XE ĐẠP - Hỏi cái, đáp ngay...

Trạng thái
Thớt đang đóng

Duatretoxac

Xe buýt
Theo em biết thì R = Rebound, L = Lock, còn T là cái cơ cấu mà nhiều ông khoai Tây còn phải hỏi trên MTB action, em đọc thì thấy đại loại nó là cái cơ cấu an toàn mà khi cụ Lock rồi, nhưng nếu húc phải chướng ngại vật thì nó tự động giải phóng Lock, nên khi không Lock thì cơ cấu này (T) không hoạt động.
T hình như là Threshold ạ

Duatretoxac

Xe buýt
Chuẩn đới, cái này khoai vãi, trang chủ nó cũng chả giải thích là cái gì :))
Hihi, nó mà giải thích thì làm sao bán được RLT cho những ông không lock thụt bao giờ hoặc không bao giờ đi vào đường trail hả anh :))
Chiến lược bán hàng của các hãng là càng mù mờ càng tốt :D

Fiat_ELX

Xe điện
Hihi, nó mà giải thích thì làm sao bán được RLT cho những ông không lock thụt bao giờ hoặc không bao giờ đi vào đường trail hả anh :))
Đúng là botay.com với cả ông RS luôn :)), nhưng được cái bọn MTB action nó tử tế, giải thích đàng hoàng, ghét cái note thêm 1 câu đại loại: nhiều người bỏ tiền mua mà chả biết tính năng hoạt động như thế nào :))

dxpac

Xe buýt
Theo em biết thì R = Rebound, L = Lock, còn T là cái cơ cấu mà nhiều ông khoai Tây còn phải hỏi trên MTB action, em đọc thì thấy đại loại nó là cái cơ cấu an toàn mà khi cụ Lock rồi, nhưng nếu húc phải chướng ngại vật thì nó tự động giải phóng Lock, nên khi không Lock thì cơ cấu này (T) không hoạt động.
T hình như là Threshold ạ
Đúng là botay.com với cả ông RS luôn :)), nhưng được cái bọn MTB action nó tử tế, giải thích đàng hoàng, ghét cái note thêm 1 câu đại loại: nhiều người bỏ tiền mua mà chả biết tính năng hoạt động như thế nào :))
Cảm ơn các bác!
Tóm lại: RL là giảm xóc có điều chỉnh và khóa; RLT thêm chức năng tự động mở khóa. Nếu RLT không tự khóa sau khi mở thì cũng có cái bất tiện là khi khóa rồi phải để ý xem nó có mở ko để còn khóa lại.
Em để ý thấy một số hãng làm giảm xóc nổi tiếng còn ko có chức năng khóa hoặc ko chó chức năng"T", bỏ khóa thì để giảm xóc nhẹ hơn, còn "T" chắc họ ko phát triển chắc cũng vì bất tiện nêu trên.
Không biết có hãng nào sản xuất giảm xóc có chức năng khóa mở tự động tùy địa hình như kiểu đi xế hộp số AT tự điều chỉnh số theo tốc độ k?

Duatretoxac

Xe buýt
Người mua sẽ có thông tin tường tận về sản phẩm trong User's Manual, sau khi đã đọc qua dòng: "Thanks for choosing our products..." :))

Cayenne GTS

Xe đạp

cái xe này của em dùng xăm 700x23c các bác biết chỗ nào bán không ah. em ở HN.

Chỉnh sửa cuối:

Duatretoxac

Xe buýt
Cảm ơn các bác!
Tóm lại: RL là giảm xóc có điều chỉnh và khóa; RLT thêm chức năng tự động mở khóa. Nếu RLT không tự khóa sau khi mở thì cũng có cái bất tiện là khi khóa rồi phải để ý xem nó có mở ko để còn khóa lại.
Em để ý thấy một số hãng làm giảm xóc nổi tiếng còn ko có chức năng khóa hoặc ko chó chức năng"T", bỏ khóa thì để giảm xóc nhẹ hơn, còn "T" chắc họ ko phát triển chắc cũng vì bất tiện nêu trên.
Không biết có hãng nào sản xuất giảm xóc có chức năng khóa mở tự động tùy địa hình như kiểu đi xế hộp số AT tự điều chỉnh số theo tốc độ k?
Chính cái RLT có thể đảm đương được cái màu đỏ đấy cụ.
Thực ra cụ hiểu vẫn chưa đúng về RL và RLT: cả hai đều có chế độ ngưỡng (threshold), khi đóng khóa thì ngưỡng mới có tác dụng. Nếu đường xóc ít, shock chưa vượt ngưỡng thì là khóa, nếu gặp shock vượt ngưỡng thì khóa mất tác dụng (lúc này vẫn là khóa nhé chứ không phải chuyển từ khóa thành mở). RL thì ngưỡng được set từ nhà máy, còn RLT thì cho phép người dùng tự điều chỉnh ngưỡng theo ý thích.

