[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

vietran

Xe ba gác
Vật liệu chủ yếu là khung thép và tấm panel cách nhiệt Cụ ạ! Như nhà em tự làm kia 100m2 em làm mất 30 ngày là ở luôn ạ! Giá thì tuỳ nhu cầu Cụ ạ, tầm 4 tr/m2 sàn là tốt rồi ạ!
4 tr/m2 sàn bằng mẹ nó đổ bê tông cốt thép tường xây
Cái nhà khung thép thì khác gì cái xưởng, vật liệu cách phòng bằng mấy cái tấm ép có chịu được mưa nắng hay 3 hôm lại cong vênh, khoan đục thì k được, đường ống điện nước nữa
Nhà kiểu này chỉ phù hợp nhà tạm công trường cần tiến độ

ototrieutien

Xe buýt
Thế em mới nói: nhà ở quê cho Bố mẹ khác với một số cụ đưa nhà nghỉ dưỡng với trang trại các cụ ấy mua thêm rồi khoe
Nhiều người sống ở Tp hoặc ly hương, đâu phải ai cũng có quê hay gần quê hả cụ?
Diễn đàn là góc nhìn mở. Mọi thông tin ta có thể chọn lọc, không vừa tai thì mình bỏ qua, không việc gì mà bức bối những cái người khác có mà mình không có.

Hollyone

Xe tăng
Nhiều người sống ở Tp hoặc ly hương, đâu phải ai cũng có quê hay gần quê hả cụ?
Diễn đàn là góc nhìn mở. Mọi thông tin ta có thể chọn lọc, không vừa tai thì mình bỏ qua, không việc gì mà bức bối những cái người khác có mà mình không có.
Nó ko đúng với tiêu chí của thớt nên không phù hợp để xem, đọc: nhà quê của Bố mẹ nào rộng hàng ha đào ao nuôi cái trồng hoa quả như trang trại chứ; nhà quê của Bố mẹ nào xây bể bơi vách kính mở như biệt thự nghỉ dưỡng trong các khu bđs chứ...; còn chuyện có không thì miễn bàn vì chả ai biết ai cả!!!

Có thớt về trang trại đấy; vào đó trao đổi là đúng hơn cả

Thương thay khi phải ly hương!!! :P

ldt_nttl

Xe hơi
Có em. Em làm năm 2015. Các cụ sướng lắm... mình cũng thấy vui!

Tuyệt cụ ạ. Em thì k phải trang hoàng cho các cụ vì nhà cửa cũng ngon lành rồi. Giờ em chỉ lo nhà vườn cho em về sau về nghỉ ngơi thôi

Cún em

Xe buýt
Em đang định xây cái nhà cấp 4 mái thái cho các cụ, diện tích xây dựng 10x8m, em lên mặt bằng như hình nhưng cứ băn khoăn chỗ cửa nhà vệ sinh bị phòng khách nhìn vào. Các cụ cho em xin ý kiến đóng góp. Em cảm ơn trước ạ.

ototrieutien

Xe buýt
Nó ko đúng với tiêu chí của thớt nên không phù hợp để xem, đọc: nhà quê của Bố mẹ nào rộng hàng ha đào ao nuôi cái trồng hoa quả như trang trại chứ; nhà quê của Bố mẹ nào xây bể bơi vách kính mở như biệt thự nghỉ dưỡng trong các khu bđs chứ...; còn chuyện có không thì miễn bàn vì chả ai biết ai cả!!!

Có thớt về trang trại đấy; vào đó trao đổi là đúng hơn cả

Thương thay khi phải ly hương!!! :P
cố gắng lđ đi, dùng chất xám chứ cơ bắp thì cả đời bức bối:))

babeo

Xe điện
Tuổi thơ của em gắn với ruộng vườn, lũy tre... 30 năm ly hương theo gđ vào sg lúc nào cũng mong có đc khu vườn cây trái cho riêng mình.
người thích nhà đẹp, sân đẹp, hồ bơi, cây cảnh... trong khuôn viên rộng. Em thì lại thích trồng đủ loại cây ăn quả, nuôi cá, vài con gà, Bồ câu, nhà vườn thì chỉ cần 40-50m2 là đủ.
Nhà cháu cũng vậy, thời tuổi trẻ, bọn cùng tuổi chỉ thích mua sắm tụ tập còn nhà cháu cứ thích có riêng một quả đồi ( nhà cháu chỉ thích đồi, không thích đồng bằng hay miền núi) . Trong vườn trồng nhiều loại cây ăn quả nhưng mỗi loại chỉ cần một vài cây. Còn lại là bãi cỏ, và thật nhiều hoa sặc sỡ. Giờ thì cũng có một mảnh , chỉ là một góc nhỏ của quả đồi thôi vì đất đắt không đủ lực mua cả, mà gom cả cũng không phải dễ trừ khi chấp nhận mua đất lâm nghiệp và đi cách trung tâm HN cả trăm km , xa quá cũng ko đi đc.

