Xe đạp – thật là đơn giản !

lenn

Xe buýt
Bác lấy nước xà phòng, cocacola hoặc thuốc Dept (chữa ghẻ) lau sạch đĩa phanh. Đi một thời gian nữa là hết tiếng kêu đấy!

QAZ

Xe container
bác QAZ giúp e với.
e rửa xe rồi xịt WD40 và má phanh dầu, bây giờ phanh không ăn và có tiếng kêu ken két rất to
Thanks bác

Đĩa thì bác rửa xà phòng sạch đi là được. Má phanh cũng thế, đem ngâm xà phòng 1 lúc rồi rửa sạch. Nếu không được thì đành thay đôi má phanh khác cho an toàn.

drivemustbefun

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi:
Lốp sau xe cháu cỡ 700x23, bây giờ đi bị nảy, cháu cứ đạp thong dong là nó nảy tưng tưng, cảm giác rất khó tả :))
Khắc phục bệnh nảy lốp này như nào ạ, do lốp, do săm, do vành...? :-/

QAZ

Xe container
Các cụ cho cháu hỏi:
Lốp sau xe cháu cỡ 700x23, bây giờ đi bị nảy, cháu cứ đạp thong dong là nó nảy tưng tưng, cảm giác rất khó tả :))
Khắc phục bệnh nảy lốp này như nào ạ, do lốp, do săm, do vành...? :-/

Bạn cứ lần lượt tìm nguyên nhân thôi:
- Vành đảo thì cân lại vành.
- Săm bị vá bằng miếng vá dày quá, thay săm mới luôn.
- Lốp chửa, méo, vào lốp không đúng tanh (phần mép lốp và mép vành phải khớp đều nhau). Có một số trường hợp lốp hơi nhỏ 1 tí tẹo so với vành, khi vào lốp và bơm phải nắn bóp thật khéo mới đều được.

drivemustbefun

Xe tải
- Vành đảo thì cân lại vành.
- Săm bị vá bằng miếng vá dày quá, thay săm mới luôn.
- Lốp chửa, méo, vào lốp không đúng tanh (phần mép lốp và mép vành phải khớp đều nhau). Có một số trường hợp lốp hơi nhỏ 1 tí tẹo so với vành, khi vào lốp và bơm phải nắn bóp thật khéo mới đều được.
Cảm ơn cụ QAZ.
Xe cháu vành chắc cũng không được cân với cả săm lốp Kenda khựa cháu tự vào đúng tanh nhưng chưa tròn trịa rồi :)
Cụ có thể nói rõ hơn cái khéo kia được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Cảm ơn cụ QAZ.
Xe cháu vành chắc cũng không được cân với cả săm lốp Kenda khựa cháu tự vào đúng tanh nhưng chưa tròn trịa rồi :)
Cụ có thể nói rõ hơn cái khéo kia được không ạ?

Trước hết bác bơm khoảng 1 cân thôi, rồi xem vành và mép lốp vào có đều nhau không (ở lốp có đường chỉ nhỏ chạy vòng quanh). Chỗ nào bị phình ra hoặc lõm vào thì nắn bóp co kéo phía đối diện và 2 bên cho đều. Sau đó mới bơm lên đủ hơi như chỉ định.

hnlan

Xe tải
Em có vấn đề muốn hỏi các bác thợ tư véo cho em tí. Xe đạp nhà em là Giant, mấy hôm gần đây em đạp thấy nghe tiếng xoẹt xoẹt ở phía sau, đạp chậm thì không nghe thấy, nhưng đạp nhanh và nặng thì có tiếng như của líp nhỏ. Em nhìn qua thì không thấy bị giơ gì cả. Các cụ đoán xem nó bị vậy là có thể bị những bệnh gì?

Small man

Xe tăng
Cụ cho nhà cháu hỏi Trục giữa thì có nhiều cỡ không hay tất cả đều giống nhau có thể lắp lẫn cho nhau (trừ trường hợp có ren và không có ren nhà cháu đã biết)? Có 1 chỗ bán trục giữa lại có 03 loại chiều dài 113mm; 118mm và 126mm để lắp cho những trường hợp nào? Thanks cụ.

QAZ

Xe container
Cụ cho nhà cháu hỏi Trục giữa thì có nhiều cỡ không hay tất cả đều giống nhau có thể lắp lẫn cho nhau (trừ trường hợp có ren và không có ren nhà cháu đã biết)? Có 1 chỗ bán trục giữa lại có 03 loại chiều dài 113mm; 118mm và 126mm để lắp cho những trường hợp nào? Thanks cụ.

Tùy theo loại khung + đùi đĩa mà chọn cỡ trục giữa khác nhau bác ạ.

