Xe em leo dốc Sapa, kim nhiệt lên vạch đỏ

PersonaHung

Xe buýt
Update: Sau đợt 30/4 đi về em cho xe đi kiểm tra thì thấy hao dầu, xả ra 3 lít, đổ vào 4 lít :D
cũng may là kim nhiệt cao em dừng lại nghỉ, nên chưa bị thổi gioăng máy :)
xe em là Nissan X-Trail 2006, đợt tết em đi Sapa, leo lưng chừng dốc (đã tắt điều hòa) em hoảng quá khi thấy kim báo nhiệt lên tới vạch đỏ, em vội dừng xe nghỉ 1 lát, thấy mùi khét lẹt (nhưng chưa bốc khói :D)

Lúc sau đề nổ máy lại thấy kim về vạch giữa, nhưng cứ lúc nào dốc cao là nó lại lên ngấp nghé vạch đỏ, vừa đi vừa nghỉ, cuối cùng em cũng lên được tới Sapa.

Lúc xuống đèo thì ko thấy nhiệt độ tăng.

Em muốn hỏi các cụ là xe em bị bệnh két nước hay tại vì em ko biết cách đi lên dốc nên làm máy nó nóng ạ. Nước làm mát của xe ko bị hao.

Xe em AT, lên dốc thì em cứ nhấn ga thôi.
30/4 tới em lại đi Sapa phát nữa, sợ lại phải nghỉ giữa dốc thì hài lắm :))

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Máy nóng có thể do thiếu nước, ko dùng đúng loại nước làm mát, hay do quạt két nc yếu. Cụ nên đi kiểm tra ở gara trước khi tiếp tục leo núi ạ:-?

binhfantasy

Xe buýt
Lên đèo dài số AT thì phải bấm số O/D hoặc dùng số sport 1 hoặc 2 mà đi. Cụ đi nguyên số D thì máy nóng là đúng rùi

vandoi112

Xe buýt
Lên đèo dài số AT thì phải bấm số O/D hoặc dùng số sport 1 hoặc 2 mà đi. Cụ đi nguyên số D thì máy nóng là đúng rùi
Lên dốc thì cứ D mà đi liên quan gì O/D với cả sport 1 hoặc 2 cụ.

binhfantasy

Xe buýt
dốc ngắn chả sao, nhưng dốc dài chỉ đi D thì giống cụ chủ lại gặp cái đỏ đỏ. Về số thấp giúp giảm tải cho máy tăng momen xoắn tăng sức mạnh cho xe, hỗ trợ xe khi leo đèo vượt dốc giống số sàn khi leo dốc hoặc vượt xe khác phải về số thấp thôi. Cụ cứ hỏi anh G về các tính năng của số AT mà sử dụng cho phù hợp theo tình hình thực tế. Nhiều tài chỉ biết mỗi D nên máy nhanh tã, phanh nhanh hỏng hơn bình thường

daquydailoc

Tháo bánh
dốc ngắn chả sao, nhưng dốc dài chỉ đi D thì giống cụ chủ lại gặp cái đỏ đỏ. Về số thấp giúp giảm tải cho máy tăng momen xoắn tăng sức mạnh cho xe, hỗ trợ xe khi leo đèo vượt dốc giống số sàn khi leo dốc hoặc vượt xe khác phải về số thấp thôi. Cụ cứ hỏi anh G về các tính năng của số AT mà sử dụng cho phù hợp theo tình hình thực tế. Nhiều tài chỉ biết mỗi D nên máy nhanh tã, phanh nhanh hỏng hơn bình thường
cụ leo dốc thì để D nó cũng tự nhày về số 1 số 2 cụ ạ, chả mấy khi nó lên số 3 đâu mà phải dùng d1 d2 để tránh xe nó lên số 3 vì phải chạy 55km/h mới nhảy số 3. Dùng d1 d2 để đổ dốc thôi.

vandoi112

Xe buýt
Khi lên dốc để D thì nó cũng chỉ đi số 1 hoặc 2 thôi mà cụ. D tức là tự động chọn số. Chả nhé máy tính chọn lại thua con người chọn hay sao cụ.

