Xe Fiesta có lọc gió điều hòa ko ạ?

Lx2009

Xe buýt
Hôm trc em đi bảo dưỡng ở HN F cậu kĩ thuật viên nói đi tập huấn về FI rồi ko thấy nhắc j đến lọc gió điều hòa => chắc chắn là không có đâu các cụ ạ, thôi anh em mình tìm đc ở đâu có thì lắp thêm cho nó sạch phổi. Chẳng riêng j F mà họ hàng nhà TOY cũng thế, xe lắp ở vn mình nó thế

FordAT

Xe tăng
Nói đến chuyện thiếu em thấy y như đi biển Sầm Sơn, ăn ghẹ 1 kg cân đủ thì 90.000d , cũng với 1 kg nếu ăn kiểu cân thiếu thì 60.000d, nên các bác mua rẻ cũng đừng vội mừng vì là hàng thiếu 1kg ăn 6 lạng=)).
Em đi cách đây cũng 3 năm thì phải, kiểu như bán ô tô ở VN vậy. .... họ ko công khai nhưng với giá tiền bán xe niêm yết thì là hàng thiếu cân thôi:D

Walkalone

Xe đạp
Lục lọi trên mạng, thấy bên nước ngoài cũng không rõ chuyện này, e mạng phép post lên để các bác tham khảo

Hộp lọc gió cabin

Nó trông như thế này

1. Tháo tấm chắn bên phụ dưới tay số ra

Sử dụng vít

Nó trông như thế này và tầm 4, 5 con để mở hết

Sau khi mở

Tháo con cảm biến nhiệt màu xanh ra cẩn thận

Tháo hộp đồ bằng cách ấn vào một bên và kéo ra

Nó trông như thế này

Tháo phần dưới của ống sưởi ra về phía sau, nhớ chiều của ống này để lắp lại, lưu ý lắp lại ống này khá là khó để vào khớp như cũ

Tháo hai con vít nhựa dưới hộp găng tay

Như thế này nà :))

lấy nó ra lun

6. Bi giờ mấy bác có thể tháo cái lọc gió ca bin ra, bằng cách tháo 5 con ốc, lưu ý là cần lun một cái gương nhỏ và đèn pin vì hai con ốc trên cùng nằm trong kẹt, rất khó luồn đồ chơi vô để mở ra

Lấy lọc gió cabin ra cẩn thận vì chắc chắn nó khá dơ, đen thùi như trong hình như dzầy (*** nó thiết kế filter gì trong gốc, khó thay, cái này phải thay thường xuyên, ảnh hưởng sức khỏe thế, *** nó, không biết Ford VN có lắp không nữa, bác Petrol hỏi giúp trước khi AE mở ra để lắp nhé)

Khi lắp cái mới vào nhớ đúng chiều gió nhé

Lưu ý các khớp nối khi lắp lại nhé

Các tấm nhựa này có rất nhiều khớp , nên thủ con dao nhỏ để lèn các khớp này nhé, bi giờ thì các bác chắc chắn có được làn gió trong lành cho gia đình, e bé roài

Walkalone lược dịch theo: http://www.fiestafaction....abin-air-filter-5.html

FordAT

Xe tăng
Lắp khó vậy à, nhìn hình em đã chả dám tháo ra rồi lằng nhằng quá. Tháo ra xong lắp lại ko dc thì bỏ mệ chứ chả chơi.
Em nhìn thấy con ốc trong hình kia y hệt con ốc thừa trên xe em rồi. Làm ăn như **** tháo ra thì đủ lắp vô thừa 1 con ốc...

Cái lọc gió này hay phải thay và vệ sinh mà sao lắp chỗ hiểm quá nhỉ. Tháo ra em sợ lắp lại ko dc chuẩn nhất là cái ống thổi gió gầm xe phải lựa theo tay nhìn vào ko dc vì góc hẹp.

Chỉnh sửa cuối:

Walkalone

Xe đạp
Xe e lúc mới lấy cũng có một con ốc ngàm không biết ở đâu....

Mà nói thật là không biết Ford VN có lắp lọc gió cabin này không, nếu không thì e đặt mua về lắp, mỗi lần tháo ra quá cực, mà gọi cho các đại lý, nhân viên KT, chả ai biết! thế mới ghê

D.L

Xe đạp
Nhìn hình bác tháo mà đổ cả mồ hôi! Thôi, kệ nó, tính sau vậy!

FordAT

Xe tăng
Không phải bác nào VN mình tháo đâu cụ ơi, cụ nhìn kỹ dùm em cái tay xem lông vàng ạ. Tây lông nó tháo đấy. lằng nhằng thấy ghê.

TuanAnhDT

Xe tải
Các cụ mà tháo xe thì càng phải nắn nót hơn nhiều vì đơn giản chất lượng mấy cái kết cấu nhựa kia xe sx tại Vn = 1/10 so với xe sx tại Mẽo :D, Léng phéng nó gãy như chơi.

vanphiet

Xe buýt
chính xác là con fiesta này không có lọc gió điều hòa,mặc dù vẫn có vị trí để lắp hôm nay em đã kiểm tra.vào đại lý hỏi thì họ bảo ford chỉ duy nhất mondeo là có.em hỏi mua của fiesta thì họ bảo không có, không biết có bác nào nhập cái này về phục vụ anh em không nhỉ.
Khi mở tấm nhựa ra (có đúng 1 con ốc) sẽ thấy như vậy:

Nhìn vào bên trong sẽ thấy các rãnh để lắp tấm lọc:

Con fiesta này tháo ra rất dễ,chỉ 10 phút là xong.

