XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

isa

Xe tải
Mục đích là để kiểm tra xem trong ngày đi được bao nhiêu, và để mình kiểm soát quãng đường mình đã đi. Cụ cho em xem cái ảnh nếu cụ có. Mà cụ có biết giá rổ cái đấy nó quãng bao nhiêu không?
Rẻ nhất chừng 250-260k, cateye velo 8 thì phải (có đủ chức năng như tốc độ tức thời, tốc độ trung bình, tốc độ cao nhất, quãng đường đã đi, thời gian đã đi, lượng calo tiêu thụ). Còn đắt hơn chút thì sigma 1009 loại có dây.

muadem

Xe cút kít
Loại STS như trên là loại không dây nhá các cụ ;)

onboo1993

Xe đạp
Mấy cụ cho em hỏi nếu mua xe giant ở tiệm Hồng Phúc (HCM) thì có đc tặng cái gì không. Em mới chơi xe nên cũng đang phân vân không biết nên mua quần yếm xe đạp (phải mặc thêm quần bên ngoài) hay là mua quần xe đạp vì giá nó hơi chênh lệch.

nemesistan

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi chút, sau hai tháng độp liên tục, trục giữa của con xe cùi của em có tiếng động lạ. Tùy hứng,thi thoảng nó kêu đến tanh rất đanh. Em dự là bi trục giữa bị xô. Xe em là cross bike con graphis đểu. Em muốn thay hẳn bộ trục giữa bạc đạn cho nó êm thì có loại nào hợp lý với con xế rẻ tiền đó ko ạ? Tks cụ.

Tires

Xe tải
Đĩa xe kêu khi đạp nhanh, các cụ cho em hỏi với ạ

Con xe MTB của em có hiện tượng khi đạp tới một tốc độ vòng tua đủ nhanh ( khoảng 30km trở lên) thì có tiếng kêu sạt sạt như có 2 cái gì đó cọ vào nhau, em có cảm giác là ở phần đĩa to, rung cả lên tay. Ngừng đạp hoặc đạp tốc độ chậm lại thì nó hết kêu ạ. Con xe này mới đạp được tầm nửa tháng ạ, đồ Alivio các cụ ạ. Nếu cụ nào từng bị như em hoặc biết bệnh gì thì tư vấn cho em cái nhé. Em mời các cụ vot-ka ạ.

hnlan

Xe tải
Các cụ cho em thảo khảo ý kiến xem hàng Bikefun ở phố Đốc Ngữ thế nào? xe ở đó chạy tốt không? xe có phải Nhật xịn không? em thấy quảng cáo Nhật xịn. em đang định dòm để mua 1 cái.

samurai2k

Xe máy
em đang tính dựng 1 em xe.
khung atx pro , group alivio có lẽ đặt mua ở Quang Anh bike
còn cặp vành xe thì em định mua loại vành đúc thì có được không các cụ.
liệu vành đúc có tốt hơn vành nan hoa không ạ.
Hình của em nó đây :

xecanghai_01

Xe tải
em đang tính dựng 1 em xe.
khung atx pro , group alivio có lẽ đặt mua ở Quang Anh bike
còn cặp vành xe thì em định mua loại vành đúc thì có được không các cụ.
liệu vành đúc có tốt hơn vành nan hoa không ạ.
Em khuyên cụ không nên dùng vành đúc, dễ hỏng hóc, mà đã hỏng thì sửa cũng khó.

muadem

Xe cút kít
Mấy cụ cho em hỏi nếu mua xe giant ở tiệm Hồng Phúc (HCM) thì có đc tặng cái gì không. Em mới chơi xe nên cũng đang phân vân không biết nên mua quần yếm xe đạp (phải mặc thêm quần bên ngoài) hay là mua quần xe đạp vì giá nó hơi chênh lệch.
Em ko ở trỏng nên em ko biết họ có tặng gì không, nếu cụ mới đi xe đạp mà hay đạp xa và cường độ liên tục thì khoảng tháng đầu cụ nên có quần yếm (hay gọi quần bỉm), sua đó thì chả cần nữa.