Muon_biet

Xe cút kít
Khi lên dốc để D thì nó cũng chỉ đi số 1 hoặc 2 thôi mà cụ. D tức là tự động chọn số. Chả nhé máy tính chọn lại thua con người chọn hay sao cụ.
Nó nghĩ ra cái D1, D2 chính là để đi dốc đấy cụ ạ. Cụ leo dốc mà để D là không nóng máy mới lạ.

vanvuong

Tháo bánh
Em thấy xe at thì tùy loại người ta oánh dấu là D, D1, D2 hay D ,3,2 ..
Về bản chất là D thì nó sang số ở vòng tua máy khoảng 1,800. Các số còn lại sẽ sang số ở vòng tua 2,500 hoặc 3,000.
Vậy nếu tua máy vượt ngưỡng này, số sẽ nhảy lên.
Suy ra xe của cụ có vấn đề rồi ạ.
Em đi cam 2.0 full tải phi veo veo qua Pha đin ( chạy khá nhanh), mà không hề thấy hiện tượng gì cả.
Kể cả em đi santafe phi qua Ô quý hồ cũng full tải ( và chạy cũng nhanh, cứ để D mà dẫm) mà cũng chả thấy kim nhiệt nhúc nhích tẹo nào ạ.
Chỉ khi lười về số xe ì hơn chút thôi ạ.

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nói cho nhanh là kụ phải đi kiểm tra hệ thống làm mát, từ két có thủng k? đường ống có thủng K? vệ sinh toàn bộ két, thay nước làm mát theo đúng tiêu chuẩn khắc hết, xe e đã bị một lần y như kụ rồi. chả liên quan gì đến số D cả.

vietran

Xe ba gác
Cụ xui dại người ta, đi như cụ thì phá xe và đứng đường là thường.
Lên dốc thì xe nó sẽ lựa số thích hợp, cần về 1,2 nó sẽ về 1,2, dốc sapa thì thường với xe 2.0 (xtrail) trở lên nó sẽ bò số 3. xuống dốc mới cần đi số bán tự động để ghìm máy hạn chế dùng phanh. Xe em 3.0 khi xuống dốc Sapa thường em đi số 3 ở chế độ bán tự động.

XE cụ chủ kiểm tra hệ thống làm mát cho yên tâm.
Một khả năng nhỏ nữa là do cách đi, nếu tải nặng dốc cao xe số thấp mà phóng nhanh quá thì máy cũng bị nóng, số thấp thì bì chậm thôi, dốc cao đường vắng tít nhah là cũng nóng máy.

kduc

Xe Cứu Trợ
Khả năng lớn là két nước cụ cần thông rửa và kiểm tra cả quạt làm mát nữa.

Du_don

Xe điện
cụ cứ lo bò trắng răng! AT chứ có phải MT đâu mà phải số thấp hay số cao! Tự nó biết điều chỉnh xe sẽ đi số nào chứ! Cưỡng bức mới nhanh tã!
=))

Còn máy nóng thì đương nhiên do hệ thống làm mát rồi còn gì!

Chỉnh sửa cuối:

danca

Xe điện
E cứ tưởng đi xe AT nó nhàn ,đơn giản...té ra cũng phức tạp ,lằng nhằng phết các cụ nhỉ?E cũng định lên đời AT cho nó nhàn cái thằng người nhưng nghe các cụ luận giải rôm rả thế này thôi thì cứ MT cho nó khỏe óc để còn mưu tính việc khác =))

vandoi112

Xe buýt
Nó nghĩ ra cái D1, D2 chính là để đi dốc đấy cụ ạ. Cụ leo dốc mà để D là không nóng máy mới lạ.
Cụ về đọc lại hướng dẫn sử dụng xe đi nhé. D1, D2 người ta thường dùng để xuống những dốc dài ấy (khi đó không cần phải rà phanh liên tục).

anhtho

Xe ngựa
Thế thì có thể cụ chưa biết. Lái chưa thuần tay mà leo đèo cao (ví dụ Tam đảo hay Ba vì) thì kể cả AT cũng nên chạy số thấp. Một anh bạn em mới mua Focus 2.0 lên đền Thượng mà tới nửa dốc đã báo đèn loạn xạ. Em (đi xe khác) sang tư vấn chạy số thấp là thoải mái lên tận đỉnh không vấn đề gì.
Có thể cụ chủ cài D lên dốc Sapa nên mới vậy. Tất nhiên cũng cần check két nước làm mát.

vephiatay

Xe tải
Em cũng vừa chạy Sapa về, xe AT có chế độ hỗ trợ đổ dốc nên cứ để D cả lên và xuống

PersonaHung

Xe buýt
cám ơn các cụ tư vấn, chắc két nước xe e có vấn đề thật, để lần tới đi sapa em thử nhẹ nhàng chân ga xem có phải dừng nghỉ giữa đường ko :D
nếu nhiệt độ vẫn cao thì chuyến này về em đi kiểm tra hệ thống làm mát (quạt làm mát vẫn quay tít lúc kim báo nhiệt chạm vạch đỏ)