Xe chạy bao lâu thì nên đại tu???

phamthiethung

Xe tải
Tình hình là e có chiếc Altis đời 2003, đăng ký lần đầu 2004. Chạy đến nay đã gần 28 vạn rồi. E nghe nhiều người nói là nên đại tu luôn vì xe đã chạy khá nhiều. Xe chưa có hiện tượng khói hay ống xả ướt dầu, tỉ lệ hao dầu máy cũng k đáng kể. Xe của e thay dầu đều đặn. Các cụ nhiều kinh nghiệm cho e xin ý kiến ah.

thichxeoto

Xe điện
Bác đem vào gara để người ta tư vấn cho

agrimeco

Xe lăn
Đang chạy BT thì làm sao mà phải đè nó ra đại tu hở cụ? quan trọng là cụ chịu khó bảo dưỡng thay thế phụ tùng đúng định kỳ. Xe đã cũ thì hỏng cái gì cụ sửa cái đó thôi, chứ vô gara em đảm bảo cái danh sách sửa chữa, thay mới phụ tùng kín tờ A4 luôn.

Kiabuoisang

Xe container
Khi nào máy chưa bị rệu rã do làm chuyện ấy quá mức thì chưa cần đại tu.

Liuba

Xe buýt
Mấy thằng tây nó hay dạy là không hỏng thì đừng sửa
Đúng ý choang cụ ạ, xe em có mấy lần đụng tý xíu đến hệ thống phanh, thế mà phải bóc thay luôn bộ cupen xilanh tổng. Mấy chú thợ bảo để nguyên chả sao, đụng tý xả dầu phanh ra là lại phải thay cupen, mặc dù trước đó cupen có sao đâu, he he!

Infiniti2012

Xe hơi
cụ cứ đi bình thường.xe của cụ thế là ngon đấy.cụ cứ bảo dưỡng định kì theo km ấy là dc rồi. ......4 vạn.............7 vạn .thế là ngon

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đúng ý choang cụ ạ, xe em có mấy lần đụng tý xíu đến hệ thống phanh, thế mà phải bóc thay luôn bộ cupen xilanh tổng. Mấy chú thợ bảo để nguyên chả sao, đụng tý xả dầu phanh ra là lại phải thay cupen, mặc dù trước đó cupen có sao đâu, he he!
Cái này là một chuyện khác, khi cái Cupen có thể chỉ vì xả dầu phanh mà hỏng thì nó không còn tốt, dù nó còn hoạt động nhưng đã ở chế độ chờ chết rồi. Cụ muốn thay cái đó khi đang đỗ ở gara hay muốn nó bất ngờ chết không phanh được khi đang chạy 80km/h ???

Quan điểm của em là tuân thủ bảo dưỡng định kỳ, cái nào qui định thay theo Mileage là phải thay. chờ nó hỏng mới thay thì giống câu chuyện cái đai cam ấy, hơn triệu không thay nhưng đứt một phát là đi cả cái engine

Quay lại việc cái máy của cụ chủ, muốn biết cần đại tu hay không thì sử dụng thiết bị đo áp suất nén của buồng đốt mà xem nó còn nén được bao nhiêu, phải làm chưa ... thời này 2012 rồi mà các cụ còn "nghe thợ nói .." với " . .. thấy nhiều người bảo . . " thay vì nghe với hóng với thử thì nên đo, đếm, kiểm ... cụ thể

Thiết bị đo áp suất nén buồng đốt của động cơ xăng

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cái này là một chuyện khác, khi cái Cupen có thể chỉ vì xả dầu phanh mà hỏng thì nó không còn tốt, dù nó còn hoạt động nhưng đã ở chế độ chờ chết rồi. Cụ muốn thay cái đó khi đang đỗ ở gara hay muốn nó bất ngờ chết không phanh được khi đang chạy 80km/h ???

Quan điểm của em là tuân thủ bảo dưỡng định kỳ, cái nào qui định thay theo Mileage là phải thay. chờ nó hỏng mới thay thì giống câu chuyện cái đai cam ấy, hơn triệu không thay nhưng đứt một phát là đi cả cái engine

Quay lại việc cái máy của cụ chủ, muốn biết cần đại tu hay không thì sử dụng thiết bị đo áp suất nén của buồng đốt mà xem nó còn nén được bao nhiêu, phải làm chưa ... thời này 2012 rồi mà các cụ còn "nghe thợ nói .." với " . .. thấy nhiều người bảo . . " thay vì nghe với hóng với thử thì nên đo, đếm, kiểm ... cụ thể
Cụ Vòi nói chuẩn ạ. Có một số thứ tốt cho tới khi .. đột nhiên hỏng, nếu đó là hệ thống phanh thì em sợ thật.
Máy móc thì cụ chủ cứ bảo trì, bảo dưỡng đầy đủ, nếu còn ngon thì mặc kệ nó. Nhưng phanh là cứ ra kiểm tra kỹ, cần chi phí thì cũng nên nghiến răng.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ Vòi nói chuẩn ạ. Có một số thứ tốt cho tới khi .. đột nhiên hỏng, .
Em rất thích cái cụm từ này, em cũng nghĩ cái ý đó mà không nghĩ ra được cụm từ hay như thế này - cho em xin bản quyền dùng vào việc khác nhé :)

Infiniti2012

Xe hơi
Cụ Vòi nói chuẩn ạ. Có một số thứ tốt cho tới khi .. đột nhiên hỏng, nếu đó là hệ thống phanh thì em sợ thật.
Máy móc thì cụ chủ cứ bảo trì, bảo dưỡng đầy đủ, nếu còn ngon thì mặc kệ nó. Nhưng phanh là cứ ra kiểm tra kỹ, cần chi phí thì cũng nên nghiến răng.
cho phép e vinasoi tí.theo e nghĩ thì chả có kái gì đang tốt mà đột nhiên hỏng cả.chẳng qua là ko chiu bảo dưỡng đúng định kỳ.ko thèm kiểm tra hay kiến thức kòn hạn chế hoặc sợ tốn nhiên tiền .nên các cụ nhà ta cứ đi bừa.đến lúc nó hỏng thì lại bảo là tự nhiên nó hỏng

haminhfs

Xe máy

Thiết bị đo áp suất nén buồng đốt của động cơ xăng
cụ vietvoiz ơi cho em xin cái địa chỉ của cụ với sang tháng em sang nhờ bác kiểm tra giúp con mitsu lancer 2002 với