[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

Chepomdua

Xe buýt
Em đã tự làm lấy một cái bếp lò đốt củi, ống khói xây cũng đơn gián. Cụ cần tham khảo gì vậy?
Em đinh làm cái nhà lợp ngói dạng mái thái, tự nhiên lại nghĩ đến cái ống khói. Không biết như thế có hợp lí không hả cụ? Nếu rườm rà và phức tạp thì em bỏ, em mù tịt về xây dựng.

lamhit

Xe máy
Em đinh làm cái nhà lợp ngói dạng mái thái, tự nhiên lại nghĩ đến cái ống khói. Không biết như thế có hợp lí không hả cụ? Nếu rườm rà và phức tạp thì em bỏ, em mù tịt về xây dựng.
Kiến trúc thì em không rõ nhưng như em thì rất thích cái lò sưởi nhà em. Mùa đông đốt bếp củi trong phong khách, xem tivi, đọc sách rất thú vị. Làm cũng đơn giản: mua gạch chịu lửa về, họ cũng bán luô vữa chịu nhiệt, rồi thuê thợ xây thôi. Như nhà em làm năm kia, hết có 7 triệu
.

Cụ quá cao thủ võ lâm. Bản thiết kế này lỗi quá nhiều. Thực tế e đã thay đổi rất nhiều. Khác hoàn toàn so với thiết kế.
Thay đổi nhiều thế nào hả cụ. Cụ up các cái thay đổi để em học hỏi rút kinh nghiệm sang năm e tính làm giống của cụ ạ :)

ford focus 2010

Xe điện
Cụ quá cao thủ võ lâm. Bản thiết kế này lỗi quá nhiều. Thực tế e đã thay đổi rất nhiều. Khác hoàn toàn so với thiết kế.
Khoe cụ thiết kế của em cho khách. Cảm ơn cụ làm e phổng mũi.

Chỉnh sửa cuối:

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Cụ cho e xin bản vẽ cụ chỉnh sửa e tham khảo được ko? Thanks cụ
E chỉnh sửa thực tế chứ ko có bản vẽ cụ ạ. Hôm nào xong e chụp hoàn thiện chi tiết để các cụ tham khảo nhé.

traibacninh977

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng vừa kiếm đc mảnh gần 3000m2. Đang ăn cơm muối vừng để năm sau khởi công cái nhà theo mẫu này, không biết hết khoảng bao nhiêu kinh phí. Em dự làm mặt sàn khoảng 200m2.

Mẫu này đẹp cụ ạ, thoáng mát.

Em thấy nhiều cụ xây nhà ở quê , đất thì rộng rãi mà cứ thích lên tầng làm gì nhỉ????

voicoi2016

Xe hơi
Nhà cụ đẹp quá, chi phí như cái này khoảng bao nhiêu ạ? Cụ post thêm ít ảnh nữa dc ko?
Nhà e xây ở quê nên công xá cho thợ cũng bt cụ ah. Chỉ có vật liệu giá hơi cao hơn tý so với mặt bằng chung. Cuối năm nay e sẽ tiếp tục đào ao thả hoa súng và nuôi cá nữa là ổn. Đợt này bận nên ít về. Bữa nào rảnh e chụp rồi trình các cụ nhé.

Quavtv

Xe tải
Kiến trúc thì em không rõ nhưng như em thì rất thích cái lò sưởi nhà em. Mùa đông đốt bếp củi trong phong khách, xem tivi, đọc sách rất thú vị. Làm cũng đơn giản: mua gạch chịu lửa về, họ cũng bán luô vữa chịu nhiệt, rồi thuê thợ xây thôi. Như nhà em làm năm kia, hết có 7 triệu
.
Cụ có thể chụp ảnh chi tiết lò sưởi của nhà cụ không ạ? Ống khói cần cao tối thiểu bao nhiêu để hút khói tốt nhất ạ? Em cũng đang có nhu cầu xây lò sưởi kiểu Pháp ngày trước trong nhà. Đa tạ cụ.

