Xe dừng trên vạch kẻ sát lề đường có vi phạm luật?

Nấm mỡ

Xe điện
Lề đường tính từ mép vỉa hè cụ ạ. Khi dừng đỗ tránh miệng cống, hầm...được đè vạch sơn sát vỉa hè.
Theo dư định nghĩa của Bộ XD đã trích phía trước thì 'lề đường' là một thuật ngữ chỉ phần tiếp giáp với phần xe chạy để bảo vệ kết cấu mặt đường, thường tính từ mép phần xe chạy đến mép ngoài bó vỉa. Trên phần lề giáp phần xe chạy được kẻ một vạch sơn dẫn hướng.

Nếu có thể tham chiếu định nghĩa kể trên, theo cách hiểu của em thì lề đường chính là tính từ mép ngoài vạch sơn đến mép ngoài bó vỉa (nhìn về phía tim đường) chứ không phải tính từ mép vỉa hè đổ vào trong như bác (hình vẽ dưới).

Câu hỏi ở đây là 1) Cách hiểu khái niệm lề đường vận dụng trong Luật GTĐB như vậy đúng hay sai ?; 2) Nếu đúng, khi tồn tại cả lề đường và vỉa hè thì cần áp dụng "bánh xe gần nhất cách tối đa 25 cm" đối với cái nào (vì nếu áp dụng với vỉa hè thì rất nhiều đoạn đường không thể thực hiện được do cống sâu, do sạt lở,...) ?

Bác Đông có thể gửi thêm các câu này vào "Hộp thư giải đáp" cho tập trung không :D Hay đề nghị lãnh đạo OF đứng ra tập hợp thắc mắc rồi gửi lên hộp thư nhân danh tập thể cho hoành nhể :^)

Boing767

Xe điện
Dừng đỗ bây gìơ ở Hn thật khó khăn mà cãi nhau với xxx thì mệt người , đường nào khó dừng đỗ bây giờ là e tránh ..e cứ 2b cho lành !!!

phungquocvinh

Xe máy
Cụ hỏi XXX Cống đường cao tốc thì làm sao ạ???

xecu

Xe đạp
Em thấy một số cụ có tư duy: "đỗ xe cách mép vỉa hè 25cm mới đúng".

Giải thích vè luật thì đã như các cụ bình luận ở trên rồi. Em chỉ xin đưa ra một thực tế là rất rất nhiều đường phố hà nội cái rãnh thoát nước nó sâu đến 30cm. Vậy thì để đảm bảo cách mép vỉa hè 25cm, có phải cho bánh xe xuống cái cống đấy không?

:(:(:(:(:(:(:(:(

kdrongviet

Xe buýt
Website
thuymocgroup.com

Giải thích vè luật thì đã như các cụ bình luận ở trên rồi. Em chỉ xin đưa ra một thực tế là rất rất nhiều đường phố hà nội cái rãnh thoát nước nó sâu đến 30cm. Vậy thì để đảm bảo cách mép vỉa hè 25cm, có phải cho bánh xe xuống cái cống đấy không?

Em cũng nghĩ như cụ, dưng em toàn đỗ cạnh vạch trắng chứ chưa đỗ xuống cái "cống" như cụ nói bao giờ, và có thể do em may nên vẫn chưa bị vịn phát nào, chứ kiểu xxx nó cầm thước đo như hình ảnh đo xe của cụ chủ thớt thế kia thì em dính là cái chắc.
Và em dự không phải mình em và rất nhiều các cụ khác và đa số cũng đang hiểu và đỗ theo kiểu cách vạch sơn trắng < 25cm. 10 cụ đỗ em dự phải tầm 6-8 cụ hiểu và đỗ như em. Đơn giản chỉ cần vác máy ảnh đi cờ hụp sẽ có một đống luôn ợ!!!

