Xe Fortuner có 100 mã lực, có phải là yếu?

mymemoriesonlin

Xe đạp
Em có một thắc mắc mà đi hỏi rất nhiều người vẫn chưa nhận được câu trả lời khiến em thỏa mãn. Theo thông số kỹ thuật của xe FT loại 2.5 máy dầu thì Công suất tối đa của xe chỉ đạt được 100,5 mã lực. Em đem chỉ số này đi so sánh với rất nhiều loại xe khác nhau thì thấy đây gần như là chỉ số công suất tối đa thấp nhất trong số các loại xe ô tô hiện có mặt ở VN. Nó chỉ hơn được mấy con xe nhỏ như Matiz, Morning... Nhiều cụ trên diễn đàn chê FT nhiều nhất ở điểm này. Vậy xin mạn phép hỏi các cụ thông thái trên diễn đàn là:

1. Tại sao thông số này của xe FT lại thấp thế trong khi nó là loại SUV đi địa hình và trọng lượng của xe cũng rất lớn?
2. Xe Fortuner có thực sự yếu ớt?

Mong các cụ sớm cho em câu trả lời thỏa đáng!

SmallRiver

Xe điện
Em không thông thái nhưng cũng xin được nói đôi nhời thế này. FT Diesel tuy mã lực và mô men xoắn nó thấp nhưng cũng không đến nỗi yếu (Hiace cũng máy này mà khi chạy chở khách cũng nhét được 20 người đấy thôi), yếu là đối với các cụ đòi hỏi ở dòng xe này nhiều quá, và đối với các cụ hay xé rào phóng tốc độ cao chứ nếu đi điềm đạm, tốc độ =< 80 km/h thì cũng được đấy.

toilaaitoilatoi

Xe đạp
không yếu đâu good , leo địa hình rất tốt em leo rồi

Mr_Khoi

Xe tăng
Em đi E này máy dầu rồi ạh, so với E Santafe máy dầu của E Fo phải gọi bằng Cụ, đi ồn kinh khủng, máy thì yếu mặc dù số sàn. E thấy bỏ ra gần 1 tỉ mua E này ko đáng ạh

học lái

Xe điện
Con xe Focus 2.0 TDCI của nhà cháu còn được 146 mã, con này 2.5 mà chỉ có 100 mã thì lạ nhỉ? Hay nó không có Turbo

fordfiesta

Xe tải
nói chung thì máy dầu của fodtuner yếu hơn máy xăng cụ ah, nhưng nó cũng khỏe chán trèo đèo lội suối ok

calibrationwater

Xe điện
Các cụ toàn lấy cái tiêu chí leo đèo lội suối ..... xe eo' nào mà chẳng leo đèo đựoc ? Với các xác xấp xỉ 2 tấn có 100 mã thì phải nói là quá yếu ! Sư tư mnag trái tim chuột nhắt !

nguyên nhân do máy đời cũ, ai đời máy 2,5 mà có 100 mã - hiệu suất thấp, dành riêng cho mấy nứoc nghèo ! lúc vựot và lúc cần xử lý tăng tốc xe 1 chút mới thấy cực ức chế !

Lacet_ti

Xe container
Dạ, ko yếu đâu ạ, xe đó như xe ngựa ngày xưa, vẫn trèo đèo lội suối đc đó mà:D
Nói thật cho cụ biết, FT là một cái tát đối với chính hãng Toy, người sử dụng thông minh sẽ ko bao giờ mua xe của nó nữa
FT là 1 trò lừa đảo, làm ra cái xe cho mấy thằng nhà nghèo thích phô trương, bán hết máy móc tồn kho ( đặc biệt phiên bản dầu này)

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Xe FT không yếu, quan trọng là ...Cái thời buổi kinh tế khó khăn này có tiên mua xế là hay lắm rồi, ồn một tý cho đỡ buồn ngủ(*)

raklei

Xe điện
cái này giải thích mãi rồi nhiều fan thông thái quá nên đek hiểu đc
thông số công suất nó thấp nhưng ở vòng tua thấp; thiết kế chủ yếu cho mục đích chở nặng, leo trèo chứ không phải cho bật vọt tốc độ cao.
tuy thấp nhưng thực ra cũng đủ khỏe vì chả khác đek gì xe khác cả; các bác cứ soi mấy thằng xe khác xem ở cùng vòng tua nhỏ cỡ 3000-3500 thì công suất cũng tưong đương thôi.
ngoài ra nếu chỉ nhìn công suất, các bác nhìn động cơ mấy cái xe tải 4, 5 lít mà cũng chỉ có hơn 100hp thôi chẳng nhẽ mấy cái xe tải đấy muốn chạy thì lại phải có người đẩy ??

