Xe FC-1.8MT bị giật

thanhsondlbk

Xe tải
Thưa các bác chạy xe FC số sàn, hiện nay xe của em FC-1.8MT bắt đầu bị hiện tượng có 1 tầm ga bị nghẹt nghẹt, xe đi ở tầm ga này bị giật và kêu khùng khục, đạp ga quá lên thì không bị (lúc xe mới cũng không bị). Xe em mới chạy được 5000km. Em mới chạy xe nên chưa có kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo!

sieutruong

Xe tải
Lúc nó giật giật là nó đang xuất....đới:21:

Số 4 của FC mà chạy vòng tua 1000-1200 thỉnh thoảng bị giật (có lẽ bộ ECU của nó hơi bị ngu ngu nên kg biết thêm hay bớt xăng cho vừa). Vì thế bác để ý thấy xe hơi đuối máy thì về số 3 luôn (cùng tốc độ vòng tua sẽ lên lại cỡ 1500) sẽ kg giật.

thanhsondlbk

Xe tải
Nhưng xe của em bị giật khi đi số 1 và 2 thui, mà chỉ có 1 tầm ga bị giật cụ thể thế này: xe đang ở số 1 hoặc 2 mớm ga = không giật; đạp thêm 1 tý = giật kêu khùng khục; đạp tiếp = lại không giật.

ichbinminh

Xe buýt
Nhưng xe của em bị giật khi đi số 1 và 2 thui, mà chỉ có 1 tầm ga bị giật cụ thể thế này: xe đang ở số 1 hoặc 2 mớm ga = không giật; đạp thêm 1 tý = giật kêu khùng khục; đạp tiếp = lại không giật.
Hay là tại chân của bác bị ca -mơ-run khi rón rén "đạp thêm 1 tý" nhờ *-)

thanhsondlbk

Xe tải
Cho mấy ông thử ai đi cũng bị bác ạ!

demonvn

Xe hơi
Thưa các bác chạy xe FC số sàn, hiện nay xe của em FC-1.8MT bắt đầu bị hiện tượng có 1 tầm ga bị nghẹt nghẹt, xe đi ở tầm ga này bị giật và kêu khùng khục, đạp ga quá lên thì không bị (lúc xe mới cũng không bị). Xe em mới chạy được 5000km. Em mới chạy xe nên chưa có kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo!
Xe em cũng FC-MT 1.8 mới chạy được hơn 1.200K, chưa thấy có hiện tượng này, chỉ khi nào chạy số 4 hoặc số 5, khi bị mất trớn, em lại lùi về số 3 hoặc 2 tùy theo tốc độ xe (đồng tốc) thì không bao giờ bị kêu khùng khục. Trong thời gian còn bảo hành em khuyên bác mang đến đại lý kiểm tra cho lành nhé.(b)

thanhsondlbk

Xe tải
Hôm nay em mang ra thợ kiểm tra, ông thợ ngó nghiêng một lúc tháo bugi ra kiểm tra đánh sạch rồi phán: " Bác mang về Đại lý để nó kiểm tra xem"??? Sau khi lắp bugi vào thì lại không bị giật rồi he... he...!!!. Theo các bác nó tại bugi hay tại cái gì...bên trong?

Hôm nay em mang ra thợ kiểm tra, ông thợ ngó nghiêng một lúc tháo bugi ra kiểm tra đánh sạch rồi phán: " Bác mang về Đại lý để nó kiểm tra xem"??? Sau khi lắp bugi vào thì lại không bị giật rồi he... he...!!!. Theo các bác nó tại bugi hay tại cái gì...bên trong?
Khi bác bật máy lạnh có còn bị không?

toy=k+n

Xe tải
xe em at cũng bị vậy nhiều lúc đang ở số 2 đạp nhẹ ga thì nó bị hẫng kiểu như hết xăng ý nhưng ko phải lúc nào cũng bị :102:

xe em at cũng bị vậy nhiều lúc đang ở số 2 đạp nhẹ ga thì nó bị hẫng kiểu như hết xăng ý nhưng ko phải lúc nào cũng bị :102:
Con này, đi số 1, 2 thì thả garangty cho nó tự kéo, còn kg thốc ga cho nó vọt. Nếu chỉ nhấp nhấp, thế nào nó giật đấy.

Giống Mẽo có khác ! :21::21::21:

toy=k+n

Xe tải
Con này, đi số 1, 2 thì thả garangty cho nó tự kéo, còn kg thốc ga cho nó vọt. Nếu chỉ nhấp nhấp, thế nào nó giật đấy.

Giống Mẽo có khác ! :21::21::21:
HÀ LỘi khó đi lắm bác ui , toàn phải dí nhẹ ga thôi :'(

3Lazang

Xe tăng
Xe em cũng giống xe bác FC MT:ohmy: , chạy được 2 vạn thì thấy chân côn luôn phải mớm không thì xe cứ giật đùng đùng khi ở tốc độ < 30km/h. Mang ra hãng kt nó vệ sinh bộ lọc gió xong rồi bảo ko sao , em đi vẫn thấy không được như trước . :77:
Bác chủ thớt lau buzi xong thì hết a` . Có gì cho em tí kinh nghiệm nhé (b)

Xe giật kg phải do bugi đâu, các bác đừng tháo ra tháo vào mà rách việc.
Em để ý thấy FC kg chạy máy lạnh thì máy bị yếu. Nếu bật điều hòa thì xe chạy ngon trớn hơn. Để garangty rà phanh có hiệu quả đấy.