raisomoon

Xe tăng
Thực lòng mà nói, cái style của em ko thích kiểu nhà như thế này.
- nó không ra kiểu hiện đại và cũng ko ra kiểu truyền thống hẳn
- Diện tích đất rất rộng, nhưng ko hiểu sao mà lại phải chồng tầng
Rất xin lỗi cụ chủ, mấy lần định nói nhưng mà sợ cụ mắng ạ.
Có thể có nhiều người khác thích ạ. cá nhân em thì ko
Em ko dám nói về phong cách kiến trúc. Nhưng cái ý tại sao phải chồng 2 tầng thì đôi khi gia chủ vẫn thích 1 không gian riêng tư và có đc độ cao để lấy view thoáng.
Em cũng có 1 mảnh 1,2k m2, em vẫn đang tìm phương án thiết kế hợp lý với kiểu sàn T1 khoảng 230m2 và T2 khoảng 80m2 vì ở tầng 1 cây cối sẽ chắn hết tầm nhìn. Tất nhiên có 1 cái hiên hoặc chiếu nghỉ ở T2 là đẹp.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Giống cái quán ven đường 😂
Thiết kế kiến trúc Việt thường ngược với phương Tây
Phương Tây thì vào nhà không gian mở ra, còn ta nhìn ngoài thoáng nhưng vào ngược lại, lối đi cửa ra vào chiếm mất nửa diện tích sử dụng, điển hình là nếp nhà 5 gian nhưng có 3 cửa lớn đi vào,2 hai gian trái đi ra sân và nhiều cửa thông phòng. Đây là lối kiến trúc phù hợp với phơi thóc ở hè và bồ lúa trong trái của nền vănminh lúa nước. Giờ không còn làm ruộng phơi thóc nhưng kiến trúc nhà truyền thống đã ăn sâu vào tiềm thức, nhiều người còn cho rằng phải có 3cửa để lúc tèo còn có chỗ đi ra đi vào 😂
Cá nhân mình thấy mẫu nhà này rất phù hợp với ... các nước Châu Âu với kiểu thời tiết, không khí, cách sống... phù hợp. Kiểu nhà này không phù hợp 1 chút nào với cuộc sống của các cụ ở quê (tiêu chí thớt là nhà vườn ở quê cho bố mẹ), kể cả người trẻ ở cũng không hợp đâu vì với kiểu thời tiết, khí hậu, văn hóa (lối sống) ... thì không ổn tẹo nào. Nhưng phải công nhận là thiết kế trên rất đẹp, rất sang.

Hollyone

Xe tăng
cố gắng lđ đi, dùng chất xám chứ cơ bắp thì cả đời bức bối:))
Có suy nghĩ, tư duy mới thấy sạn khi ăn cơm; chứ cái gì cũng dễ dãi nuốt cả thì "giống" gì đó rồi b-).

Mà vui lòng đừng quote nữa nhé. Tiễn

lxe

Xe buýt
Cái nhà khung thép thì khác gì cái xưởng, vật liệu cách phòng bằng mấy cái tấm ép có chịu được mưa nắng hay 3 hôm lại cong vênh, khoan đục thì k được, đường ống điện nước nữa
Em có mời Cụ làm đâu mà Cụ nói bậy thế. cụ thật là khiếm nhã. Cụ bảo cong vênh và ko đi được điện nước thì cụ ngồi đáy giếng rồi.

TUCSON9389

Xe điện
Em ko dám nói về phong cách kiến trúc. Nhưng cái ý tại sao phải chồng 2 tầng thì đôi khi gia chủ vẫn thích 1 không gian riêng tư và có đc độ cao để lấy view thoáng.
Em cũng có 1 mảnh 1,2k m2, em vẫn đang tìm phương án thiết kế hợp lý với kiểu sàn T1 khoảng 230m2 và T2 khoảng 80m2 vì ở tầng 1 cây cối sẽ chắn hết tầm nhìn. Tất nhiên có 1 cái hiên hoặc chiếu nghỉ ở T2 là đẹp.
Vâng, ý của cụ cũng có cái hay riêng
với em thì em sẽ xây 1 cái nhà để thờ theo kiểu bắc bộ truyền thống để làm không gian thờ cúng / tiếp khách,và gắn liền là nhà 2 tầng để ngủ.
Nhà bắc bộ truyền thống nó là riêng một kiểu, không pha trộn
Vâng thì cũng mỗi người một ý thích ạ

ototrieutien

Xe buýt
Nhà cháu cũng vậy, thời tuổi trẻ, bọn cùng tuổi chỉ thích mua sắm tụ tập còn nhà cháu cứ thích có riêng một quả đồi ( nhà cháu chỉ thích đồi, không thích đồng bằng hay miền núi) . Trong vườn trồng nhiều loại cây ăn quả nhưng mỗi loại chỉ cần một vài cây. Còn lại là bãi cỏ, và thật nhiều hoa sặc sỡ. Giờ thì cũng có một mảnh , chỉ là một góc nhỏ của quả đồi thôi vì đất đắt không đủ lực mua cả, mà gom cả cũng không phải dễ trừ khi chấp nhận mua đất lâm nghiệp và đi cách trung tâm HN cả trăm km , xa quá cũng ko đi đc.
Em cũng khá ngạc nhiên khi thấy đất ven Hn (40-50km trở lại) so với Sg thì khá là rẻ, nhất là mạn hoà bình.
Cái hay nữa là giao thông quanh Hn rất tốt, sg không so đc. Đi lại rất tiện. Mợ làm được trên quả đồi đó quá hay, view nhìn xuống khá đẹp, chỗ em mà muốn thế phải lên bảo Lộc, đà Lạt cách 200-300km.. xa quá. Nên chỉ làm kiểu sông nước miền tây thôi, chứ trong này quanh năm nắng nóng, hoa xứ ôn đới muốn chăm cũng khó, thôi thì cắm mấy bụi dâm bụt là dễ nhất

7years

Xe điện
Chỉ nhanh thôi cụ chứ chi phí kém gì đâu.

Ví dụ mình xây cái nhà bê tông mất 6 tháng đi lại trông nom, đây chỉ mất hơn tháng mà chỉ cần trông nom phần chính. Ông chủ thì dễ chứ làm công ăn lương mà kéo dài 6 tháng cũng phiền. Chứ chi phí thì đúng là không kém mấy, thậm chí vách, tường xây gạch chi phí cũng thế