình nói sai sự thật - nếu bác dùng lý lẽ để tranh luận thì e sẽ rất vui để tiếp tục hầu bác còn nếu bác chỉ lặp đi lặp lại mấy câu cũ rich theo kiểu "vào box Toy mà nói Toy xấu" thì e k chấp nữa :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ở Nhật mà hàng bán trong cái cửa hàng 100Y thì cũng dỏm lắm cụ ơi.
Phải nói chính xác là cái gì sx Japan thì chất lượng hoàn hảo; từ những cái lặt vặt như khuôn nhựa cuốn cơm shushi... made in japan e thấy nó chất lòi ra. mỗi tội đắt :(
Người Nhật mua hàng Nhật là do niềm tin, niềm tự hào dân tộc và nhà SX cũng tri ân bằng việc đưa ra những sản phẩm có chất lượng tốt nhất để phục vụ.
Người VN chả có bà con gì với Nhật, tự hào dân tộc lại càng không, sản phẩm (cụ thể là Toy VN) thì chất lượng kém xa với các thị trường khác nhưng định giá lại quá cao. Mua hay k là quyết định của mỗi người nhưng lấy cớ người Nhật người Mỹ như thế này, thế kia để nói những người khác lựa chọn không phải Toy sai là hoàn toàn k hợp lý - mình muốn được người khác tôn trọng thì trước hết cũng nên tôn trọng người khác.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ai bảo cụ thế, họ mua sản phẩm của họ vì dòng xe giá rẻ, nhỏ gọn, chi phí sử dụng thấp và phù hợp túi tiền. Chứ bọn nhiều tiền ở Nhật nó không xài xe nội địa đâu ;))
Việc sản xuất ra những dòng xe riêng phù hợp với khách hàng trong nước (với giá rẻ, tiết kiệm, chất lượng tốt) cũng là 1 cách tôn trọng khách hàng mà bác.

Isu_zu

Tháo bánh
E thấy trình của bác cũng chỉ đạt đến mức làm văn miêu tả :)) Vấn đề đắt rẻ là vấn đề xã hội do đó có ý kiến trái chiều là tất nhiên, bác với e có thể đối lập trong cách nghĩ là hoàn toàn bình thường nhưng bác tự cho là mình đại diện cho phía Toy thì bác quả thật chính xác là cuồng :)) E chưa bao giờ chê bai những người mua Toy VN (cho dù theo quan điểm cá nhân của e là bất hợp lý) mặt khác diễn đàn là nơi chia sẻ, tranh luận do đó e nói lên quan điểm của mình thì hoàn toàn k có gì bất lịch sự như bác nói.
E thì thấy hơi buồn cho bác...
- Bác rất cay cú, bằng chứng là ở box bình luận Lexus NX 200T, tự dưng bác nhảy vào chọc ngoáy em, trong khi đang post bài nghiêm túc :(.
- Bác luôn chê e trình thấp, e có thể thấp hơn rất nhiều người, nhưng với riêng bác thì... :))
- Trong tất cả nhưng post giữa e và bác, bác chê cá nhân e rất nhiều, e chưa bao giờ là người đả kích cá nhân bác trước, bác có thể xem lại
- Bác mới chỉ dừng ở mức so sánh thông số xe, mà cứ nghĩ mình giỏi. Hai cô gái có thể giống nhau chiều cao, cân nặng, nhưng rất có khả năng 1 là Thúy Kiếu, 1 là thị Nở, nên thông số xe ko phải là quan trọng nhất.
- Một cái sản phẩm, ngoài công năng sử dụng, nó còn chứa đựng cả một nền văn hóa trong đó, chứ ko chỉ là những thông số.
- Bác tỏ ra hiểu biết, vậy bác có biết tiêu chuẩn thành phần hóa học, cơ lý tỉnh của từng loại vật liệu riêng biệt để chế tạo khung sườn, động cơ...của chiếc xe ko ?
Bác thích chê cá nhân e, e ko quan tâm, cũng ko cay cú, vì em biết sự thực giữa e và bác, nó như thế nào :)).
Tốt nhất, là em và bác, ta dừng ở đây nhỉ, vì bác ko thèm chấp nữa, ghê quá :)).

Võ Hà

Xe máy
Haizzz, các anh hùng hào kiệt vẫn miệt mài tranh luận, bắt bẻ và chỉ trích
Chỉ tiếc sinh nhầm quốc gia, kekeke
Toy nó chất lượng toàn cầu, Toy LDVN cũng rứa, xong ở nước đang phát triển thì 1 vài option bị lược bỏ

Võ Hà

Xe máy
Thử hỏi mọi người đánh giá chất lượng Cam Mỹ và cam LD có khác nhau về chất xe không nhé? Không bàn về option
Điều đó là có và hết sức bình thường giữa quốc gia phát triển và 1 quốc gia đang phát triển
Nhưng cái khác biệt đó ko phải quá chênh lệch như 10 với 1 mà nó phải đạt được 1 ngưỡng nhất định
Ví dụ ngay 1 viên thuốc kháng sinh của ngoại (Âu, Mỹ) và của nội mặc dù hàm lượng, tính lí dược như nhau xong chất lượng có khác nhau, nhưng cũng phải có những chuẩn mực và tiêu chuẩn cụ thể