3Lazang

Xe tăng
Xe giật kg phải do bugi đâu, các bác đừng tháo ra tháo vào mà rách việc.
Em để ý thấy FC kg chạy máy lạnh thì máy bị yếu. Nếu bật điều hòa thì xe chạy ngon trớn hơn. Để garangty rà phanh có hiệu quả đấy.
Em cứ nghĩ chạy điều hòa thì máy sẽ yếu đi chứ . không biêt bệnh này có phải do côn hay do lọc gió hay do cái giề , em thì chịu cứng rồi . Để garanty rà phanh là sao hả bác.
Bác nào khám em cái (b)

thanhsondlbk

Xe tải
Cái vụ chỉnh chọt này thì em hơi ngu ngu chỉ thấy thợ nó làm thế này: Tháo bugi ra nó phán là thiếu xăng, em thấy đầu chấu bugi trắng tinh nhưng mà ở mép thì muội đen xì, sau đấy nó cọ sạch rồi lắp vào. Tháo tiếp lọc gió ra xem nhưng thấy còn sạch lắm thổi xịt hơi cũng không thấy có bụi (em mới đi được 4.500km toàn đường nhựa). Hết. Chạy từ hôm kia đến bây giờ không thấy bị giật nữa còn bảo tại cái gì thì em chịu. Bác gì nói chuẩn đới đi số 2 bị giật rõ nhất ở tốc độ dưới 30km.

dang_tim_xe

Xe điện
Vệ sinh lại kim phun xăng cụ ạ. Họ có cái dung dịch xịt rửa kim phun, xịt sạch đi là hết hẳn bệnh.

1/ Em cứ nghĩ chạy điều hòa thì máy sẽ yếu đi chứ .
2/ không biêt bệnh này có phải do côn
3/ hay do lọc gió
4/ Để garanty rà phanh là sao hả bác.

1/ Khi chạy điều hòa, tải nặng => máy nó tự động tăng công suất (thêm xăng, thêm gió...) , nếu sự "thêm" này chuẩn hơn khi chạy không có điều hòa (khả năng bị thiếu xăng - vì bác nào mở bugi ra thấy trắng) thì khi có chạy điều hòa máy sẽ đủ công suất và làm việc ổn định hơn.

2/ Nếu khi cắt và nhả côn, đổi số mà vẫn "ngọt" thì không phải tại côn.

3/ Tình trạng thiếu xăng (bugi bạc đầu) chứng tỏ lọc gió ngon, kg khí đủ. Thổi bụi cũng thế mà thôi.

4/ Đi số 1 hoặc số 2 ở phố đông người, khi xe đã chạy ổn định thì nhấc hẳn chân ga ra ngoài. Cần chạy chậm lại thì rà nhẹ chân phanh, nếu xe khựng thì mới vê côn.

Em đồ rằng các trục trặc của FC là do thiết kế. Vì khi phi nhanh, nó vận hành rất OK nhưng chạy chậm lại có vấn đề. :102::102:

Một vấn đề nữa là do sử dụng. Xe mới không nên loanh quanh trong phố cả tháng. Rảnh rỗi phải cho nó chạy đường dài một chuyến để cho máy móc trơn tru (ví dụ cuối tuần phi về Đồ sơn ăn ghẹ rồi lên lại chẳng hạn).
(Xe em cứ 1K loanh quanh trong phố là phải kiếm cớ làm một chuyến cỡ 200km. Ra quốc lộ cứ 80-90km/h đều đặt cho máy nó nhẹ bớt đi. Bao giờ lên cỡ 10K thì mới thôi).

3Lazang

Xe tăng
1/ Khi chạy điều hòa, tải nặng => máy nó tự động tăng công suất (thêm xăng, thêm gió...) , nếu sự "thêm" này chuẩn hơn khi chạy không có điều hòa (khả năng bị thiếu xăng - vì bác nào mở bugi ra thấy trắng) thì khi có chạy điều hòa máy sẽ đủ công suất và làm việc ổn định hơn.

2/ Nếu khi cắt và nhả côn, đổi số mà vẫn "ngọt" thì không phải tại côn.

3/ Tình trạng thiếu xăng (bugi bạc đầu) chứng tỏ lọc gió ngon, kg khí đủ. Thổi bụi cũng thế mà thôi.

4/ Đi số 1 hoặc số 2 ở phố đông người, khi xe đã chạy ổn định thì nhấc hẳn chân ga ra ngoài. Cần chạy chậm lại thì rà nhẹ chân phanh, nếu xe khựng thì mới vê côn.

Em đồ rằng các trục trặc của FC là do thiết kế. Vì khi phi nhanh, nó vận hành rất OK nhưng chạy chậm lại có vấn đề. :102::102:

Một vấn đề nữa là do sử dụng. Xe mới không nên loanh quanh trong phố cả tháng. Rảnh rỗi phải cho nó chạy đường dài một chuyến để cho máy móc trơn tru (ví dụ cuối tuần phi về Đồ sơn ăn ghẹ rồi lên lại chẳng hạn).
(Xe em cứ 1K loanh quanh trong phố là phải kiếm cớ làm một chuyến cỡ 200km. Ra quốc lộ cứ 80-90km/h đều đặt cho máy nó nhẹ bớt đi. Bao giờ lên cỡ 10K thì mới thôi).
Thế thì lỗi này của nhà sản xuất rồi , em không quan tâm nữa . Em nghe bác thỉnh thoảng phải cho xe đi ăn ghẹ cho nó êm xe nhể :21:(b)