Xe dừng trên vạch kẻ sát lề đường có vi phạm luật?

xecu

Xe đạp
Kính thưa các cụ, em xin các cụ tư vấn về trường hợp như sau:

I. Tình huống:

- Thứ 6 tuần trước (23/9/2011), khi em dừng xe trên đường Nguyễn Chí Thanh, trước cửa TT dịch tễ. Em vẫn ngồi trên xe, xe vẫn nổ máy thì bị các đ/c CSGT yêu cầu cho kiểm tra giấy tờ vì dừng xe không đúng nơi quy định. Em biết chính xác ở đây chỉ có biển cấm đỗ, không cấm dừng. Khi hỏi các đ/c CSGT ở đâu có biển cấm dừng đỗ thì các đ/c không nói được và bảo anh vẫn thường xuyên bắt ở đây không sai đâu mà sợ (bó tay)!!!

- Em không chịu, sau đó các đ/c lại chuyển thành lỗi dừng xe không sát mép lề đường quá 25cm (lỗi 2 điều 8, mục h). Mặc dù bánh trước và bánh sau xe em đều nằm vạch kẻ lề đường.

II. Xin các cụ tư vấn:

1. Em có bị phạm luật?

2. Hiện các các đ/c CSGT (đội 5, trụ sở 1234 đường Láng) đã lập biên bản và giữ bằng lái xe nhưng em ghi vào biên bản là "không chấp thuận với lỗi". Vậy em sẽ phải làm gì tiếp?

3. Em cảm thấy rất bức xúc vì CSGT bắt không đúng lỗi rồi chuyển sang lỗi khác (mà chưa chắc đã đúng). Liệu bao nhiêu người đã bị phạt khi dừng xe ở đường không cấm dừng. Khi em đi xe về còn có 1 anh xe ôm chạy theo bảo em quay lại lấy bằng bồi dưỡng cho anh ý 700 nghìn em không đồng ý. Vậy em có thể làm gì để những người khác đánh giá được việc này và rút kinh nghiệm không bị phạt?

Chỉnh sửa cuối:

xecu

Xe đạp
Có ít ảnh để minh họa

Chỉnh sửa cuối:

hdx

Xe điện
Nếu cụ dừng xe trên vạch dành cho người đi bộ sang đường thì sai, còn nếu cấm đỗ mà cụ dừng thì không sao cả.

Chỉnh sửa cuối:

DUONGLAM

Xe điện
Cái này em cũng chưa biết nên ngồi hóng cụ

codate

Xe tăng
chỉ có phạt khi đỗ xe ko cách vỉa hè <25cm chứ làm j có dừng xe <25cm
chả có nhẽ ... em đọc nhầm à

Chẫu Chuộc

Xe buýt
Bé ở cạnh bình sữa. Lớn vẫn thích ở cạnh bình sữa
Cái vụ này đã có nhiều thớt trên này bàn nhiều rồi ạ, cũng đều trên đoạn Nguyễn Chí Thanh này cả. Kết luận là dừng xe cứ sát vỉa hè<25cm, không chén vạch người đi bộ, k chèn nắp cống, k nằm trong khoảng cách 5 mét cửa công sở...là cãi nhau thoải mái, cãi đến cùng ạ, đọ độ non của gan, gan ai non hơn người đó thua ạ :)

SPL

Xe container
Em nghĩ là cụ đưa thông tin chưa rõ ràng lắm, theo em hiểu là cách mép hè có một vạch kẻ liền, cụ hỏi dừng đè lên vạch đó có sao không chứ gì? Em nghĩ cái vạch kẻ liền màu trắng, chú ý màu trắng nhé chứ màu vàng là ăn đòn đấy, thì cụ dừng trên nó vô tư vì nó là cái vạch vẽ để cho lái xe biết mà căn theo sao cho bánh xe không cách xa hè quá 25cm thôi. Hôm qua em cũng dừng xe trên Bà Triệu đến 15', cũng đè lên cái vạch đó, chả ma nào ra hỏi cả, mặc dù có lúc đợi lâu quá em tắt cả máy, chỉ để mỗi xi nhan phải rồi ngó gương hậu nếu thấy xe của xxx từ xa thì em nổ máy, nó không nghe được tiếng nổ máy từ xa mà lại ồn trong phố đâu :D Nếu đúng như ý em hiểu thì cụ đúng và nó bắt láo, cụ bảo phố cấm đỗ chứ không cấm dừng và tôi đang dừng không quá mép hè 25cm, xe vẫn nổ máy, bật xi nhan phải, tôi vẫn đang ngồi trong xe, xe không đè lên cống, đường dây điện, trước cổng cơ quan nào đó... thì các anh không có quyền bắt. Nó lập biên bản thì cụ ghi rõ toàn bộ nội dung vào phần lỗi, ghi rõ vị trí đỗ trước chỗ nào, nhà số bao nhiêu...ghi hết để nó không ghi chèn được rồi ký vào chỗ đó thôi chứ không kí vào dưới cùng chỗ vi phạm nhé, đồng thời chụp ảnh lại vị trí xe đang đỗ với xung quanh.