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E thì thấy hơi buồn cho bác...
- Bác rất cay cú, bằng chứng là ở box bình luận Lexus NX 200T, tự dưng bác nhảy vào chọc ngoáy em, trong khi đang post bài nghiêm túc :(.
- Bác luôn chê e trình thấp, e có thể thấp hơn rất nhiều người, nhưng với riêng bác thì... :))
- Trong tất cả nhưng post giữa e và bác, bác chê cá nhân e rất nhiều, e chưa bao giờ là người đả kích cá nhân bác trước, bác có thể xem lại
- Bác mới chỉ dừng ở mức so sánh thông số xe, mà cứ nghĩ mình giỏi. Hai cô gái có thể giống nhau chiều cao, cân nặng, nhưng rất có khả năng 1 là Thúy Kiếu, 1 là thị Nở, nên thông số xe ko phải là quan trọng nhất.
- Một cái sản phẩm, ngoài công năng sử dụng, nó còn chứa đựng cả một nền văn hóa trong đó, chứ ko chỉ là những thông số.
- Bác tỏ ra hiểu biết, vậy bác có biết tiêu chuẩn thành phần hóa học, cơ lý tỉnh của từng loại vật liệu riêng biệt để chế tạo khung sườn, động cơ...của chiếc xe ko ?
Bác thích chê cá nhân e, e ko quan tâm, cũng ko cay cú, vì em biết sự thực giữa e và bác, nó như thế nào :)).
Tốt nhất, là em và bác, ta dừng ở đây nhỉ, vì bác ko thèm chấp nữa, ghê quá :)).
Đây là còm mà bác gạch đầu dòng (cụ thể) nhiều nhất! E trả lời bác vì lịch sự còn có tiếp tục hay k là tùy bác :))
- Thật sự e k có gì cay cú vì việc tranh luận đối với e là niềm vui, e thấy Toy VN bình thường về chất lượng (k quá vượt trội so với đối thủ) nhưng LX lại là đẳng cấp khác, quan điểm e rõ ràng k thích Toy VN không có nghĩa là k thích tất cả những gì liên quan đến nó (trong khi theo e đối với bác Toy là đỉnh điểm của tuyệt vời cho nên mới còm với bác để nêu rõ quan điểm).
- Khi tranh luận nếu muốn tìm đến tận cùng chân lý thì người ta nên cụ thể vấn đề (liên quan trực tiếp) nhưng riêng bác luôn né tránh bằng cách đưa ra các vấn đề không liên quan theo kiểu ngụy biện.
- E khẳng định với bác 1 lần nữa chưa bao giờ e là người đả kích cá nhân trước (kể cả bác và người khác). Trong khi e nhận được rất nhiều còm theo kiểu : nghèo nên mua xe Hàn, mê hàng mã nên mua, chỉ đọc thông số, mới sướng đến vậy, trẻ trâu, nho còn xanh, GATO, Anti, ...
- Khi tranh luận e cũng chưa bao giờ lấy thông số kỹ thuật để so sánh (theo kiểu máy này tốt hơn máy kia, option này bền hơn option nọ) mà chỉ dừng ở mức độ người sử dụng thông thường là có / không trong khi các bác luôn chê bai là : có cũng k cần thiết, nút bấm xanh đỏ, rẻ tiền mau hỏng ... nói chung là lởm. Đến khi e hỏi nó lởm như thế nào thì bác lại trả lời quẩn quanh và chụp mũ là e gây hấn với mọi người.
- Quan điểm của e khi mua sắm thì công năng sử dụng là tiên quyết do đó đối ngược với bác xem trọng nền văn hóa của hãng sản xuất do đó k nên bàn cãi sâu vào vấn đề này.
- E là người dùng cuối k cần thiết phải biết sâu về kỹ thuật mà chỉ cần biết kết quả khi sử dụng thực tế (nếu có biết - k biết thì gúc gồ rồi nói đó là cái mình biết từ lâu thì e thấy cũng k cần thiết nói ra khi tranh luận).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Điều đó là có và hết sức bình thường giữa quốc gia phát triển và 1 quốc gia đang phát triển
Nhưng cái khác biệt đó ko phải quá chênh lệch như 10 với 1 mà nó phải đạt được 1 ngưỡng nhất định
Ví dụ ngay 1 viên thuốc kháng sinh của ngoại (Âu, Mỹ) và của nội mặc dù hàm lượng, tính lí dược như nhau xong chất lượng có khác nhau, nhưng cũng phải có những chuẩn mực và tiêu chuẩn cụ thể
Tiêu chuẩn k phải bất biến mà phải tăng theo thời gian tỷ lệ thuận với sự phát triển chung - vấn đề đang bàn là ở chỗ đó!

Isu_zu

Tháo bánh
Pó tay bác, cho dẫn chứng cho e chỗ nào e viết Toy là đỉnh điểm tuyệt vời cái, nếu ko tìm đc thì bác tự vả...nhé. :)). Bác dựa vào đâu để tìm ra chân lý, khi mà tất cả các dữ liệu so sánh đều thiếu, khác nhau và mơ hồ :)).
Bác sính dùng chữ, nhưng nói thật, e chỉ còn biết :)).