Thienkhai

Xe máy
cháu cũng đang định kiếm 1 tầm 2 củ ạ

dongthao

Đi bộ
Xe em đang dùng 3 đĩa và 8 líp. Em chuyển từ số 1 lên 2, lên 3 thì OK. Nhưng chuyển ngược lại từ 3 về 2 thì ko dc. Xích ko ăn đc vào rãnh đĩa số 2. bác tư vấn giúp em cách khắc phục với a

Leo M

Xe tải
Đĩa thì bác rửa xà phòng sạch đi là được. Má phanh cũng thế, đem ngâm xà phòng 1 lúc rồi rửa sạch. Nếu không được thì đành thay đôi má phanh khác cho an toàn.
em đã ngâm xà phòng rồi cạo sạch tạo nhám bề mặt mà tại sao phanh vẫn kêu
Em mua đôi má phanh mới, đem so sánh thì má phanh cũ của em chẳng khác gì má phanh mới vì em mới ráp được hơn 3 tháng
xe em kể từ lúc vừa ráp xong phanh trước đã kêu rồi.
các bác giúp em. Thank you all.........

aotim

Xe container
Kêu thay chuông cũng hay mà bác
em đã ngâm xà phòng rồi cạo sạch tạo nhám bề mặt mà tại sao phanh vẫn kêu
Em mua đôi má phanh mới, đem so sánh thì má phanh cũ của em chẳng khác gì má phanh mới vì em mới ráp được hơn 3 tháng
xe em kể từ lúc vừa ráp xong phanh trước đã kêu rồi.
các bác giúp em. Thank you all.........

pth_1981

Xe hơi
Cụ chủ cho cháu hỏi, xe cháu phanh đĩa cơ, đi nhanh phanh không kêu nhưng cứ lúc phanh dừng xe lại kêu là sao cụ nhỉ?

vuabhhuy1008

Xe hơi
Hay quá, e đạng định tậu một e về mà đang băn khoăn về khoản này. Thank cụ.

ELX1.3

Xe buýt
Anh QAZ cho em hỏi, đề 7 số loại nằm trong moay ơ sau có hiện tượng ntn:
- vặn chuyển số thì vẫn chuyển nhưng đạp cứ có tiếng như bị dơ;
- Thi thoảng ở một số nào đó lại bị cảm giác như trượt số;
E thì cho rằng bộ đề chưa được căn chỉnh chuẩn nên số chưa chuẩn, có khi còn lơ lửng giữa các tầng! Anh có cao kiến nào giúp em phát! Xe e là xe bãi, e mua cho gấu đạp loanh quanh!:))

Speed-Taxi

Xe máy
Xe em bộ đề Shimano 3x10
Không hiểu tại sao sau khi bị thằng cu em nó chỉnh chiếc cái gì ở bộ đề, làm em phải chỉnh lại. Nhưng bây giờ đi không được ngọt cành như trước.
Bộ chuyển xích ở nhông 3 tầng êm mượt nhưng chuyển xích ở líp từ líp nhỏ lên líp to thì em thấy mượt mà rồi nhưng chuyển ngược lại thì khi xích ở líp to hơn nhảy xuống líp nhỏ hơn lại có tiếng tạch, cảm giác như bị cứng, không mượt mà :(
Và ẻm nó có thêm bênh nữa là thỉnh thoảng có tiếng cạch cạch không biết do đâu, nhất là những lúc đi ở nhông to - líp nhỏ khi vừa ngồi lên đạp

Cụ nào biết nguyên nhân và cách chữa xin chỉ bảo giúp em với ạ

Vodka ạ :)

QAZ

Xe container
Anh QAZ cho em hỏi, đề 7 số loại nằm trong moay ơ sau có hiện tượng ntn:
- vặn chuyển số thì vẫn chuyển nhưng đạp cứ có tiếng như bị dơ;
- Thi thoảng ở một số nào đó lại bị cảm giác như trượt số;
E thì cho rằng bộ đề chưa được căn chỉnh chuẩn nên số chưa chuẩn, có khi còn lơ lửng giữa các tầng! Anh có cao kiến nào giúp em phát! Xe e là xe bãi, e mua cho gấu đạp loanh quanh!:))

Loại moay-ơ số hơi phức tạp, tôi không rõ lắm. Nếu biết số nào bị trượt thì đành bỏ số ấy.

Bộ chuyển xích ở nhông 3 tầng êm mượt nhưng chuyển xích ở líp từ líp nhỏ lên líp to thì em thấy mượt mà rồi nhưng chuyển ngược lại thì khi xích ở líp to hơn nhảy xuống líp nhỏ hơn lại có tiếng tạch, cảm giác như bị cứng, không mượt mà
Và ẻm nó có thêm bênh nữa là thỉnh thoảng có tiếng cạch cạch không biết do đâu, nhất là những lúc đi ở nhông to - líp nhỏ khi vừa ngồi lên đạp

Tất cả chỉ do dây đề hơi căng nên xích líp không khớp với nhau, bác nới dần từng 1/4 vòng để chỉnh.