[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

Civic TN

Xe lăn
Ui trời khổ đất đấy + thêm tiền đền bù thì cụ có quá nhiều phương án làm nhà vườn đẹp, cụ vào mấy trang thiết kế nhà đẹp mà chọn rồi thuê thiết kế theo ý mình ạ, đẹp miễn trê luôn ạ, em đất hẹp nên lăn tăn quá cụ ạ
160 m2 thì làm vườn sao đc cụ ơi? E cũng đang tìm phương án nhà phố nào đó thoáng 1 chút để làm, chắc sẽ làm hình chữ L ạ

SABAIDI

Xe tăng
Em cũng bon chen vào khoe. Hôm nào về em chụp ảnh thật khoe lại :P

tommy2015

Xe tăng
Cụ xem phương án di chuyển cây nhãn có được không?

Em làm theo mẫu này cụ ạ. Lúc đầu định dán ngói nhưng phát sinh chi phí nhiều quá nên em đành cho lợp tôn coi như chỉ chống nóng thôi ạ. Giờ em đang lăn tăn cái khuôn viên đằng trước không biết nên lát sân hay trồng cỏ nữa. Có cái cây nhãn trước cửa che hết mà các cụ nhất định không chịu chặt phá đi.

tung5917

Xe điện
Cháu góp 1 tay, nhà cháu có thể giúp các cụ, mợ:
1/ 1 bản sơ phác về vườn tược nếu cần ah, cháu chỉ vẽ bằng tay tranh thủ lúc ngồi uống cafe thôi, còn giờ khác cháu hay bận bịu tý
2/ Giống cây hoa trong nhà miễn phí khoảng 2-5 cây (cháu không bán ah): Trước mắt cháu cấp được tường vi, ban bụi, ngọc anh (ngọc bút)

Lão cho mình xin 2 cây tường vi và 2 cây ngọc bút nhé :)

Cụ nào thích trồng hoa thanh tú và cây vảy ốc thì em tặng nhé.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Cụ xem phương án di chuyển cây nhãn có được không?
Nếu di chuyển được thì e chặt rồi ạ, các cụ muốn để cây đấy cho có bóng mát :( nhưng nó che hết mặt tiền rồi còn đâu.

danvungmo

Xe buýt
Muốn rộng thì mua nơi khác không phải quê hương mình thì cũng ko khó khăn lắm mà cụ, trên này một số cụ xây sửa nhà ở quê, một số cụ lại mua đất rộng làm trang trại mạn Lương Sơn, HB cụ ạ.Cũng vô cùng lắm.
thực ra thớt này e cũng chỉ dám trao đổi việc sửa nhà, dọn vườn của bố mẹ, nơi mình sinh ra thôi, rộng ăn rộng, hẹp ăn hẹp. chứ mở rộng sang chủ đề mua trang trại, xây nhà vườn theo kiểu đại gia thì k dám ạ.

noithatkientruc

Xe điện
Cháu góp 1 tay, nhà cháu có thể giúp các cụ, mợ:
1/ 1 bản sơ phác về vườn tược nếu cần ah, cháu chỉ vẽ bằng tay tranh thủ lúc ngồi uống cafe thôi, còn giờ khác cháu hay bận bịu tý
2/ Giống cây hoa trong nhà miễn phí khoảng 2-5 cây (cháu không bán ah): Trước mắt cháu cấp được tường vi, ban bụi, ngọc anh (ngọc bút)

Cụ sử lý giúp em mấy cây tường vi nhé, tks cụ

Ndchung

Xe buýt
Nhà vườn của các cụ đẹp quá, diện tích như vậy mà các cụ làm quá đẹp luôn. Nhà em ở quê xây năm 2008 cho bố mẹ đây.

Nhà Cụ có cái ao thích quá. E cũng định đào cái ao nên nhờ các cụ tư vấn : Đáy ao nên lót theo cách nào ??? Bờ ao lên kè đá hay Gạch ???

danvungmo

Xe buýt
Nhà Cụ có cái ao thích quá. E cũng định đào cái ao nên nhờ các cụ tư vấn : Đáy ao nên lót theo cách nào ??? Bờ ao lên kè đá hay Gạch ???
cụ định đào ao diện tích thế nào các cụ trong này mới tham gia được chứ

Streamline

Xe điện
Cụ xây kiểu đấy làm gì nhìn chán lắm lắm và ko có bản vẽ hồi đấy em vẽ tay trực tiếp cho thợ làm:P , xây kiểu này đi em làm cho mấy ông chú bà cô ở quê mới có bản vẽ :)

Cụ cho e hỏi tý: mái dốc thì e thấy có 2 kiểu. Đổ bê tông dán ngói và vì kèo thép lợp ngói. Theo cụ loại nào đẹp hơn và ưu nhược điểm từng loại?
Cảm ơn cụ.

noithatkientruc

Xe điện
Cụ cho e hỏi tý: mái dốc thì e thấy có 2 kiểu. Đổ bê tông dán ngói và vì kèo thép lợp ngói. Theo cụ loại nào đẹp hơn và ưu nhược điểm từng loại?
Cảm ơn cụ.
1 đổ bt dán ngói :
Ưu điểm : đẹp , tuổi thọ lâu , không gian thoáng ko thấy vì kèo sẳt xấu
Nhuợc điểm: chi phía cao, thi công lâu
2 kèo thép dán ngói:
Nhược điểm: vì kèo thép ko đẹp nhìn như nhà công nghiệp, tuổi thọ ngắn,
Ưu điểm thi công nhanh , chi phí thấp và mái nhẹ hơn pa kia cụ nhé

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
E bon chen tý

Tieububu

Xe tăng
1 đổ bt dán ngói :
Ưu điểm : đẹp , tuổi thọ lâu , không gian thoáng ko thấy vì kèo sẳt xấu
Nhuợc điểm: chi phía cao, thi công lâu
2 kèo thép dán ngói:
Nhược điểm: vì kèo thép ko đẹp nhìn như nhà công nghiệp, tuổi thọ ngắn,
Ưu điểm thi công nhanh , chi phí thấp và mái nhẹ hơn pa kia cụ nhé
Nếu xây mới em cg thích đổ bt dán ngói, an toàn và thẩm mỹ, nhà e ở quê bị lính biệt kích nó nhảy dù mấy lần rồi.