[Thảo luận] Xe cứu thương. Nên nhường!

qlevis

Xe điện
ôi giời ơi e đi đường này thường xuyên nhiều bác đi ý thức như cục ứt ý, nhất là mấy ông xe tải. toàn đi vào làn của xe con, xong rồi xin đường ko thèm cho!

Rickyman

Xe điện
Khoản này giờ bác viết thớt em mới góp ý. Quả thật khoản này dân mình cực kém. Khi em ở bên Đức, có tín hiệu xe cứu thương là các xe ô tô dừng lại hết vào rìa đường cho người ta đi. Về VN mình thì mọi người kệ, cứ phận ai nấy đi. Chẳng hiểu có ngày nào mọi người nghĩ mình sẽ ngồi trên xe đó như nạn nhân hay người nhà nạn nhân ko nữa ???.
Cụ chủ thớt viết lên đây ko phải ko giải quyết được gì đâu ạ, mà cụ đã nói ra suy nghĩ, để có thêm các anh em trong OF đọc được, vậy là cũng giảm bớt được phần nào số người vô ý thức. Việc thay đổi ý thức thì phải mất hàng thế hệ, và anh em OF nhà mình thì phải coi mình như là người bắt đầu sự thay đổi đó chứ đừng nghĩ chỉ là việc xã hội. Cứ từ 1 cá nhân mình rồi con cháu mình, vậy là đủ ạ. em xin hết.
Cụ nói dư nào chứ, ở VN chỉ một số thành phần mạnh ai người ấy đi, xe ưu tiên vẫn được nhường bình thường !

TaiMV

Xe điện
Đạo đức và văn hóa thì chúng nó ít, nhưng tiền chúng nó lại có nhiều. Âu nó cũng là quy luật bù trừ cả các cụ nhẩy :P

kazome

Xe buýt
Rồi có ngày cái thèng kia cũng phải nằm xe cứu thương mà,các cụ cứ yên tâm...em dự chớ có sai..:D

anhtho

Xe ngựa
Hôm nay đúng sự việc này xẩy ra đối với em. Em đi taxi trên đường Bà Huyện (SG), xe taxi đi làn giữa và dừng đèn đỏ, phía trước không có ai, sau cũng ko có ai, làn trái thì 3 xe xếp hàng. Bên phải thì xe máy đông đúc. Đúng lúc đó có xe cứu thương tới, còi ủ, chớp đèn và nháy cả đèn pha đi vào làn giữa. Ngay lập tức lái xe cho xe tiến lên và đánh lái chệch vào làn trái (đè đầu 1 4b khác) để cho xe cứu thương vượt lên. Mọi xe đều thông cảm và cả những xe đang lưu thông hướng vuông góc cũng dừng lại cho taxi đi. Như vậy, kể cả có xxx thì chắc chắn cũng không thể làm khác được.

co-driver

Xe tải
em đi qua hầm đường Xã đàn sang Đại Cồ Việt đi trong hầm tốc độ lên đến 45km/h, xe máy đi kín làn phải, thế mà đi 10 lần qua đấy thì 5 lần bị xe 4B sau nháy pha bấm còi xin vượt [-O<

inochi

Xe điện
Cứ cho biển nên đi cụ ạ, kiểu này thì đúng là hãnh xử không có văn hóa

hamadevn

Xe máy
Em nghĩ rằng chịu khó vượt phải một chút là được, lại còn chèn người khác thì thật là quá đáng nhất là xe cứu thương! Em cũng nhiều lần đi trên đoạn đường này hay gặp các bác xin vượt dù lúc đó em cũng chạy gần 80km/h rồi.Nếu đường thoáng em cũng nhường đường, còn nếu ko thì thôi. Em để ý cứ mấy chú xe đẹp, nhiều xèng là hay đi kiểu vội vàng thúc còi, nháy đèn loạn lên dù lúc ấy em chưa thể nhường đường nhưng nếu có vượt láo được thì cũng chỉ một lúc sau là mình lại gặp đang đứng gãi đầu gãi tai trình bày với mấy chú xxx.

Theanh_72

Xe buýt
Ý thức quá kém.