xecu

Xe đạp
ảnh đây các cụ ơi. Em đã làm đúng như cụ SPL hướng dẫn rồi. Em phải làm gì nữa cụ.

có thêm cái ảnh nữa cho rõ

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Cả đỗ lẫn dừng đều phải có ít nhất 1 bánh cách lề không quá 25 cm cụ nhé. Theo em hiểu thì cụ chủ thớt không sai. Em nghĩ cái vạch mà cụ chủ thớt đè vào là vạch 1-2 loại 20 cm dùng kẻ lề đường, được đè vào khi cần thiết. Em đợi ảnh của cụ xem thế nào. Có bài nói về chỗ này rồi không có biển cấm dừng nhưng xe taxi không bao giờ dám dừng. Hôm đi qua, rỗi việc em dừng thử thì chả thấy ma nào ra hỏi, chắc tại em đi vào ngày nghỉ.

xeruabo2

Xe điện
Dừng , đỗ xe cách mép vỉa hè > 25 cm đều bị phạt . Cụ chủ thớt dừng xe trên vạch kẻ lề đường nhưng vẫn cách mép vỉa hè > 25 cm bị phạt là đúng rùi . Cụ chuẩn bị 800k + 30 ngày đi xe ôm ợ . Chia buồn cùng cụ !

LuckyCar

Xe container
Không biết 25 cam tính từ đâu nhỉ, nếu tính từ vỉa hè thì cụ bị quá 25 cm là chắc, và thế thì phải dừng xe xuống rãnh nước thì buồn cười nhỉ.

Nhưng mà cái vạch em thấy cũng hơi lạ, nó phải dài liên tục chứ sao đến đó lại dừng nhỉ.

Xuân thì

Xe buýt
Dừng , đỗ xe cách mép vỉa hè > 25 cm đều bị phạt . Cụ chủ thớt dừng xe trên vạch kẻ lề đường nhưng vẫn cách mép vỉa hè > 25 cm bị phạt là đúng rùi . Cụ chuẩn bị 800k + 30 ngày đi xe ôm ợ . Chia buồn cùng cụ !
Cụ sai rồi nhé. Vạch trắng là xác định phần đường xe chạy và phần khác (có thể là vỉa hè hay dải đất hai bên đường) Trong trường hợp có vạch trắng này, cụ đỗ sát hay cách vạch trắng 25cm là cãi dc, còn đỗ vào trong là đỗ lên cống thoát nước đấy, và ăn đòn. E đã ko dưới 2 lần cãi nhau với các anh trương tuần về vấn đề này, và đều thắng. Các cụ chú ý, cái phần trong vạch trắng với vỉa hè, thường là cống chìm đấy nhé. Cụ đè lên đó là ăn đòn như chơi

xecu

Xe đạp
Ôi cám ơn cụ Codate nhé. Tuyệt vời cụ gợi mở cho em quá, cụ thật uyên thâm. Đúng là mục h chỉ dành cho xe đỗ; mục g mới dành cho xe dừng, đỗ.

Xuân thì

Xe buýt
Cụ xecu mang ảnh lên mà cãi, mà kiện. Bọn TT thường là chả hiểu luật đâu, cứ ai non gan là phạt thôi.

namviet2008

Xe buýt
cụ phải xinhan nữa??? có ko cụ?
Và xem có phải vạch trắng đó là vạch kẻ cho người đi bộ ko? nếu đúng thì... ặc ặc đó?

Chỉnh sửa cuối:

xecu

Xe đạp
Em nghĩ cụ Xuân Thì nói rất đúng đấy ạ. Và như cụ Codate đã nói: theo Nghị định 34 thì ở Điều 8, điểm 2, mục h là nói về việc đỗ xe. Còn mình đang dừng xe thì phải áp dụng Điều 8, điểm 2, mục g. Trong mục g không có nói gì về việc 25 cm cả.

checnomo

Xe hơi
Điều 8 - Mục 1: "... [FONT=Times New Roman, serif]e) Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; dừng xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; dừng xe trên miệng cống thoát nước ...". Như thế này thì cụ dừng quá chuẩn rồi. Cãi tiếp thôi.
[/FONT]

SPL

Xe container
Em đã làm đúng như cụ SPL hướng dẫn rồi. Em phải làm gì nữa cụ.
Cụ cầm ảnh lên cãi nhau thôi vì nếu cụ đỗ sát nữa thì vào cống, nó lại chém cụ vụ cống :D Mà em nhìn thì bánh sau của cụ còn gần mép hè hơn, nó chỉ được đo ở bánh sau chứ sao lại đo ở bánh trước đang xa hơn thế?