xecu

Xe đạp
Em cũng nghĩ như cụ, dưng em toàn đỗ cạnh vạch trắng chứ chưa đỗ xuống cái "cống" như cụ nói bao giờ, và có thể do em may nên vẫn chưa bị vịn phát nào, chứ kiểu xxx nó cầm thước đo như hình ảnh đo xe của cụ chủ thớt thế kia thì em dính là cái chắc.
Và em dự không phải mình em và rất nhiều các cụ khác và đa số cũng đang hiểu và đỗ theo kiểu cách vạch sơn trắng < 25cm. 10 cụ đỗ em dự phải tầm 6-8 cụ hiểu và đỗ như em. Đơn giản chỉ cần vác máy ảnh đi cờ hụp sẽ có một đống luôn ợ!!!
Nói thật với cụ, em thì nghĩ thế này: các anh CSGT ở Hà Nội nói chung thường bắt đúng lỗi thôi (chỗ khác em ít lái nên không biết), thậm chí nhiều trường hợp không đúng lắm nhưng tuỳ theo điều kiện cũng chẳng bắt đâu. Nói chung CSGT cũng là người làm một nghề, nhiều bác cũng tử tế. Tuy nhiên, một số đ/c quá củ chuối như trường hợp của em hay của bác đi Hải Phòng bị bắt quả đo áp suất hơi bánh xe gì đó thì phải nói không thể tả được là cái loại gì. Em dự là các bác này sắp hết thời gian công tác nên sinh ra thế chứ được mấy đồng mà bị bao nhiêu thằng nó chửi cho thì cũng không thanh thản được

conmeo1

Xe buýt
Ui, hoá ra loanh quanh cũng toàn anh em nhà mình cả. Cám ơn cụ hôm đấy đã bảo vệ quyền lợi cho em. Sau lúc đấy, em đi được một đoạn thì các đồng chí cảnh sát bảo anh xe ôm đuổi theo bảo lấy bằng, anh xe ôm mất công chạy theo chẳng được gì nên chắc cũng định làm tí. Em nghĩ chắc các anh CSGT cũng định trả thôi chứ không định tiền nong gì nữa. Nhưng mà lúc đấy đang cú nên nghĩ cứ chấp nhận phạt rồi cho các chú lên mặt báo. Nhưng nghĩ lại bây giờ thấy cũng rách việc vì xã hội nó đã thế rồi làm ầm lên cũng mất thời gian, chẳng giải quyết vấn đề gì.

Thế mới thấy anh Nguyễn Đức Đông dám kiện CSGT thật là dũng cảm.
Thế cái vụ "đuổi theo bảo lấy bằng" là như thế nào, mấy chú công an cho xe ôm đuổi theo bảo về 1234 đường Láng lấy bằng hay quay lại xe ô tô của các chú ấy lấy bằng? Nếu là em mà ko mất tiền thì em quay lại lấy ngay, các chú trả bằng có nghĩa là đã thừa nhận cụ chủ đúng rồi. AQ một tý.

xecu

Xe đạp
Thế cái vụ "đuổi theo bảo lấy bằng" là như thế nào, mấy chú công an cho xe ôm đuổi theo bảo về 1234 đường Láng lấy bằng hay quay lại xe ô tô của các chú ấy lấy bằng? Nếu là em mà ko mất tiền thì em quay lại lấy ngay, các chú trả bằng có nghĩa là đã thừa nhận cụ chủ đúng rồi. AQ một tý.
Em chỉ thấy anh xe ôm bảo "quay lại lấy bằng đi kìa". Em đã định quay lại thì bác xe ôm lại bảo "700K nhé". Đang bận lại cũng vừa ấm ức nên em lượn luôn chứ có biết quay lại đâu đâu. Nhưng em dự là quay lại chỗ mấy Nguyễn Chí Thanh để lấy vì lúc đi về các anh CSGT còn đi chậm chậm ngắm xe em đến đoạn em rẽ mới thôi, còn em thì cứ phăm phăm về luôn không ý kiến ý cò gì nữa

Merc_MAX

Xe hơi
Em muốn hỏi là dừng/ đỗ xe trong khoảng 0.25m ấy là tính từ đâu?
- Từ vỉa hè ra
- Từ vạch trắng ra

Vì nếu tính từ vỉa hẻ ra thì chắc chắn sẽ chèn lên nắp cống
Nếu tính từ vạch trắng ra thì sẽ quá 0.25m tính từ vỉa hè
Trả lời được câu của cụ này thì là CỤ chủ thớt chốt được nè... chứ không lại theo Gương cụ Đông mất, nó bảo xxx làm đúng còn thiếu sai thì gặp GTCC ...
Còn trường hợp cụ nếu không trả lời được cấu trên thì nó nói xxx không ban hành không biết và cụ sai.