T91

Xe container
không yếu đâu cụ ạ vì đã có lô gô TOY đẩy

Luu Lehong

Xe container
Dạ, ko yếu đâu ạ, xe đó như xe ngựa ngày xưa, vẫn trèo đèo lội suối đc đó mà:D
Nói thật cho cụ biết, FT là một cái tát đối với chính hãng Toy, người sử dụng thông minh sẽ ko bao giờ mua xe của nó nữa
FT là 1 trò lừa đảo, làm ra cái xe cho mấy thằng nhà nghèo thích phô trương, bán hết máy móc tồn kho ( đặc biệt phiên bản dầu này)
Cái này là đặc trưng của các fan xe Hàn; lúc nào cũng công suất, độ vọt, tính năng bấm chỉnh chứ có chịu nghe hay suy luận một tý đâu! ! "cái tát của Toy" mà thiên hạ vẫn mua ầm ầm à!
Bẩm cụ, em dân chuuyên đi công tác các vùng trung du, đồi núi. Chỉ phần lớn là dùng Lăng, Hilander và Fortuner của Toy mới linh hoạt leo trèo thôi ạ! Những thằng khác cũng leo được nhưng không giỏi bằng nó đâu!;))
Các cụ chỉ nghĩ thiên hạ ngu hết còn mình thông thái![-X

beamnhi

Xe buýt
raklei nói:
thông số công suất nó thấp nhưng ở vòng tua thấp; thiết kế chủ yếu cho mục đích chở nặng, leo trèo chứ không phải cho bật vọt tốc độ cao.
tuy thấp nhưng thực ra cũng đủ khỏe vì chả khác đek gì xe khác cả; các bác cứ soi mấy thằng xe khác xem ở cùng vòng tua nhỏ cỡ 3000-3500 thì công suất cũng tưong đương thôi.
ngoài ra nếu chỉ nhìn công suất, các bác nhìn động cơ mấy cái xe tải 4, 5 lít mà cũng chỉ có hơn 100hp thôi chẳng nhẽ mấy cái xe tải đấy muốn chạy thì lại phải có người đẩy ??
May mà có cụ giải thích thấu đáo, chứ nhiều bác đek hiểu gì cũng chém.

beamnhi

Xe buýt
Mr_Khoi nói:
Em đi E này máy dầu rồi ạh, so với E Santafe máy dầu của E Fo phải gọi bằng Cụ, đi ồn kinh khủng, máy thì yếu mặc dù số sàn. E thấy bỏ ra gần 1 tỉ mua E này ko đáng ạh
Cụ Khôi xem lại có đúng là số tự động yếu hơn số sàn không? E ứ tin.

beamnhi

Xe buýt
khumui nói:
Xe FT không yếu, quan trọng là ...Cái thời buổi kinh tế khó khăn này có tiên mua xế là hay lắm rồi, ồn một tý cho đỡ buồn ngủ(*)
Xe ồn:
- Có thằng Nọ leo lên con Civic mới koong đi qua con đường mới rải thảm phán: Civic đi êm chứ mấy con Vios đi ồn lắm.
- Có thằng Kia leo lên con Camry 2011 qua đoạn đường vừa làm ... chống trơn trượt phán: Camry ồn thế, Civic êm hơn.
- Còn thằng Này vừa leo lên con Vios 2011 vừa qua con đường đẹp nhất thành phố lại tỏ thái độ hâm mộ: Vios đi êm quá; Civic ồn dzữ lắm.
Potay.com

mymemoriesonlin

Xe đạp
Cái này là đặc trưng của các fan xe Hàn; lúc nào cũng công suất, độ vọt, tính năng bấm chỉnh chứ có chịu nghe hay suy luận một tý đâu! ! "cái tát của Toy" mà thiên hạ vẫn mua ầm ầm à!
Bẩm cụ, em dân chuuyên đi công tác các vùng trung du, đồi núi. Chỉ phần lớn là dùng Lăng, Hilander và Fortuner của Toy mới linh hoạt leo trèo thôi ạ! Những thằng khác cũng leo được nhưng không giỏi bằng nó đâu!;))
Các cụ chỉ nghĩ thiên hạ ngu hết còn mình thông thái![-X
Quả thực là cụ đã lý giải phần nào sự thắc mắc của em là tại sao nhiều người chê xe FT ko ra gì nhưng thiên hạ vẫn chạy ầm ầm. Vậy cuối cùng vấn đề nằm ở nhu cầu sử dụng của xe phải ko ạ?

mymemoriesonlin

Xe đạp
Xe ồn:
- Có thằng Nọ leo lên con Civic mới koong đi qua con đường mới rải thảm phán: Civic đi êm chứ mấy con Vios đi ồn lắm.
- Có thằng Kia leo lên con Camry 2011 qua đoạn đường vừa làm ... chống trơn trượt phán: Camry ồn thế, Civic êm hơn.
- Còn thằng Này vừa leo lên con Vios 2011 vừa qua con đường đẹp nhất thành phố lại tỏ thái độ hâm mộ: Vios đi êm quá; Civic ồn dzữ lắm.
Potay.com
Ý cụ này là j nhỉ? Có phải mỗi thằng một ý ko?

beamnhi

Xe buýt
mymemoriesonlin nói:
Ý cụ này là j nhỉ? Có phải mỗi thằng một ý ko?
Đó là cách nhiều người kêu xe này ồn, xe kia êm đó ạ.

lam.giathon

Xe buýt
Website
www.isuzuviethai.bonbanh.com
em ủng hộ ý kiến của cụ.

Luu Lehong

Xe container
Quả thực là cụ đã lý giải phần nào sự thắc mắc của em là tại sao nhiều người chê xe FT ko ra gì nhưng thiên hạ vẫn chạy ầm ầm. Vậy cuối cùng vấn đề nằm ở nhu cầu sử dụng của xe phải ko ạ?
Vâng! FT thiết kế phục vụ nhu cầu đi đường leo dốc chứ không phải như STF đi đường bằng! Cái này ở box Toy, nhiều bác đã giải thích nhiều lần rồi! Mỗi xe có mục đích sử dụng ưu thế riêng, xe FT không phục vụ để đua vượt!
Bác có thể xem thêm giải thích của bác Raklei ở mấy bài trước cũng rõ!