[Thảo luận] Xe cứu thương. Nên nhường!

0942554000

Xe hơi
Vào 15h thứ 7 ngày 16 tháng 4 năm 2011, em được nghỉ nên về Bắc Giang thăm cụ. Đang lưu thông trên tuyến đường Hà Nội - Lạng Sơn, tới địa phận thành phố Bắc Ninh đoạn rẽ lên đường đi sân bay Nội Bài. Em gặp 1 bác cứu thương đang lưu thông cùng chiều, thấy có bật đèn và còi báo hiệu. Ở đằng sau có bác Lexus Rx350 biển 30Y và 1 bác xe tải (em không lưu ý biển). Bác Lexus đầu tiên là xi-nhan trái sau đó là bác ấy nháy đèn và bóp còi liên hồi (thái độ rất khó chịu) để xin vượt bác cứu thương. Khi ấy xe đang di chuyển với tốc độ khoảng 80km/h. Em liền thấy bác cứu thương bật xi-nhan trái ý không muốn đổi làn để bác Lexus vượt trái mình. Đoạn ấy cũng không thấy xxx nên chắc bác cứu thương muốn bác Lexus chịu khó vượt phải một chút. Sau một hồi ra hiệu mà bác cứu thương không nhường, ngay lập tức bác Lexus có một hành động không thể khó coi hơn. Bác ấy vượt phải phi liên và ép đầu xe bác cứu thương. Bác cứu thương lúc ấy vội vàng hạ tốc và phanh gấp. Tiếp theo đó là bác xe tải ở đằng sau cũng tái diễn lại hành động của bác Lexus. Em post bài viết này lên nhưng không đăng biển số xe vì hiện nay hành vi đáng lên án này đang xảy ra rất nhiều. Đối với xe bình thường em đã thấy khó có thể chấp nhận. Nhưng đây là xe cứu thương người ta đang đi cứu người. Bệnh nhân trên xe có lẽ cũng khá nặng nên em nghĩ bác tài cũng không muốn đánh lái cũng như lắc xe nhiều. Tại sao hai bác tài kia không nghĩ ra điều ấy, nhanh chậmnn gì đâu vài giây đồng hồ. Ý thức đạo đức của 1 số anh em trên đường bây giờ quá kém. Luôn mang 1 cái đầu nóng lên xe, sẵn sàng làm những hành động vô văn hóa, vô đạo đức chỉ vì cái tôi quá bé của mình. Em thiết nghĩ có nên hay không khi mà tai nạn càng ngày càng xuất hiện nhiều. Biết bao nhiêu kẻ phải vào vòng lao lý, biết bao nhiêu người phải dang dở sự nghiệp, mang thương tật trên mình cũng như bị tước đi mạng sống. Bao nhiêu gia đình phải mất người thân chỉ vì những cái đầu nóng những kẻ ích kỷ kia. Thật đáng thương nếu như họ là nạn nhân! Nhưng thảm thương hơn là thái độ của họ khi gây ra tai nạn cầu xin, khụy lụy, khóc mếu nhiều kẻ suy sụp tinh thần tìm cách thoát tội. Có nên hay không!

thuysinh.tl

Xe container
Ặc. Cái loại vô đạo đức và vô văn hóa. Đúng là loại chỉ có bã đậu trong cái chỗ đáng ra là óc

Dogia

Xe điện
Bọn đấy đầu to nhưng óc chỉ bằng quả nho thôi :-q

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cái loại tài ấy thì không trước thì cũng sau sẽ được nằm xe cứu thương thôi.
Đời này công bằng lắm.
Ăn mặn thì khát nước liền í mờ chẳng đợi đến đời con đâu.

Vipmouse

Xe tải
cụ cứ cho cái biển lên đây để anh em gặp thì còn biết mà tránh ợ :))

Accent1110

Xe tăng
Trọc phú thời nay nhiều lắm

CAP_bl

Xe điện
Đồng ý với bác chủ thớt.
Chỉ tiếc là có không ít tài xế hiện nay nhiễm thói ích kỷ, coi thường người khác... :(

WhiteGet

Xe điện
Ý thức quá kém, cay cú những cái quá nhỏ nhặt, ko chấp nhận đc!

tan_vld

Xe hơi
em đang học lái xe ... cứ hôm nào học cái "Đạo đức người lái xe" là em đi đầy đủ các pác ạh !!! :|

bachkhoak40

Xe điện
em đang học lái xe ... cứ hôm nào học cái "Đạo đức người lái xe" là em đi đầy đủ các pác ạh !!! :|
Hoan hô cụ, nhưng em sợ rằng TT lái xe bây giờ người ta ít dạy cái này lắm, họ làm sẵn 4 bài kt rồi, cụ chỉ việc ký tên thôi.

