[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Đúng kiểu nhà chữ L em thích, chúc mừng cụ, cụ làm tý ảnh trong sân đi
Thanks cụ đã có nhời khen. Ở đây e kg có sẵn ảnh chụp trong sân để hôm nào về e chụp e gửi cụ nhé

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ xây bao nhiêu m2 trên thửa đất thế nào ạ?
Nhà e xây 1 tầng khoảng 150m2 trên thửa đất 300m2 cụ ah. E xây chữ L là để 3 gian chính giữa làm nơi thờ tự các cụ. Còn gian ngang để các cụ nhà e nghỉ ngơi sinh hoạt. Nhìn thế thôi chứ thực ra là 2 nhà 2 móng riêng biệt cụ ah. 2 nhà cơ cửa thông nhau nên nếu kg nói ra thì mọi người tưởng là 1 nhà

Tieububu

Xe tăng
thực ra thớt này e cũng chỉ dám trao đổi việc sửa nhà, dọn vườn của bố mẹ, nơi mình sinh ra thôi, rộng ăn rộng, hẹp ăn hẹp. chứ mở rộng sang chủ đề mua trang trại, xây nhà vườn theo kiểu đại gia thì k dám ạ.
Vâng, cụ nói cg đúng, em thì ko sinh ra ở quê nhưng ngoài 40 rồi cg thích dần việc về quê, sau này các cháu nó cg có nguồn cội và tập thay thế dần các cv trước đây BM mình đảm nhận, còn em cg hoàn toàn ủng hộ các cụ có trang trại, vườn cây, ao cá.. Vì suy cho cùng cg đều ko phải là nơi gắn bó thường xuyên hàng ngày với cv và gđ mình cụ ạ.

babeo

Xe điện
Vâng, cụ nói cg đúng, em thì ko sinh ra ở quê nhưng ngoài 40 rồi cg thích dần việc về quê, sau này các cháu nó cg có nguồn cội và tập thay thế dần các cv trước đây BM mình đảm nhận, còn em cg hoàn toàn ủng hộ các cụ có trang trại, vườn cây, ao cá.. Vì suy cho cùng cg đều ko phải là nơi gắn bó thường xuyên hàng ngày với cv và gđ mình cụ ạ.
Cụ cũng giống nhà cháu, không sinh ra ở quê, quê gốc bố mẹ cũng xa quá mấy trăm km, nên giờ muốn có cái vườn phải bò ra vùng ven HN kiếm mảnh đất lập ấp. Sau này con cháu có chỗ tụ tập rộng rãi thoáng mát, lâu dần gắn bó cũng thành quê thôi.

milimet

Xe buýt
Em xóa vì trùng

ducquancb

Xe hơi
Chào các cụ, e đang thấy có một xu hướng rất tốt đẹp của những người đi lập nghiệp bên ngoài nói chung hoặc các cụ ofer nhà ta nói riêng là sau khi thành công thì có người về quê xây nhà thờ họ, có người thì trang hoàng làm lại nhà cửa, cơ cấu lại vườn cây ao cá cho bố mẹ cũng là nơi mà mình sau này về nghỉ ngơi. Nhân đến ngày vu lan báo hiếu, chúc các cụ và bố mẹ các cụ hạnh phúc bình an. E muốn lập thớt này để các cụ tiện chia cách làm, hoặc hình ảnh những ngôi nhà ở quê khi các cụ cơ cấu lại, các cụ có ảnh phọt lên đây để a e khác động viên và học tập theo ạ. Theo e đó cũng là một cách rất hay để chúng ta học hỏi lẫn nhau. Thank các cụ.
E thì dự định xây dạng cấp 4 thôi, có thể lắp được điều hòa. Xung quanh trồng cây cho mát và nuôi cả cá nữa

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn

BMW_X7

Xe điện
160 m2 thì làm vườn sao đc cụ ơi? E cũng đang tìm phương án nhà phố nào đó thoáng 1 chút để làm, chắc sẽ làm hình chữ L ạ
vâng khuôn đất đấy cụ làm nhà chữ L đẹp mà, cụ ra khu đường bắc sơn mới hay khu dân cư số 7 Túc duyên có mấy nhà có khuôn đất như nhà cụ đó, làm theo thiết kế tuyệt đẹp, có đủ sân vườn, cây, cỏ cảnh luôn ạ

