[Funland] Xe cứu hoả và cấp cứu chạy qua Trung Kính rất nhiều (Cập nhật: Cháy nhà trọ ở Hà Nội, 14 người chết)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Sẽ gần bằng hoặc hơn chi phí xây dựng thông thường, tùy hạng mục đt ct cụ ạ.
E vừa xem thì chủ yếu cháy ở những nhà dân kết hợp sản xuất kinh doanh.
Chứ giờ các anh đút chân gầm bàn ra quy định bắt buộc thì chết dân

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Nói thì bẩu độc mồm
Nhưng đúng là sau vụ chia tiền ủng hộ cho các nạn nhân vụ cháy lần trước, đã không ít ý kiến bẩu chia thế thì nhỡ đâu lần sau có cháy thế, ai người ta nhiệt tình ủng hộ nữa
Và có khi đúng thế thật.
Vụ cháy này thấy chuyện ủng hộ hơi im lìm

E vào quán beer chỗ Hoàng Đạo Thúy uống với ông bạn, 2 em tiếp viên ra ngồi tiếp, chém về vụ cháy Khương Hạ. Chém hồi, 1 em mắt ướtt hỏi: a có thương xót họ ko? E bảo, uh hơi xót, mà ko thương nổi. E ấy dựng lên: a sống vô tình... Uh, a chỉ thương bố mẹ, ace a thôi. A còn trách họ ấy, sống thế là ẩu, ko biết ngó nghiêng xem đường lùi, tiến ở đâu khi cần, ko biết phòng bị mà có cái thang hay dây như 1 nhà ở đó. Mình chả thương mình thì mong ai thương?

Tiện đây, vụ cháy này chết cũng lắm mà sao ko đc quyên góp như vụ kia cccm nhỉ?
Vụ khương hạ các nhà còn Sống quá may mắn luôn. Vụ này im ru không thấy kêu gọi mấy nhỉ Tiền từ thiện này nhiều quá cũng không biết phân phối làm sao cho công bằng cơ nên là vụ này im ru
Trong cơn lên đồng tập thể thì khg thể có giải pháp sáng suốt đc cụ nhỉ, những biện pháp tình huống chỉ làm cho diễn biến xấu đi.

HANOICity

Xe điện
E vừa xem thì chủ yếu cháy ở những nhà dân kết hợp sản xuất kinh doanh.
Chứ giờ các anh đút chân gầm bàn ra quy định bắt buộc thì chết dân
Qui định là bắt buộc, nhưng lại sinh sau đẻ muộn nên cũng như bao la bát ngát khác, khi chuyện xảy ra thì đem ra mà phán xử thôi.
Đội karaoke thiếu tiền, thiếu qh đâu, lãi lại khủng nữa nhưng cụ thấy đấy, có mỗi 1 vị dám bỏ tiền đầu tư pccc để đc cấp chứng nhận đạt chuẩn, nhưng rốt cục cũng khg tránh đc bà hoả, mà lại xảy đến quá sớm. Kể từ đó đến nay, khg ai dám làm nữa.

Chỉnh sửa cuối:

aitymo

Xe điện

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
À mà mấy đầu báo khói của cụ có link với nhau khg ạ?
Nhà rộng thì mới cần link kết nối chứ nhà be bé như nhà em thì e thấy ko cần.
Như nhà em đang ở có gần 50m2, 2 tầng 1 tum , e sử dụng 4 đầu báo cháy. 2 tầng đều có lối thoát hiểm dễ dàng. Cháy là chạy. Trẻ con e cũng tập xử lý tình huống nếu có cháy rồi.

HANOICity

Xe điện
Học tập bác Bình này cứ lấy cớ tấc đất tấc vàng làm gì
Có ý kiến đây ạ. Ngõ nhỏ, phố nhỏ khiến cho môi trường sống quá khổ, quá tải, khg công cộng thì eo hẹp khg kém

thudoll88

Xe tăng
Qui định là bắt buộc, nhưng lại sinh sau đẻ muộn nên cũng như bao la bát ngát khác, khi chuyện xảy ra thì đem ra mà phán xử thôi.
Đội karaoke thiếu tiền, thiếu qh đâu, lãi lại khủng nữa nhưng cụ thấy đấy, có mỗi 1 vị dám bỏ tiền đầu tư pccc để đc cấp chứng nhận đạt chuẩn, nhưng rốt cục cũng khg tránh đc bà hoả, mà lại xảy đến quá sớm. Kể từ đó đến nay, khg ai dám làm nữa.
Quán karaoke nào mà đen thế cụ

thudoll88

Xe tăng
Dạ
Nói thì bẩu độc mồm
Nhưng đúng là sau vụ chia tiền ủng hộ cho các nạn nhân vụ cháy lần trước, đã không ít ý kiến bẩu chia thế thì nhỡ đâu lần sau có cháy thế, ai người ta nhiệt tình ủng hộ nữa
Và có khi đúng thế thật.
Vụ cháy này thấy chuyện ủng hộ hơi im lìm
Thì đấy người ta ủng hộ là ủng hộ người đã mất. Nhưng mà rồi cuối cùng tiền nhiều lại vào tay những gia đình may mắn còn sống tất cả các thành viên. Thế nên vụ lần này kém may mắn ko được ủng hộ mấy nữa

luyenok

Xe điện
Thì đấy người ta ủng hộ là ủng hộ người đã mất. Nhưng mà rồi cuối cùng tiền nhiều lại vào tay những gia đình may mắn còn sống tất cả các thành viên. Thế nên vụ lần này kém may mắn ko được ủng hộ mấy nữa
Cũng ko hẳn đâu cụ, thông thường thì các vụ sau số người ủng hộ sẽ luôn luôn ít hơn. Ngoại trừ các cơ quan đoàn thể ủng hộ theo chỉ tiêu/kêu gọi chung lần nào cũng ủng hộ, còn lại nhóm khác thì trong số 100 người ủng hộ vụ đầu sẽ chỉ có vài chục người ủng hộ tiếp vụ sau, hành động tự nhiên thôi chứ ko vì lý do gì cả.