Cụ chủ cho em hỏi chút, sau hai tháng độp liên tục, trục giữa của con xe cùi của em có tiếng động lạ. Tùy hứng,thi thoảng nó kêu đến tanh rất đanh. Em dự là bi trục giữa bị xô. Xe em là cross bike con graphis đểu. Em muốn thay hẳn bộ trục giữa bạc đạn cho nó êm thì có loại nào hợp lý với con xế rẻ tiền đó ko ạ? Tks cụ.
Em chưa rõ xe cụ là có trục rỗng hay trục đặc, trừ trường hợp cụ đi mưa nhiều hoặc bị ngập nước nhiều mới xảy ra tình trạng bị ổ trục. Tiếng kêu chưa chắc đã tại ổ trục mà có khi ở ngay cái pêdan đấy.

Con xe MTB của em có hiện tượng khi đạp tới một tốc độ vòng tua đủ nhanh ( khoảng 30km trở lên) thì có tiếng kêu sạt sạt như có 2 cái gì đó cọ vào nhau, em có cảm giác là ở phần đĩa to, rung cả lên tay. Ngừng đạp hoặc đạp tốc độ chậm lại thì nó hết kêu ạ. Con xe này mới đạp được tầm nửa tháng ạ, đồ Alivio các cụ ạ. Nếu cụ nào từng bị như em hoặc biết bệnh gì thì tư vấn cho em cái nhé. Em mời các cụ vot-ka ạ.
Khả năng cụ bị chạm xích vào đề trước, cái này nếu cụ khéo tay thì có thể tự chỉnh hoặc cụ mang ra mấy cửa hàng chuyên về xe đạp họ làm 1 loáng là xong.

Các cụ cho em thảo khảo ý kiến xem hàng Bikefun ở phố Đốc Ngữ thế nào? xe ở đó chạy tốt không? xe có phải Nhật xịn không? em thấy quảng cáo Nhật xịn. em đang định dòm để mua 1 cái.
Vấn đề là cụ dùng xe nào vào việc gì? có cái tốt ở điều kiện này nhưng lại kém ở môi trường khác ;)

hnlan

Xe tải

nemesistan

Xe tăng
Tình hình ban căng cho bộ trục giữa lắm rồi. Con xế mấy hôm nay giở chứng, trục giữa như kiểu bị chặt hay sao đó mà lúc đạp tiếng bi kêu tanh tanh bên trong như kiểu bị xô bi. Sau khi tìm hiểu thì cái trục giữa của con touring này nó ko như mấy cai MTB là dùng vòng bi bạc đạn, mà dùng kiểu cổ điển ngày xưa đó là bi nồi, nghe tiếng kêu thì em dự là chúng nó hỏng rồi, mà tìm mãi ko thấy chỗ nào bán cái bi loại đó, nên ko biết là dùng trục kiểu MTB có ổn ko ạ, nếu dùng vòng bi bạc đạn thì phải thay cả trục, mà ko biết là có loại trục đó vừa với con xế ko. Các bro hỗ trợ em phát, xe em là Graphis X706, ko phải loại GR001 nhưng chắc là lắp chung được.
Nó là cái này ạ:

Mỗi lần em độp khoảng 4-50km, một tuần khoảng 3 lần, xe mới mua được 3 tháng, vậy mà bi đã rệu rã thế thì chắc là do lắp ráp. Cám ơn các cụ đi qua trợ giúp em vụ này.

p_quanghuy

Xe tải
Các cụ ơi,cứu em....Con xe MTB của em ko hiểu sáng nay làm sao mà tự nhiên dở chứng: em đang đạp nhanh mà dừng chân lại ko đạp nữa là xích kiểu như bị trùng xuống xong rồi lại căng ra như cũ.hic.Đây là cái bệnh gì hả các cụ??? Sáng nay e cứ vừa đạp vừa ngó xích,bực mình quá