bachkhoak40

Xe điện
Hoan hô cụ, nhưng em sợ rằng TT lái xe bây giờ người ta ít dạy cái này lắm, họ làm sẵn 4 bài kt rồi, cụ chỉ việc ký tên thôi.

bienbao

Xe máy
Em đồng ý với cụ chủ thớt là có post cái biển lên đây cũng chạ giải quyết được gì nhiều vì hành động này giờ quá phổ biến. Đi đường các cụ cũng như em gặp thường xuyên. Hình như bây giờ con người ích kỷ và cá nhân hơn. OF mình góp thêm 1 tiếng để lên án nào.

ali33bobo

Xe đạp
Khoản này giờ bác viết thớt em mới góp ý. Quả thật khoản này dân mình cực kém. Khi em ở bên Đức, có tín hiệu xe cứu thương là các xe ô tô dừng lại hết vào rìa đường cho người ta đi. Về VN mình thì mọi người kệ, cứ phận ai nấy đi. Chẳng hiểu có ngày nào mọi người nghĩ mình sẽ ngồi trên xe đó như nạn nhân hay người nhà nạn nhân ko nữa ???.
Cụ chủ thớt viết lên đây ko phải ko giải quyết được gì đâu ạ, mà cụ đã nói ra suy nghĩ, để có thêm các anh em trong OF đọc được, vậy là cũng giảm bớt được phần nào số người vô ý thức. Việc thay đổi ý thức thì phải mất hàng thế hệ, và anh em OF nhà mình thì phải coi mình như là người bắt đầu sự thay đổi đó chứ đừng nghĩ chỉ là việc xã hội. Cứ từ 1 cá nhân mình rồi con cháu mình, vậy là đủ ạ. em xin hết.

lungtungcity

Xe tải
Sống ở xã hội đầy rẫy những bức xúc như vậy nản quá các cụ nhỉ!!!?

0942554000

Xe hơi
Bác nói phải cái này nằm trong đạo đức người lái xe!

0942554000

Xe hơi
Khoản này giờ bác viết thớt em mới góp ý. Quả thật khoản này dân mình cực kém. Khi em ở bên Đức, có tín hiệu xe cứu thương là các xe ô tô dừng lại hết vào rìa đường cho người ta đi. Về VN mình thì mọi người kệ, cứ phận ai nấy đi. Chẳng hiểu có ngày nào mọi người nghĩ mình sẽ ngồi trên xe đó như nạn nhân hay người nhà nạn nhân ko nữa ???.
Cụ chủ thớt viết lên đây ko phải ko giải quyết được gì đâu ạ, mà cụ đã nói ra suy nghĩ, để có thêm các anh em trong OF đọc được, vậy là cũng giảm bớt được phần nào số người vô ý thức. Việc thay đổi ý thức thì phải mất hàng thế hệ, và anh em OF nhà mình thì phải coi mình như là người bắt đầu sự thay đổi đó chứ đừng nghĩ chỉ là việc xã hội. Cứ từ 1 cá nhân mình rồi con cháu mình, vậy là đủ ạ. em xin hết.
Bác nói phải, theo em đấy chỉ là một phần rất nhỏ trong số các anh em đang lưu thông trên đường. Có thể những lời này không tới được những kẻ cần đọc nhưng thiết nghĩ nên tự ý thức từ ngay giờ phút này. Cần phải nâng cao văn hóa tham gia giao thông. Nhường nhịn, khiêm tốn và anh em cùng bài trừ những hành vi quá xấu như vậy trên đường!

0942554000

Xe hơi
Em đồng ý với cụ chủ thớt là có post cái biển lên đây cũng chạ giải quyết được gì nhiều vì hành động này giờ quá phổ biến. Đi đường các cụ cũng như em gặp thường xuyên. Hình như bây giờ con người ích kỷ và cá nhân hơn. OF mình góp thêm 1 tiếng để lên án nào.
Bác nói phải, âu nó cũng là cái ý thức! Tham gia giao thông trên đường đó là cả xã hội rồi. Ra xã hội mà lại vẫn mang cái ích kỷ và cái tôi của mình theo thì quả là kém! Trên hết là tính mạng con người. Lương tâm, đạo đức ở đâu. Bài học vỡ lòng " Nhân tri sơ tính bản thiện " có lẽ chỉ còn hồi ức. Nên cảnh tình, đáng lên án và cùng nhau dẹp bỏ!

HUNGSMUN

Xe container
Theo em hiểu thì: bác Lexus muốn đi trước bác cứu thương để nếu có táng vào đâu thì có sẵn xe đi viện luôn (vì kiểu chạy láo thế thì sớm muộn gì cũng ăn đòn thôi).
Bên cạnh đó chúng ta cũng cần lên án những kẻ ích kỷ, khi người khác xin vượt trong điều kiện cho phép thì tại sao không cho vượt; rồi nhiều khi trên xe cứu thương không có bệnh nhân nhưng chạy cũng rất láo...