lanhchuachaplin

Xe điện
Trong cơn lên đồng tập thể thì khg thể có giải pháp sáng suốt đc cụ nhỉ, những biện pháp tình huống chỉ làm cho diễn biến xấu đi.
Vấn đề sâu xa đằng sau phức tạp hơn rất nhiều. Những vụ cháy có thương vong như này chỉ là 1 hậu quả nhỏ của nó.
Vấn đề nhà ở có thể tạm xếp theo từng mốc mục tiêu:
1. Đủ chỗ ở.
2. Đủ chỗ ở an toàn.
3. Đủ chỗ ở có tiện ích sống cơ bản: học hành, y tế, giao thông.
4. Đủ chỗ ở phục vụ được các mục đích cấp cao như kết nối cộng đồng...
Mốc 1 chưa xong thì chưa tiến đến mốc 2-3 được.

Đợt cháy trước diễn biến đúng như em dự đoán: làm nguôi dư luận bằng cách trảm vài cá nhân, "siết" mạnh hơn tí vụ thoát hiểm, treo vụ pccc đầy đủ.
Chủ nhà cho thuê tự loay hoay tìm cách tăng khả năng thoát hiểm, và chờ pccc địa phương hướng dẫn tiếp. Tự làm thì ko đúng chuẩn, mà chờ pccc địa phương hướng dẫn thì chưa biết chờ đến bao giờ. Hiện tại vẫn đang chờ.

Marble Trans

Xe tăng
Học tập bác Bình này cứ lấy cớ tấc đất tấc vàng làm gì
Bên đó em xem Youtube và Tiktok thấy bảo đất là của NN nên họ thu hồi trong phút mốt, mà không cần huy động các lực lượng, loa đài, xe cộ đi cưỡng chế gì cả.

Toi88888

Xe điện
Nếu đúng như cụ nói thì bọn làm giá đội lên nhiều lần cũng là bọn gián tiếp làm người ta chết cháy vì chủ trọ thấy đắt không dám đầu tư
cái tem nào chả rẻ cụ, còn cái ông cấp tờ A4 cho cái tem thì mới giá trị

datinh

Xe container
Em vừa đi tuần trên mạng. Fb nó đăng mấy h trước có cháy ở đối diện viện y học cổ truyền

poiuy

Xe ba gác
Có mấy nhà trọ mà hệ thống PCCC hoàn chỉnh đâu cụ, kể cả nhà ở sang trọng hiện tại cũng chả đc mấy nhà. Nên khi sự cố xảy ra thì gần như chắc chắn có lỗi chủ nhà, phía chủ nhà cũng có 2 người mất thì phải, nếu họ nghỉ k an toàn thì họ đã thiết kế lại rồi, nói gì người thuê.
Khổ, chuẩn an toàn thì giá nó phải gấp 3 cơ ạ. Thế thì ai người ta thuê?

poiuy

Xe ba gác
Hôm qua, mấy phòng trọ của bà chị em thấy bảo có công an PCCC đến hỏi thăm. Và yêu cầu mua bình chưa cháy và lắp hệ thống báo cháy liên kết với trung tâm gì đó... Có ai biết vụ này không ạ? Cho em xin hỏi mua loại gì và hệ thống đấy mua ở đâu và lắp ntn ạ? Hay lại phải nhờ chính các chú ý đến lắp ạ :(
Liên kết báo cháy 30 củ cụ nhé. Em lắp của Viettel. Các cái còn lại thì tuỳ, có thể khoảng trăm củ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đã đến lúc, mỗi quận HN dành ra một số quỹ đất xây chung cư kiểu ký túc xá cho người dân thuê. Với mức giá cạnh tranh, đảm bảo các tiêu chuẩn nhà ở...để kéo dãn mật độ cư dân.
Gốc rễ vấn đề là do mật độ dân cư quá dày, ít lựa chọn cho người dân thuê nhà.
Kết hợp với nhiều giải pháp khác sẽ giảm thiểu những vụ việc đau lòng do lửa.
Mô hình Hacinco rất đáng nhân rộng.

kutingayxua

Xe tăng
Ko rõ có cccm nào chia sẻ chưa nhưng việc do đặc thù đia hình, HN ngõ nhỏ phố nhỏ, việc thành lập các tổ liên gia là tốt nhưng lực lượng PCCC cũng nên đầu tư các loại xe chữa cháy nhỏ như xe 3 bánh hoặc xe pick up như TP HCM để tiếp cận các ngõ nhỏ. Hoặc như các xe thang, cẩu loại nhỏ để phá tường.