XE ĐẠP - Hỏi cái, đáp ngay...

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Bác chỉnh 1 trong 2 con vít, nó sẽ đẩy bộ đề chạy ra vào sao cho xích không bị chạm là OK.
động tác đầu tiên là vặn cái vòng chỉnh ở đoạn cuói tay bấm đề nối với dây đề trc đã , mục đích là để căng dây đề lên và đẩy cái đề ra ngoài 1 chút . Nếu vặn thấy căng tay và cái đề 0 bị đẩy ra thì mới vặn cái ốc . trong trg hợp của cụ thì phải vặn cái ốc có ghi chữ H :)

Jim74

Xe tăng
động tác đầu tiên là vặn cái vòng chỉnh ở đoạn cuói tay bấm đề nối với dây đề trc đã , mục đích là để căng dây đề lên và đẩy cái đề ra ngoài 1 chút . Nếu vặn thấy căng tay và cái đề 0 bị đẩy ra thì mới vặn cái ốc . trong trg hợp của cụ thì phải vặn cái ốc có ghi chữ H :)
Trả lời thế này mới là chiên da :D

Duatretoxac

Xe buýt
Chuẩn đới.
Bệnh này hay gặp ở xe mới mua, nhiều khi táy máy thấy cái ốc ở cuối tay đề "lỏng lỏng" nên vặn chặt lại khiến cho dây đề bị lỏng ra và cái cùi đề nó chạy vào trong.
Bác chỉnh làm sao để cho khi tay bấm ở vị trí số 2 thì cái cùi đề nó cũng phải thẳng hàng với cái đĩa giữa. Hai con ốc H-L chỉ có tác dụng chặn, không có tác dụng chỉnh.

pigmilk72

Xe máy
Chào các cụ. Cho em hỏi khi em đạp xe nghe thấy tiếng xoẹt xoẹt, em dự là cái xích nó quyệt vào bộ đề (trong ảnh, chỗ em chỉ ngón tay ợ :) ) thì phải căn chỉnh ở đâu, ntn nào ạ. Em cảm ơn
Xe của cụ là Giant Yukon à , nếu cụ chỉnh 2 con ốc như trên theo em là ko hết vì của em cũng bị thế , em cũng thử đi thử lại rồi , đính cả băng dính vào các điểm nghi chạm xích vào nhất cũng ko phải , đang nghi là do đĩa mỏng và có mấy cái vấu trên vành đĩa ( ko biết để làm gì ) nó tán sát quá kẹt giữa xích và đìa gây ra tiếng loẹt xoẹt rất khó chịu . Theo em nhận định là giữa đĩa và xích ko tương thích thì phải , nếu đúng là thế em với cụ mang ra hãng bắt đền nhé :((

kimtuthap

Xe tải
Website
AROMAtravel.vn
Em đã chỉnh xong. Nhưng ko phải ốc H mà là ốc L ạ. Cụ đề nó đẩy ra khá xa rồi ạ

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
mấy cái vấu trên đĩa e dự là để hỗ trợ cho việc chuyển đĩa đc mượt hơn nên 0 có tội . nếu tiếng loẹt xoẹt mà vẫn thg xuyên và cụ chắc chắn 0 phải do chạm đề thì có 1 biện pháp là cụ tra dầu vào xích cho e :D

kimtuthap

Xe tải
Website
AROMAtravel.vn
Xe của cụ là Giant Yukon à , nếu cụ chỉnh 2 con ốc như trên theo em là ko hết vì của em cũng bị thế , em cũng thử đi thử lại rồi , đính cả băng dính vào các điểm nghi chạm xích vào nhất cũng ko phải , đang nghi là do đĩa mỏng và có mấy cái vấu trên vành đĩa ( ko biết để làm gì ) nó tán sát quá kẹt giữa xích và đìa gây ra tiếng loẹt xoẹt rất khó chịu . Theo em nhận định là giữa đĩa và xích ko tương thích thì phải , nếu đúng là thế em với cụ mang ra hãng bắt đền nhé :((
Em chỉnh xong rồi chắc ko sao. Em cứ đi 1 tháng rồi ra hãng bảo dưỡng rồi có gì bắt đền luôn thể. Em mua ở Tây Sơn và thấy nv ở ch này nhiệt tình chứ ko như ở Láng hạ. Nói chung là cứ phải off với các cụ nhà mình để tư ấn xyz mới đc

pigmilk72

Xe máy
Em dự là của cụ vẫn ko hết vì thực ra xích nó ko chạm vào má đề , em cũng nhìn trên ảnh của cụ rồi ko thấy có vệt xước ở thành đề
Em đã chỉnh xong. Nhưng ko phải ốc H mà là ốc L ạ. Cụ đề nó đẩy ra khá xa rồi ạ

tan_tit

Xe tải
cụ kiểm tra xem nó kêu xoèn xoẹt hay cành cạch? em sợ là nó kêu cành cạch y'! mà kêu cành cạch khả năng bị rơ líp rất cao!

muadem

Xe cút kít
Online mà cụ chưa chỉnh được thì nhất định phải ra cafe chiều T6 này - địa điểm mới, 51 Phan chu trinh - mọi việc trở nên đơn giản :-bd

Sói nhỏ

Chã!
Cụ Fiat cho em hỏi công thức quy đổi từ vận tốc sang số vòng tua của xe em với. Ví dụ khi em đạt tốc độ 25km/h thì số vòng tua là bao nhiêu ah? Cái đồng hồ cùi bắp của em hình như chẳng có thông số này :(
Thanks cụ.

muadem

Xe cút kít
Vâng, cụ quên chưa nói mấy h ạ :D
Sau 15h00.

Cụ Fiat cho em hỏi công thức quy đổi từ vận tốc sang số vòng tua của xe em với. Ví dụ khi em đạt tốc độ 25km/h thì số vòng tua là bao nhiêu ah? Cái đồng hồ cùi bắp của em hình như chẳng có thông số này :(
Thanks cụ.
Cái này còn phụ thuộc vào mợ đang để đĩa mấy và líp nào :-/

Sói nhỏ

Chã!
Em thường để đĩa 2, líp số 3 tính từ cái nhỏ nhất ah. Nhưng em nghĩ chỉ cần lấy quãng đường chia cho chu vi bánh là ra số vòng quay chứ nhỉ? cái đĩa và líp chỉ giúp mình đạp nhanh hay chậm thôi :) không biết em hiểu thế có đúng không?

Fiat_ELX

Xe điện
Chuẩn đấy, cụ thể líp - đĩa (sẽ ra tỷ số truyền) nghĩa là mợ đạp 1 vòng thì bánh sau nó quay mấy vòng, căn cứ tiếp chu vi bánh xe và tốc đọ là mợ chia ngược ra được cadence.

2R+

Xe điện
Thanks cụ.
Mợ mua cái đồng hồ như cụ Noza cho nhanh, đỡ mất công vừa đạp vừa làm toán :D

muadem

Xe cút kít
Thanks cụ.
Em thường để đĩa 2, líp số 3 tính từ cái nhỏ nhất ah. Nhưng em nghĩ chỉ cần lấy quãng đường chia cho chu vi bánh là ra số vòng quay chứ nhỉ? cái đĩa và líp chỉ giúp mình đạp nhanh hay chậm thôi :) không biết em hiểu thế có đúng không?
Mợ đang hỏi số vòng tua của chưn mợ hay số vòng quay của bánh xe, lỗn lận hết cả :13:
Mợ sang thớt cafe đang có khách hỏi kìa ...

Trạng thái
Thớt đang đóng