youngaviator

Đi bộ
Tình hình là e mới được người nhà gửi về một e e-Solex mà không có nhu cầu dùng, cụ nào có nhu cầu pm e nhé :D

haiyen90hn

Đi bộ
Chính vì thế hai con xe đầu tiên của em là em mua xe nguyên chiếc chính hãng, giữa Giant việt Thắng và Giant của cụ KP em chọn cụ KP. Sau này hiểu biết hơn thì em mới chọn xe lắp cho lành. Chứ mấy chỗ lắp xe kia em thấy mông lung lắm.
Chào bác ạ. . Em tìm ở trên mạng thì thấy có xe Giant của Việt Thắng phân phối và đến xem 1 đại lý ở Tây Sơn rồi. Nhưng đọc bài này của bác bảo ở đây là xe China thì em băn khoăn quá. Em đang muốn mua ngay 1 cái xe gấp để đi làm 3, 4km thôi , tầm 3tr, chứ ko cần MTB. Xin bác tư vấn giúp em với ! Cảm ơn bác trước ạ.

trxbach

Xe tải
haiyen90hn nói:
Chào bác ạ. . Em tìm ở trên mạng thì thấy có xe Giant của Việt Thắng phân phối và đến xem 1 đại lý ở Tây Sơn rồi. Nhưng đọc bài này của bác bảo ở đây là xe China thì em băn khoăn quá. Em đang muốn mua ngay 1 cái xe gấp để đi làm 3, 4km thôi , tầm 3tr, chứ ko cần MTB. Xin bác tư vấn giúp em với ! Cảm ơn bác trước ạ.
Xe Giant của VT và chỗ cụ KP đều là hàng chính hãng, thường những dòng thấp thì sx và lắp ở TQ, dòng cao cấp thì ở Đài Loan. Em chọn chỗ KP vì giá rẻ hơn VT (dù có cao hơn 1 số cửa hàng # ) và nhất là vì uy tín trên OF của cụ ấy.
Nếu cụ chỉ cần xe gấp bt thì cũng ko cần câu nệ nhiều, cứ càng đơn giản (sẽ ít hỏng hóc) và càng rẻ (khối loại <2tr) là đc cụ à!

Mr_Duylo

Đi bộ
Các bác cho e vài lời khuyên về 2 em này với nhá: Trek 3700 DISC 2013 với ATX 750 2012 . Thank's các bác nhiều

natc

Xe đạp
Theo em thì Gian ATX hơn bác ạ. Theo người khác thì em không biết. Hi hi

Rongcon.com.vn

Xe tải
làm thế nào để tẩy dầu mỡ của xe dính trên quần hở các cụ

mamsport

Xe buýt
E mới lấy xtc 750 đc gần 2 tháng . Hn tự dưng đa đạp xog mây lâầndừng đèn đỏ đạp 1 cái nó toàn kêu cạch 1 cái ở bộ đĩa mà e k nhấn chyển líp j cả . Nó bị làm sao thế ah bác

trxbach

Xe tải
chansun nói:
E mới lấy xtc 750 đc gần 2 tháng . Hn tự dưng đa đạp xog mây lâầndừng đèn đỏ đạp 1 cái nó toàn kêu cạch 1 cái ở bộ đĩa mà e k nhấn chyển líp j cả . Nó bị làm sao thế ah bác
Khả năng lớn là cụ có thói quen trước khi dừng thì đạp ngược lại khoảng nửa vòng, khi xích đang chéo mà đạp ngược sẽ nhảy tầng, đến khi đèn xanh cụ đạp dấn để đi xích sẽ nhảy về đúng tầng líp cũ gây ra tiếng kêu đó.

mamsport

Xe buýt
Khả năng lớn là cụ có thói quen trước khi dừng thì đạp ngược lại khoảng nửa vòng, khi xích đang chéo mà đạp ngược sẽ nhảy tầng, đến khi đèn xanh cụ đạp dấn để đi xích sẽ nhảy về đúng tầng líp cũ gây ra tiếng kêu đó.
Hix có lẽ là vậy a . Vậy k đc đạp ngược ah bác . E tưởng là khi chuyển líp mới k đc đạp ngc thôi a

Trạng thái
Thớt đang đóng