[Funland] Xe 11 năm vẫn bảo dưỡng chính hãng và mua bảo hiểm 2 chiều có lãng phí quá không ?

hamcuare!

Xe container
Có đk thì vẫn nên mua… có bh thì auto đc ‘bảo hiểm’ k thích hơn hay sao?
Xe e năm 2021 bị xe máy đâm vào vỡ mất đèn gần vs xước đèn pha, đèn gầm thay mất 5 củ, đèn pha nếu thay chắc khoảng gần 20 củ… sơn lại bds tính hết 3 củ :))… tổng bh chi trả tầm gần 10 củ, e bị quy chế 500k… tính ra thì bh lỗ mà e cũng mất tiền mua bhtv+qui chế loanh qanh 8 củ… chỉ béo ông gara vs ông giám định bh.
Năm nay đói nên e k mua bhtv nữa, còn có đk e vẫn mua :D

caisua

Xe lăn
Theo ngu ý cá nhân thì nếu đi 11 năm rồi ko nên mua BH nữa. Mỗi năm mua 1 gói cũng ~10tr mà đi cả năm cũng ko xài hết số tiền đó, hầu như chỉ 1 năm sơn xước dăm quanh xe, hãn hữu thì móp cửa, cản trước sau cũng chỉ 2-3tr
Em chỉ mua 2 năm đầu vì đổi từ Sedan nhỏ sang CUV to đi chưa quen, gần chục năm sau lại mua gói 2 năm vì F1 mới lấy bằng, thế thôi

SPL

Xe container
Em luôn bảo dưỡng chính hãng xe, cao hơn gara ngoài nhưng dc sự an tâm, ra ngoài k phải thợ quen thì ngồi giám sát từng mục một có mà mất 2-3 ngày đau đầu.
Bảo hiểm thì e ít mua, vì rất ghét cái thủ tục giám định thương lượng chế tài vv vs giám định viên, e đi xe giữ gìn nên cũng chưa bgio phải sửa quá số tiền mua bh
Thợ hãng chỉ có thay chứ không sửa, cái gì cũng thay, đắt lòi kèn, gấp đôi gấp ba bên ngoài, thành ra thợ giỏi thường không có, cũng như bác sĩ vậy, ngày nào cũng chữa thì mới giỏi chứ chỉ làm y tá chỉ đâu đánh đó, chỉ biết bông băng với kim tiêm thì sao giỏi được, thợ giỏi ra ngoài mở gara hết. Có những thứ phải vào hãng mua mới có nhưng có thứ ở ngoài mua mới có, hãng chỉ bán cả cụm, ví dụ cái cao su đầu bọp Mobin ở ngoài bán chứ hãng chỉ bán nguyên cái mobin giá khét mù

cuongdiv

Xe container
E thì chỉ mua bảo hiểm cho thời gian mới lái hoặc 2 năm đầu của xe mới, sau đó thì ko mua nữa

vnthan

Xe buýt
Em sử dụng xe 15 năm nay, đều mua BH thân vỏ đầy đủ, dù mua xe cũ hay đổi xe thì cũng mua 😂

Bạn bè em cười chê vì hàng năm ko sửa đến số tiền bằng trị giá mua nhưng em kệ. Mua cái rủi ro, đảm bảo an toàn tài chính cá nhân, chứ em có làm bài toán kinh doanh đâu mà tính toán.

Tất nhiên vì chi phí BH hàng năm cũng chỉ từ 12tr đến 8tr theo trị giá xe nên em ko xót tiền. Còn các cụ đi xe trị giá cao hoặc tự tin về trình độ thì sẽ quyết định khác em. Chuyện liên quan đến rủi ro này ko nói đúng sai được.

ZARG

Xe container
BH thân vỏ xước sơn thì không bao nhiêu chứ vỡ cái đèn, móp cánh cửa biết nhau ngay...

phuongnam1972

Xe buýt
E vừa mua dc mời nếu chị mua theo giá trị xe mới thì bảo hiểm dc trả 100% khi sửa chữa. Mua theo giá trị thực của xe thì đc trả theo tỷ lệ mình mua.
Đấy là khi sửa thôi, còn tổn thất toàn bộ thì bồi thường theo giá trị thực tế của xe cũ.

Chỉnh sửa cuối:

matizac

Xe tăng
Xe chạy chưa đến 10v thì vẫn ngon lắm, cứ hãng thôi.

PCI for car

Xe tăng
Em sử dụng xe 15 năm nay, đều mua BH thân vỏ đầy đủ, dù mua xe cũ hay đổi xe thì cũng mua 😂

Bạn bè em cười chê vì hàng năm ko sửa đến số tiền bằng trị giá mua nhưng em kệ. Mua cái rủi ro, đảm bảo an toàn tài chính cá nhân, chứ em có làm bài toán kinh doanh đâu mà tính toán.

Tất nhiên vì chi phí BH hàng năm cũng chỉ từ 12tr đến 8tr theo trị giá xe nên em ko xót tiền. Còn các cụ đi xe trị giá cao hoặc tự tin về trình độ thì sẽ quyết định khác em. Chuyện liên quan đến rủi ro này ko nói đúng sai được.
Em có quan điểm giống cụ ạ, xe em cũng full liberty từ khi lăn bánh từ showroom. Chưa lần nào bồi thường vượt quá 50% phí đóng hàng năm, 2-3 năm mới mang xe vào hãng tút lại một lần. Bảo hiểm là để phòng cái rủi ro, tổn thất nặng, chứ tính bảo hiểm mà như đầu tư thì mất cái ý nghĩa của bảo hiểm. Rất tiếc dân mình cứ tính kiểu đen thôi, đỏ quên đi như vậy.