Chỉnh sửa cuối:

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Lọc gió ca bin và lọc gió điều hòa mình đã thấy bên China họ bán rồi, nhưng do chưa biết bên VN lại bị cắt, nên không để ý, đợt này cuối năm công ty nhiều việc quá chả có time vào đọc bài trên đây, hôm nay thấy mấy chú gọi điện hỏi cái này e mới chui vô đây đọc bài thì mới biết chuyện này, đêm nay lại mò mẫm xem bên China họ làm thế nào, sáng mai ra tháo xe của mình để tìm hiểu...

crazycoder

Xe tải
Các bác FFi nào định nhập tấm lọc về thì ới anh em đặt chung cái nhé. Về trang bị hết cho đảm bảo vệ sinh cho con cái nhà mềnh nhỉ?

Mà nhân đây em kêu gọi hội FFi offline cái Tất niên đê. Cafe sáng với nhau chia sẻ kinh nghiệm cũng được mà. Gì cứ phải đánh chén đâu.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com

FordAT

Xe tăng
Hay quá, cụ GiangNam QN, em xin đặt lọc gió Fiesta. Có gì cụ tổng hợp anh em làm 1 buổi off đi có gì đóng cốp và cụ chào hàng cho anh em tham khảo có rất nhiều ng khoái đấy:D.

Lx2009

Xe buýt
cụ ship về đi em làm 1 cái, xong tiện cụ chỉ xem lắp đc ở đâu em đến lắp

vanphiet

Xe buýt
Em cũng đặt gạch phát. cái này khá quan trọng vì môi trường của mình quá bụi luôn.

hoiandng

Xe hơi
Xe focus 1.8 AT 2011 có lọc gió trong và ngoài ko các bác? Nếu ko có để mua về lắp vào.

FordAT

Xe tăng
Fiesta loại xe mới nhất mà ko có thì các cụ ko nên mong các xe thế hệ trước dc lắp ạ.
Em là em cứ phải để ý cái vụ lọc gió trước, sức khỏe quan trọng nhất sau đó mới đến đẹp đẽ dc.
Nhà thì toàn con nít, không khí ô nhiễm trong khoang máy nó thổi vào thì bẩn lắm. Các cụ cứ bật nắp capo lên xem cái khoang máy các cụ thì hiểu:D.
VỚi lại điều hòa toát ra hơi nước bị ẩm đọng lại trong cổ gió, tạo thành ra vi khuẩn sinh sôi nảy nở trong đấy, rồi ẩm mốc, lá cây , bụi ... cộng dồn vào thổi vào cái khoang xe kín mít thì các cụ nghĩ thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Fiesta loại xe mới nhất mà ko có thì các cụ ko nên mong các xe thế hệ trước dc lắp ạ.
Em là em cứ phải để ý cái vụ lọc gió trước, sức khỏe quan trọng nhất sau đó mới đến đẹp đẽ dc.
Nhà thì toàn con nít, không khí ô nhiễm trong khoang máy nó thổi vào thì bẩn lắm. Các cụ cứ bật nắp capo lên xem cái khoang máy các cụ thì hiểu:D.
VỚi lại điều hòa toát ra hơi nước bị ẩm đọng lại trong cổ gió, tạo thành ra vi khuẩn sinh sôi nảy nở trong đấy, rồi ẩm mốc, lá cây , bụi ... cộng dồn vào thổi vào cái khoang xe kín mít thì các cụ nghĩ thế nào.
Tối qua cho ông anh họ mượn xe đưa con đi sinh nhật, do xe đi 2 gia đình nên hơi chật ông ý phải bật chút điều hòa cho thông khí, để trẻ con dễ chịu.... Sau khi trả xe ông ý bảo sao xe bật điều hòa có mùi ẩm mốc, mùi lá cây...., khó chụi lắm chú ah, có khi chú phải đi kiểm tra điều hòa đi, e chỉ biết bảo "vâng"... xấu hổ quá chả dám nói là xe e không có lọc gió điều hòa nên nó có nhiều mùi đó... Ra tết e sẽ sử lý ngay vụ này mới được

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
Tối qua cho ông anh họ mượn xe đưa con đi sinh nhật, do xe đi 2 gia đình nên hơi chật ông ý phải bật chút điều hòa cho thông khí, để trẻ con dễ chịu.... Sau khi trả xe ông ý bảo sao xe bật điều hòa có mùi ẩm mốc, mùi lá cây...., khó chụi lắm chú ah, có khi chú phải đi kiểm tra điều hòa đi, e chỉ biết bảo "vâng"... xấu hổ quá chả dám nói là xe e không có lọc gió điều hòa nên nó có nhiều mùi đó... Ra tết e sẽ sử lý ngay vụ này mới được
Cái vấn đề bụi và lá cây thì chắc chắn là ko tránh khỏi với xe gửi ko có gara hoặc mái che, mà ở HN kiếm dc mấy chỗ có mái che hoặc ga ra riêng đây.
Nên bụi sau 1 ngày cứ gọi là dày hàng mm đấy là trên mặt kính chưa kể gió thổi bụi nó đánh võng lọt khe xuống khoang máy là bt, lá cây thì cứ gọi là bát ngát.
Các cụ mở dùm em nắp capo trống nó lên, lấy đèn pin soi dùm em vào cái mấy cái khe dưới cái gạt mưa mà xem. Bẩn thì cứ gọi là vô địch, côn trùng chết, bụi + nước đóng thành bùn chỗ đấy luôn, chưa kể lá cây đang trong kỳ phân hủy.
Mà cái chỗ đấy nằm ở giữa kính lái có cửa mình đẩy gió vào khoang xe.
Xe nào ko mùi em ạ luôn.
Ra tết cụ nhớ làm luôn và ngay nhé:D. ANh em ngóng tin cụ lắm đấy...

Chỉnh sửa cuối: