Xe Fiesta có lọc gió điều hòa ko ạ?

Kong_Nong

Xe máy
Cảm ơn cụ Vịt, nhìn đơn giản dư lày có khi em tự làm được cũng nên *-:)

digger

Xe tăng
Cái lọc gió trong link của bác ko dùng được để làm lọc gió ngoài cho Focus Vịt Lam, trông nó giống lọc gió điều hòa hơn (còn gọi là lọc gió trong).

Vâng, thân tặng anh em Focus hướng dẫn tự làm lọc gió ngoài cho Focus theo cách của tớ như sau:

1- Mở nắp capo, tháo cần gạt nước, tháo nắp máng nhựa ở chân kính lái, sẽ nhìn thấy nắp che cửa lấy gió ngoài vào cabin, bên trong có lưới nhựa, trông ntn:

2- Tháo nắp che cửa gió, tháo mặt lưới nhựa, cắt miếng mút mỏng theo hình mặt lưới nhưa, dùng băng keo 2 mặt dán miếng mút lên trên mặt lưới nhựa

3- Lắp mặt lưới nhựa đã dán miếng mút vào nắp che cửa gió và lắp trở lại vị trí ban đầu. Đậy nắp capo, bật chìa khóa điện, bật quạt gió, ấn nút lấy gió ngoài và thưởng thức "fresh air", hehe :P.
Cụ siêu thế, vote cụ

digger

Xe tăng
Phiết mày mò xong up hình lên để anh em học tập nhá =D> =D> =D>
Vote.

HNmember

Xe tăng
Cái vụ này hay đây! Cảm ơn các Bác đã khám phá và chia sẻ kinh nghiệm.

vanphiet

Xe buýt
Hôm nay em up nốt ảnh lên để các bác tham khảo:
-Đầu tiên là vị trí lỗ hút của gió trong, nó ở ngay sau hộp đồ bên phụ:

-em cắt một miếng lọc vừa đúng bằng cái lỗ đó

-sau đó đặt vào trước lỗ hút

mặc dù không có vj trí để lắp nhưng vẫn được.
-về lọc gió ngoài,các bác tháo 3 cái lẫy sắt này ra:

-nhấc tấm nhựa lên sẽ thấy cái hộp nhựa phía ngoài lỗ hút gió ngoài:

-cứ kéo cái hộp đó ra(có 4 cái móc nhựa nhưng rất dễ tháo) sẽ thấy lỗ hút gió ngoài:

-em dùng các tấm lọc dán phía ngoài cái hộp nhựa rồi khâu các mép lại như này:

-Sau đó lắp lại là ok:

digger

Xe tăng
Hay quá Phiết ạ
Lúc nào rảnh cũng phải hí hoáy mới được

Gowind

Xe tải
Nghĩa là chỉ cần bọc miếng lọc vào ngay các cửa hút gió vào (trong và ngoài) là có thể chủ động lọc bụi từ đầu nguồn. Mai em sẽ thử với cửa ngoài trước vậy. Hôm trước hỏi mấy chú kỹ thuật của Ford HN em cũng đã nghĩ đến ý này. Không biết bộ này của bác giangnam lắp vào đâu nhỉ? http://phutungford.com.vn/vi/spct/id113/Loc-gio-dieu-hoa-Fiesta/

crazycoder

Xe tải
Bác Phiết lọ mọ thế. Cám ơn bác chia sẻ cho anh em.
Bác dùng bông có bị kín quá không? Hay chỉ nên dùng khăn xô hay dùng cho bọn trẻ con là được nhỉ?
Với lại trônng cái hộp nhựa lấy gió ngoài có vẻ nhưng không thiết kế để có tấm lọc mà chỉ thế là đủ chứ không phải do Ford VN ăn bớt đi nhỉ???

FordAT

Xe tăng
Cám ơn cụ vanphiet, cụ nghiên cứu tỉ mỉ quá giúp anh em hiểu biết hơn rất nhiều. Thì ra cái phần lọc gió chính lại ko phải là cái miếng dày như clip hướng dẫn của tây lông.

Mazspeed

Xe container
Chính thức xác nhận là xe Ford chỉ có Mondeo mới có lọc gió còn các loại khác kể cả Fiesta là ko có. Bảo sao có tý mùi là ko tránh dc khi ko có lọc gió.
Đúng là lởm kinh có cái lọc gió chả biết có đắt ko mà cũng ko có Fo`VN ơi là FO`, hỏi mua thì cũng chả có ...
Vì khi lấy gió trong rồi có lúc lấy gió ngoài do sấy kính nên chuyện bụi hút vào ko bị ngăn bởi màng lọc gió(có lọc gió đâu mà ngăn), nên chuyện mùi , bụi bẩn ,vi khuẩn vào xe qua hộc gió là ko tránh khỏi.

Có thể cảm giác ko mùi nhưng sự thực là rất ko tốt cho sức khỏe vì không có lọc gió, lọc gió dc ví như cái khẩu trang khi đi xe máy vậy.

Em cũng cảm thấy vài hôm nay đi xe hơi mệt mỏi và buồn ngủ, trước ko thấy thế.
Có thể do không khí ko dc trong lành trong xe.
Nên theo em là phải lắp đầu tiên, ko biết bao h cụ GiangNam mới có nhỉ hay có cụ nào biết ai bán lọc gió FIesta ko em cần gấp.

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?high=&m=4223815&mpage=4#4264175.
Lọc gió mà lại chống được cả mùi với vi khuẩn thì kinh quá nhể, giống máy lọc nước Căng gu du :)) :)) :)).

Sonata95

Xe máy
Theo Em bít thông tin từ Kỹ thuật của Ford Vn thì tất cả các xe từ 2009 trở lại đây trừ Mông Đau là không có lọc gió điều hòa. và điều quan trọng được các kỹ thuật Ford tư vấn là khi đỗ xe qua đêm, các bác nên vặn hết cửa lấy gió điều hòa vào nấc lấy gió trong. Nếu để gió ngoài thì cửa gió mở, mùi ô nhiễm của nơi đỗ xe hoặc côn trùng, sâu bọ sẽ chui vào hệ thống điều hòa của các bác.

hoiandng

Xe hơi
Dùng LifePro đi đã!
Chính thức xác nhận là xe Ford chỉ có Mondeo mới có lọc gió còn các loại khác kể cả Fiesta là ko có. Bảo sao có tý mùi là ko tránh dc khi ko có lọc gió.
Đúng là lởm kinh có cái lọc gió chả biết có đắt ko mà cũng ko có Fo`VN ơi là FO`, hỏi mua thì cũng chả có ...
Vì khi lấy gió trong rồi có lúc lấy gió ngoài do sấy kính nên chuyện bụi hút vào ko bị ngăn bởi màng lọc gió(có lọc gió đâu mà ngăn), nên chuyện mùi , bụi bẩn ,vi khuẩn vào xe qua hộc gió là ko tránh khỏi.

Có thể cảm giác ko mùi nhưng sự thực là rất ko tốt cho sức khỏe vì không có lọc gió, lọc gió dc ví như cái khẩu trang khi đi xe máy vậy.

Em cũng cảm thấy vài hôm nay đi xe hơi mệt mỏi và buồn ngủ, trước ko thấy thế.
Có thể do không khí ko dc trong lành trong xe.
Nên theo em là phải lắp đầu tiên, ko biết bao h cụ GiangNam mới có nhỉ hay có cụ nào biết ai bán lọc gió FIesta ko em cần gấp.