Prelax

Xe tăng
Khoe cái nhà ở quể với các cụ tý

https://img.otofun.net/upload/v6/2018/06/26/1538101-475082-9143bf2b-ac7e-425c-b1f2-

kiểu nhà của cụ độc đáo quá. Cụ úp lên thêm ảnh sân thượng, ban công tầng 2 và chi phí xd được k cụ

khacthe01

Xe tải
Em vừa lên xong 3D.

huyluong

Xe container
Website
thanglongglass.vn
Phương án cũ mặt ngoài đẹp hơn, tuy nhiên p nhỏ cụ ko thích. Xem mặt bằng,ne thấy nhà cụ thiết kế theo đuổi kiến trúc bên ngoài nhiều hơn là nội thất. Em nói vậy vì e làm dân kiến trúc nhưng chuyên sâu nội thất. Các không gian cần rộng của nhà cụ lại chưa rộng. Trong nhà bị cô lập với sân vườn ngoài nhà. Thiết kế có vẻ là các bạn trẻ còn xanh non :)
Cụ cho e xin chút cao kiến của cụ về phần công năng e đã thay đổi trong bản sửa này. Hiện tại e sẽ cho đập thông tường phòng ngủ và khách. Để view thoáng thế này. Tuy nhiên đang bị cái cột làm khó bố trí vị trí phòng khách.
Vệ sinh tầng 1 cũng là cái nhờ cụ tư vấn. Sai nên sửa lại thì nó ko ngon được tuyệt đối. Nhưng thôi còn hơn là phương án cũ. Nhà thì rộng là thành bức bí quá. Cám ơn cụ
Phương án cũ của e đây

Đập ra thì thế này

( đây là ảnh e đã đập tường đi rồi. Chỉ còn cột thôi. Nhờ cụ tư vấn bố trí hướng ngồi phòng khách, cách che vị trí cột, vệ sinh quay hướng nào cho thuận tiện và đẹp, tránh góc nhọn wc quay ra phòng khách )
Mời các cụ góp ý giúp em chân thành cám ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

huyluong

Xe container
Website
thanglongglass.vn

ford focus 2010

Xe điện
Cụ cho e xin chút cao kiến của cụ về phần công năng e đã thay đổi trong bản sửa này. Hiện tại e sẽ cho đập thông tường phòng ngủ và khách. Để view thoáng thế này. Tuy nhiên đang bị cái cột làm khó bố trí vị trí phòng khách.
Vệ sinh tầng 1 cũng là cái nhờ cụ tư vấn. Sai nên sửa lại thì nó ko ngon được tuyệt đối. Nhưng thôi còn hơn là phương án cũ. Nhà thì rộng là thành bức bí quá. Cám ơn cụ
Phương án cũ của e đây

Đập ra thì thế này

( đây là ảnh e đã đập tường đi rồi. Chỉ còn cột thôi. Nhờ cụ tư vấn bố trí hướng ngồi phòng khách, cách che vị trí cột, vệ sinh quay hướng nào cho thuận tiện và đẹp, tránh góc nhọn wc quay ra phòng khách )
Mời các cụ góp ý giúp em chân thành cám ơn các cụ
1.Cụ cho em thêm chút dữ liệu :
- không gian thờ vẫn ở tầng này?
- cửa p ngủ xoay về phía bên phải được ko? Cửa wc cũng vậy?
- dịch chuyển thang đi chút ít dc ko
2.Vấn đề dễ thấy trong tư duy thiết kế của cụ em thấy chưa ốn:
- bếp choán hết tường có diện của sổ
- một số diện tích ko dùng dc vào việc gì (chỗ chân thang, đối diện của p ngủ)
...

ford focus 2010

Xe điện

Em nghếu ngoáo thử ý em. Cụ cần rõ thêm call em nhé. Có thuyết minh bằng lời sẽ sáng tỏ hơn cụ ạ.
- ưu tiên vách , cửa cho thoáng nhà-> chỗ ngồi ăn nhìn ra sân vườn tối ưu
- phòng tắm hình chữ L vẫn đủ công năng. Chậu rửa áp p tắm ko phạm phong thuỷ
- bức tường xây vừa lẩn cột, làm chỗ treo tivi, che dc cửa p tắm -> nhất cử tam tiện
- đầu tư trang trí hợp lý vách ngăn p thờ và khách sẽ tăng thẩm mỹ, mà ko cảm giác chật (chứ ko nên là bức tường vô hồn, cũng ko nên vẽ, dán linh tinh nhé cụ)