Duatretoxac

Xe buýt
Tình hình ban căng cho bộ trục giữa lắm rồi. Con xế mấy hôm nay giở chứng, trục giữa như kiểu bị chặt hay sao đó mà lúc đạp tiếng bi kêu tanh tanh bên trong như kiểu bị xô bi. Sau khi tìm hiểu thì cái trục giữa của con touring này nó ko như mấy cai MTB là dùng vòng bi bạc đạn, mà dùng kiểu cổ điển ngày xưa đó là bi nồi, nghe tiếng kêu thì em dự là chúng nó hỏng rồi, mà tìm mãi ko thấy chỗ nào bán cái bi loại đó, nên ko biết là dùng trục kiểu MTB có ổn ko ạ, nếu dùng vòng bi bạc đạn thì phải thay cả trục, mà ko biết là có loại trục đó vừa với con xế ko. Các bro hỗ trợ em phát, xe em là Graphis X706, ko phải loại GR001 nhưng chắc là lắp chung được.
Mỗi lần em độp khoảng 4-50km, một tuần khoảng 3 lần, xe mới mua được 3 tháng, vậy mà bi đã rệu rã thế thì chắc là do lắp ráp. Cám ơn các cụ đi qua trợ giúp em vụ này.
Bi nồi thì càng dễ sửa cụ ạ, hỏng nồi thay nồi, hỏng bi thay bi, phụ tùng xe kiểu phổ thông như này cụ cứ ra chợ Giời thì có mà ngập ngụa

Duatretoxac

Xe buýt
Các cụ ơi,cứu em....Con xe MTB của em ko hiểu sáng nay làm sao mà tự nhiên dở chứng: em đang đạp nhanh mà dừng chân lại ko đạp nữa là xích kiểu như bị trùng xuống xong rồi lại căng ra như cũ.hic.Đây là cái bệnh gì hả các cụ??? Sáng nay e cứ vừa đạp vừa ngó xích,bực mình quá
Chắc là cái cối líp (free hub) của cụ bị kẹt do khô mỡ, cụ ra hàng người ta bảo dưỡng cho là hết

nemesistan

Xe tăng
Bi nồi thì càng dễ sửa cụ ạ, hỏng nồi thay nồi, hỏng bi thay bi, phụ tùng xe kiểu phổ thông như này cụ cứ ra chợ Giời thì có mà ngập ngụa
Ý em là liệu có thay được trục bạc đạn ko ạ? đạp bằng cái bi nồi đó mà cứ hỏng lên hỏng xuống thế có mà chết dở.

Leila

Xe buýt
Các bác cho em Hỏi điện Thoại Android thì dùng App Nào để đo quãng đường, vận tôcs, nhịp tim... Em Cảm ơn trước ạ.

samurai2k

Xe máy
Em khuyên cụ không nên dùng vành đúc, dễ hỏng hóc, mà đã hỏng thì sửa cũng khó.
em cũng thấy dùng vành đúc sẽ bị cản gió và nặng.
nhưng em tính lắp thêm cái máy phát điện quay tay mini vào càng xe để khi đạp thì cấp điện luôn cho đèn , nếu phần tay quay bắt vào nan hoa thường thì không chịu nổi.
Thế nên em đang phân vân . :-w

QAZ

Xe container
em cũng thấy dùng vành đúc sẽ bị cản gió và nặng.
nhưng em tính lắp thêm cái máy phát điện quay tay mini vào càng xe để khi đạp thì cấp điện luôn cho đèn , nếu phần tay quay bắt vào nan hoa thường thì không chịu nổi.
Thế nên em đang phân vân . :-w

Đèn chiếu sáng thì bây giờ người ta thường:
- Lắp đèn pin sạc dùng bóng LED, giá khoảng 50 ngàn.
- Xe Nhật thì hay dùng moay-ơ phát điện, cái này bắt buộc phải dùng vành nan hoa:

Trạng thái
Thớt đang đóng