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?high=&m=4223815&mpage=4#4264175.

hoiandng

Xe hơi
Hóa ra bị bụi mắt là thật chứ ko phải tâm lý. Kinh nghiệm của em là hạn chế lấy gió ngoài và luôn bật chế độ đảo khí trong xe. Các cụ lưu ý, nếu ko bấm nút đảo gió trong xe (nút trên nút bật A/C) thì kể cả để quạt gió nấc 0 vẫn có gió + bụi + khói vào xe.
Cái này hay cần học hỏi, để em quote lai nhé.

hoiandng

Xe hơi
Hóa ra bị bụi mắt là thật chứ ko phải tâm lý. Kinh nghiệm của em là hạn chế lấy gió ngoài và luôn bật chế độ đảo khí trong xe. Các cụ lưu ý, nếu ko bấm nút đảo gió trong xe (nút trên nút bật A/C) thì kể cả để quạt gió nấc 0 vẫn có gió + bụi + khói vào xe.
Xe focus cái nút đảo gió nó nằm ở đâu vậy cụ? Trên nút AC là dàn âm thanh mà?

digger

Xe tăng
có cái này hay này,không biết có bác nào thử chưa.Để ít nữa em nghiên cứu xem sao.
http://www.otosaigon.com/forum/Một-cách-tăng-hiệu-quả-máy-lạnh-Đã-có-hình-m4265623.aspx
Hay quá Phiết ơi, anh cũng vừa đọc
Em là dân kỹ thuật thử làm chuột bạch mày mò để anh em học tập nhé (không vote được nữa vì vừa vote lúc nãy xong)
Nếu làm thế này được thì đến mùa hè tháo ra đấu tắt, mùa đông đấu lại chư cũ
Nước chảy ra đó chắc là nước làm mát máy, nếu chảy ra một ít thì mình châm thêm vào
Nhưng nếu không phải là nước làm mát thì hơi mệt đấy, (để tí nữa xem đường ống đó dẫn từ đâu tới)

vanphiet

Xe buýt
chính xác nó là nước làm mát động cơ và cũng chuyển động tuần hoàn nên nếu ta nối tắt cũng không ảnh hưởng gì cả.vấn đề là làm sao cho chắc chắn vì áp suất và nhiệt độ nó khá cao.
Em thì chẳng bao giờ dùng tính năng sưởi cả vì mùa đông vẫn dùng bên lạnh mà.em nghĩ tính năng sưởi chỉ phù hợp với nơi khí hậu dưới 0 độ thôi ạ, chứ mùa đông của mình bên ngoài 12 độ mà ngồi trong xe vẫn thấy nóng,mà để giảm hơi mờ mấy hôm trời mưa rầm thì phải dùng hơi lạnh và khô thì nó mới hết chứ bật bên sưởi càng mờ thêm.

HNmember

Xe tăng
Ko cần thiết phải tháo ra các Kụ ợ. Kụ nào muốn tiết kiệm thì khi chạy dàn lạnh nên để nấc gió 1 và vặn hết về bên xanh, khi nào thấy rét thì tắt AC đi là OK. E thấy mấy hôm trời lạnh mà ko có tính năng sưởi cũng gay, còn tháo đi thì mùa hè sẽ ko điều chỉnh được nhiệt độ vì điều hòa FFi là điều hòa cơ.

Sonbh

Xe tăng
Báo cáo các cụ là lọc gió điều hòa của Fi là có 02 cái, em đang nghiên cứu cách lắp và sẽ lắp thử trước, thành công sẽ chụp ảnh lên cho các cụ lắp ah, Focus của em đã lắp thành công lọc gió điều hòa bằng than hoạt tính rồi ah. Một vài hình ảnh em lắp trên xe của em đây ah

Chỉnh sửa cuối:

QuangTN

Xe buýt
Em thấy happy với điều hòa FFi lắm. Mùa hè hiếm khi vặn quá bán nấc lạnh điều hòa. Em mới phát hiện ra nếu mùa lạnh chỉ bật điều hòa hơi ấm thôi (có bật AC, lấy gió trong) thì ko bị mờ kính.