Tungbk75

Xe hơi
Cái này thì tùy tính từng người, như đối với cá nhân em vậy thì lãng phí

Xe gia đình

Xe điện
- Nên bảo dưỡng sửa chữa tại hãng
- Không nên mua bảo hiểm nữa

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Đời em mua bh thân vỏ đúng 2 năm cho con xe mua bằng tiền bank, sau đó thì thôi. Vào hãng chỉ khi nào miễn phí :D
Em nghe bọn bạn bh nói bh vật chất cho ôtô hãng bh chỉ có lỗ.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]

Em cũng mua bảo hiểm liên tục cho 3 đời xe hơn chục năm. Tính ra tầm trăm củ mà sử dụng tiền sơn xi chắc tầm 20-25 tr. Tính theo 1 số cụ là thiệt nhưng e nghĩ mua để đảm bảo an toàn các vụ lớn chứ để sơn dặm thì không cần

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xe em chả mua bảo hiểm thân vỏ bao giờ, có mỗi đợt lúc mua mới được khuyến mại BHTV một năm không quy được ra tiền thì em đành phải lấy thôi ~o)

TN1805

Xe điện
Ở VN mua BH thân vỏ mà năm nào cũng bồi thường ...thế mà năm sau không bị tăng phí BH nhỉ?! Đúng là chỉ duy nhất BH thân vỏ xe ở VN như thế, khác biệt hoàn toàn với các nước trên TG. :))
Bên Tây: bạn mua BH thân vỏ xe, nếu năm đó không có sự cố BH, sang năm nếu bạn tái tục HĐ sẽ chỉ phải trả 90% mức phí BH thôi. Nếu sang năm bạn tiếp tục không có sự cố BH nào nữa, sang năm tiếp phí lại còn 90% của năm liền trước....cứ thế, cứ thế ...cho đến khi phí BH của bạn chỉ còn 50% mức phí BH.
Ngược lại nếu năm đó bạn có 2 sự cố BH trở lên, sang năm tiếp theo nếu bạn tiếp tục mua BH sẽ phải trả mức phí cao hơn...các Hãng BH liên thông nhau, nên dù mua của Hãng khác thì lịch sử BH của con xe vẫn bị truy ra...
Túm lại, ở nước ngoài, nếu đi xe càng cẩn thận hay nói cách khác lịch sử BH của xe càng sạch thì mức phí BH càng thấp và ngược lại.

Chỉnh sửa cuối:

H1975

Xe tải
Ở VN mua BH thân vỏ mà năm nào cũng bồi thường ...thế mà năm sau không bị tăng phí BH nhỉ?! Đúng là chỉ duy nhất BH thân vỏ xe ở VN như thế, khác biệt hoàn toàn với các nước trên TG. :))
Bên Tây: bạn mua BH thân vỏ xe, nếu năm đó không có sự cố BH, sang năm nếu bạn tái tục HĐ sẽ chỉ phải trả 90% mức phí BH thôi. Nếu sang năm bạn tiếp tục không có sự cố BH nào nữa, sang năm tiếp phí lại còn 90% của năm liền trước....cứ thế, cứ thế ...cho đến khi phí BH của bạn chỉ còn 50% mức phí BH.
Ngược lại nếu năm đó bạn có 2 sự cố BH trở lên, sang năm tiếp theo nếu bạn tiếp tục mua BH sẽ phải trả mức phí cao hơn...các Hãng BH liên thông nhau, nên dù mua của Hãng khác thì lịch sử BH của con xe vẫn bị truy ra...
Túm lại, ở nước ngoài, nếu đi xe càng cẩn thận hay nói cách khác lịch sử BH của xe càng sạch thì mức phí BH càng thấp và ngược lại.
Vâng, em cũng đã có 8 năm cầm lái bên xứ Đông Âu lạnh lẽo rồi nên cũng biết nước ngoài thế nào. Nhưng nếu cụ chú ý thì thường đa số các xe không làm hết tiền đã mua bảo hiểm, vd như em từ năm 2013 đến nay mới có 1 năm vượt khoảng 30% số phí đã đóng, 8 năm còn lại chưa năm nào quá 50%.

Minh Thanh Le

Xe hơi
Em cũng nghĩ có điều kiện thì cứ vào hãng cho nhàn, không phân biệt tuổi tác

PhongFood

Xe điện
Có đk thì vẫn nên mua… có bh thì auto đc ‘bảo hiểm’ k thích hơn hay sao?
Xe e năm 2021 bị xe máy đâm vào vỡ mất đèn gần vs xước đèn pha, đèn gầm thay mất 5 củ, đèn pha nếu thay chắc khoảng gần 20 củ… sơn lại bds tính hết 3 củ :))… tổng bh chi trả tầm gần 10 củ, e bị quy chế 500k… tính ra thì bh lỗ mà e cũng mất tiền mua bhtv+qui chế loanh qanh 8 củ… chỉ béo ông gara vs ông giám định bh.
Năm nay đói nên e k mua bhtv nữa, còn có đk e vẫn mua :D
Em khuyến khích cụ mua BH. . :))