BMW_X7

Xe điện
Công nhận. Cứ 10x20 là đẹp rồi cụ nhỉ.
10x20m thì lý tưởng quá ồi cụ ạ, em đang ngó miếng đất đúng kích thước như trên, mỗi mội em lại không hợp hướng, vả ại đường ngõ xóm lên không máu lắm, khổ thế đấy cụ ạ, tiền ít đâm ra...hixxxxx

danvungmo

Xe buýt
10x20m thì lý tưởng quá ồi cụ ạ, em đang ngó miếng đất đúng kích thước như trên, mỗi mội em lại không hợp hướng, vả ại đường ngõ xóm lên không máu lắm, khổ thế đấy cụ ạ, tiền ít đâm ra...hixxxxx
Nếu ngõ xóm mà rộng rãi. Ô tô tải vào được thì cũng ổn cụ ơi

bojfmxojfm

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, e đang thấy có một xu hướng rất tốt đẹp của những người đi lập nghiệp bên ngoài nói chung hoặc các cụ ofer nhà ta nói riêng là sau khi thành công thì có người về quê xây nhà thờ họ, có người thì trang hoàng làm lại nhà cửa, cơ cấu lại vườn cây ao cá cho bố mẹ cũng là nơi mà mình sau này về nghỉ ngơi. Nhân đến ngày vu lan báo hiếu, chúc các cụ và bố mẹ các cụ hạnh phúc bình an. E muốn lập thớt này để các cụ tiện chia cách làm, hoặc hình ảnh những ngôi nhà ở quê khi các cụ cơ cấu lại, các cụ có ảnh phọt lên đây để a e khác động viên và học tập theo ạ. Theo e đó cũng là một cách rất hay để chúng ta học hỏi lẫn nhau. Thank các cụ.
Em không có tiền xây nhà cho bố mẹ, chỉ thuyết phục bán bớt nhà nội đô đi mua nhà tỉnh lân cận sống cho nó sướng.
Đời được bao lâu mà cứ phải hít bụi phải không cccm.

thanh040506

Xe trâu
E nghĩ k quan trọng hướng đâu cụ☺

ototrieutien

Xe buýt
Cụ cũng giống nhà cháu, không sinh ra ở quê, quê gốc bố mẹ cũng xa quá mấy trăm km, nên giờ muốn có cái vườn phải bò ra vùng ven HN kiếm mảnh đất lập ấp. Sau này con cháu có chỗ tụ tập rộng rãi thoáng mát, lâu dần gắn bó cũng thành quê thôi.
Vâng ,cụ nói trúng ý của cháu rồi. Quê cháu cách cả gần hai nghìn km cơ, ra đi cũng gần 30 năm. nhà gốc ở quê vẫn giữ, sửa lại gọn gàng, 15 gốc bưởi & vài cây mít, họ hàng ở nhà trông nom, hai cụ nhà cháu 1 năm ở 2-3 tháng ngoài đó.
Trong này e thấy đất đai nhìn chung vẫn rẻ hơn ngoài mình , cố tạo lập 1 cái vườn rộng rộng,có chỗ cuối tuần hay dịp nào đó tụ tập a/e bạn bè, cho bọn trẻ chạy nhảy bắt cá, hái quả...
Nhìn chung mua vườn tầm 1 tiếng lái xe từ trung tâm là vừa, 1/2 tiếng thì đắt, ko mua nổi.

tudis_mr

Xe tải
Trước phụ huynh em cứ bảo mua lấy cái chung cư ở HN cho tiện công việc.Nhưng e kiên quyết muốn sống ở quê,và cũng là để phụ huynh hưởng thụ khi còn trẻ!Cách rốn Rùa 25km nên thôi chịu khó vất vả đi lại nhưng bù lại không gian lại rộng rãi!
Có ít ảnh hầu các cụ!(xây dựng 2011)

Tieububu

Xe tăng
Trước phụ huynh em cứ bảo mua lấy cái chung cư ở HN cho tiện công việc.Nhưng e kiên quyết muốn sống ở quê,và cũng là để phụ huynh hưởng thụ khi còn trẻ!Cách rốn Rùa 25km nên thôi chịu khó vất vả đi lại nhưng bù lại không gian lại rộng rãi!
Có ít ảnh hầu các cụ!(xây dựng 2011)

Đẹp quá cụ ạ, quê cụ đâu mà gần thế

babeo

Xe điện
Vâng ,cụ nói trúng ý của cháu rồi. Quê cháu cách cả gần hai nghìn km cơ, ra đi cũng gần 30 năm. nhà gốc ở quê vẫn giữ, sửa lại gọn gàng, 15 gốc bưởi & vài cây mít, họ hàng ở nhà trông nom, hai cụ nhà cháu 1 năm ở 2-3 tháng ngoài đó.
Trong này e thấy đất đai nhìn chung vẫn rẻ hơn ngoài mình , cố tạo lập 1 cái vườn rộng rộng,có chỗ cuối tuần hay dịp nào đó tụ tập a/e bạn bè, cho bọn trẻ chạy nhảy bắt cá, hái quả...
Nhìn chung mua vườn tầm 1 tiếng lái xe từ trung tâm là vừa, 1/2 tiếng thì đắt, ko mua nổi.
Hồi mua đất, nhà cháu cũng tính cách nhà nội đô tầm 1h lái xe, gần hơn thì tốt nhưng giá đắt ko mua đc đất rộng như ý muốn, mà xa hơn thì lái xe cũng mệt. Vườn nhà cháu cách nhà nội đô đúng 40km, nói chung sáng lên chiều về không vấn đề gì. Có mảnh vườn cuốc cuốc xới xới cũng vui vui , thư giãn đầu óc.