Ơ mà nhà iem nghe lói cụ cũng ợ trong ngành mà sao lại để thía này... CHẾT không. b-)

phungquocvinh

Xe máy
Hà Nội có đường có vạch vôi trắng có đướ̀ng không nên em cứ sát mép cống cho lành

Xuan Son

Xe buýt
Em chỉ thấy anh xe ôm bảo "quay lại lấy bằng đi kìa". Em đã định quay lại thì bác xe ôm lại bảo "700K nhé". Đang bận lại cũng vừa ấm ức nên em lượn luôn chứ có biết quay lại đâu đâu. Nhưng em dự là quay lại chỗ mấy Nguyễn Chí Thanh để lấy vì lúc đi về các anh CSGT còn đi chậm chậm ngắm xe em đến đoạn em rẽ mới thôi, còn em thì cứ phăm phăm về luôn không ý kiến ý cò gì nữa
Cụ có bao nhiêu ảnh chụp thì post hết lên đây đi. Chắc sẽ có cụ làm bên báo giúp được cụ đấy. Sao lúc đấy cụ không quay hình lại, quay cả CSGT và chức danh của họ? Lần tới mà bị như thế, cụ cứ rút điện thoại ra quay, xong rồi nhớ nói rõ tên đầy đủ của cụ, ngày tháng giờ quay cái clip đó, bên cạnh có các đồng chí CSGT tên A,B,C, xử lý vấn đề X,Y,Z nhưng tôi không phục vì CSGT bắt không đúng lỗi.... vân vân.... Cụ cứ rõng rạc vừa quay vừa nói như vậy thì sau này có bằng chứng quật lại CSGT chứ. Em thấy vụ này cụ gặp phải CSGT củ chuối. Éo có nhận thức của một con người, làm việc như 1 cái máy. Ngay cái đoạn vác thước ra đo đã chứng tỏ điều đó. Giờ cụ đã vào hoàn cảnh này thì phải làm căng lên, mang ảnh chụp tới chỗ cơ quan chức năng có thẩm quyền để đề nghị giải quyết, đòi lại giấy tờ về. Nhất quyết không chùn bước cụ nhé. Voka cụ 1 ly

Merc_MAX

Xe hơi
Cụ có bao nhiêu ảnh chụp thì post hết lên đây đi. Chắc sẽ có cụ làm bên báo giúp được cụ đấy. Sao lúc đấy cụ không quay hình lại, quay cả CSGT và chức danh của họ? Lần tới mà bị như thế, cụ cứ rút điện thoại ra quay, xong rồi nhớ nói rõ tên đầy đủ của cụ, ngày tháng giờ quay cái clip đó, bên cạnh có các đồng chí CSGT tên A,B,C, xử lý vấn đề X,Y,Z nhưng tôi không phục vì CSGT bắt không đúng lỗi.... vân vân.... Cụ cứ rõng rạc vừa quay vừa nói như vậy thì sau này có bằng chứng quật lại CSGT chứ. Em thấy vụ này cụ gặp phải CSGT củ chuối. Éo có nhận thức của một con người, làm việc như 1 cái máy. Ngay cái đoạn vác thước ra đo đã chứng tỏ điều đó. Giờ cụ đã vào hoàn cảnh này thì phải làm căng lên, mang ảnh chụp tới chỗ cơ quan chức năng có thẩm quyền để đề nghị giải quyết, đòi lại giấy tờ về. Nhất quyết không chùn bước cụ nhé. Voka cụ 1 ly
Cụ xuan son nói đúng đó, cụ chủ thớt phải chiến đấu cho nó ra khoai ra ngố nhé... Thích nà chén!!!
Iem vodka cụ 1chai ná men xịn ha....

xecu

Xe đạp
Khái niệm lề đường theo Điều lệ - Báo hiệu đường bộ. Các cụ xem hộ xem đã rõ thế nào là lề đường chưa ạ

Chỉnh sửa cuối:

Thichtat

Xe tăng
Em vào hóng chờ kết quả của cụ chủ thớt.

Mà như em không nhầm hình như cụ củ đỗ xe trước cổng vào chỗ 70 Nguyễn Chí Thanh à vì vạch trắng chỉ hết bánh trước của cụ là hết, nếu vậy em sợ xxx lại vin vào việc cụ đỗ trước cổng cơ quan không quá 5m?

Xuan Son

Xe buýt
CSGT cứ làm ăn kiểu này thì dân làm sao còn tin vào lực lượng chức năng chứ? (sự thật có khi dân đã chả còn tin từ thời nào rồi ý chứ). haizz

fortress

Xe tải

Luật bây giờ đang còn nhiều tranh cãi về định nghĩa (Như chuyện bác Đông chẳng hạn) vậy cụ nên đỗ hơi chéo, bánh trước trong rãnh nước, bánh sau trên hoặc ngoài vạch trắng. Nếu xxx phạt thì chỉ phạt được một nửa mà thôi ;))

255255

Xe máy
em chờ kết quả chiến đấu của Cụ chủ thớt, em mời cụ mấy ly nhé...