[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

vietran

Xe ba gác
Chắc xây tường bao thôi cụ, nh cố lên vẫn đc 100-130m
Đừng bao giờ xây tường bao, rất xấu nhìn toàn gạch với xi măng lại nguy hiểm cho trẻ nhỏ.
Nay nhiều nhà kè ao xây tường bao làm k gian tù túng, lại như cái bẫy trẻ con.
Đắp bờ nèn đất trồng cỏ cho cá nó ăn, nhìn gần gũi với thiên nhiên lại tuyệt đẹp, ao nhớ giật ta luy cho an toàn, gần boà thì nông mà xa bờ thì sâu cho cá nó trốn nóng và lạnh, mưa xuống cá nó rạch lên sân mới thú
Em có ngót ngìn m2, cũng thích có cái ao nhưng giờ xung quanh lấp hết nên mình có đào lại (trước lấp mất) cũng thành ao tù nên thôi, chứ cũng thèm cái ao sạch ngồi câu cá lắm
À giờ cụ bận con cái k thấy câu kéo nữa nhể

vietran

Xe ba gác
Giống cái quán ven đường 😂
Thiết kế kiến trúc Việt thường ngược với phương Tây
Phương Tây thì vào nhà không gian mở ra, còn ta nhìn ngoài thoáng nhưng vào ngược lại, lối đi cửa ra vào chiếm mất nửa diện tích sử dụng, điển hình là nếp nhà 5 gian nhưng có 3 cửa lớn đi vào,2 hai gian trái đi ra sân và nhiều cửa thông phòng. Đây là lối kiến trúc phù hợp với phơi thóc ở hè và bồ lúa trong trái của nền vănminh lúa nước. Giờ không còn làm ruộng phơi thóc nhưng kiến trúc nhà truyền thống đã ăn sâu vào tiềm thức, nhiều người còn cho rằng phải có 3cửa để lúc tèo còn có chỗ đi ra đi vào 😂

dd_thuan

Xe tải

Em thấy nhà vườn như thế này đẹp nè, ảnh em lấy trên mạng, nhà 300m2 ở Hồ Tây.

Đất đúng như khổ đất nhà em mà họ làm đẹp quá. Nhà vườn của em thì lôm nhôm :(
nhà này lấy cảnh quay phim đây mà. Hình như film Cả một đời ân oán

TUCSON9389

Xe điện
Thực lòng mà nói, cái style của em ko thích kiểu nhà như thế này.
- nó không ra kiểu hiện đại và cũng ko ra kiểu truyền thống hẳn
- Diện tích đất rất rộng, nhưng ko hiểu sao mà lại phải chồng tầng
Rất xin lỗi cụ chủ, mấy lần định nói nhưng mà sợ cụ mắng ạ.
Có thể có nhiều người khác thích ạ. cá nhân em thì ko

noithatkientruc

Xe điện
Ko sao cụ, gu thẩm mỹ mỗi người khác nhau và công năng của em là riêng biệt, không chỉ để ở ah. Đây là hàng thửa của riêng em ah .

ototrieutien

Xe buýt
Theo dõi thớt em phục và ngưỡng mộ cụ quá, yêu đất, yêu cây và yêu lao động.
Tuổi thơ của em gắn với ruộng vườn, lũy tre... 30 năm ly hương theo gđ vào sg lúc nào cũng mong có đc khu vườn cây trái cho riêng mình.
người thích nhà đẹp, sân đẹp, hồ bơi, cây cảnh... trong khuôn viên rộng. Em thì lại thích trồng đủ loại cây ăn quả, nuôi cá, vài con gà, Bồ câu, nhà vườn thì chỉ cần 40-50m2 là đủ.

tuongcap

Xe buýt
Em cũng bắt đầu nung nấu ý tưởng tìm mảnh đất khoảng 400m - 1000m, tài chính từ 500tr - 1.5 Tỷ, khu Lương Sơn Hoà Bình hay khu Yên Bài, Long Phú - Hoà Lạc..., đường ô tô vào thoải mái để xây dựng chỗ nghỉ ngơi dần.
Xem trên mạng thì thấy thông tin lộn xộn quá, có cụ nào đang ở mấy khu này thấy giá cả hiện tại ra sao ạ?
Em thích giống cụ ạ.

cucsat123

Xe tăng
Ngủ t2 cũng tốt cụ ạ.thoáng mát chống mồm ẩm chống côn trùng muông thú ạ.nhất là những vùng đồi + rừng ạ

TONGIA

Xe lừa
Ngắm nhà cac cụ đẹp quá.
Chả dám khoe nhà em

TUCSON9389

Xe điện
Ko sao cụ, gu thẩm mỹ mỗi người khác nhau và công năng của em là riêng biệt, không chỉ để ở ah. Đây là hàng thửa của riêng em ah .
Cám ơn cụ. em cứ sợ cụ lại nhảy tưng tưng lên cơ. em thuộc tuýp cũ, cái gì truyền thống thì truyền thống hẳn. ví dụ em rất thích cái nhà bắc bộ truyền thống cũ.

TUCSON9389

Xe điện
Ngủ t2 cũng tốt cụ ạ.thoáng mát chống mồm ẩm chống côn trùng muông thú ạ.nhất là những vùng đồi + rừng ạ
Vâng, đúng là như vậy. nhưng em thì thích cái kiểu xây căn nhà thờ riêng, gắn liền với nhà ở. nhà ở xây 2 tầng. em đang có ý tưởng này mà chưa giám thực hiện, vì cái nhà xây 2 tầng năm 2001 nó dở hơi quá , giờ phá đi thì tiếc

tuongcap

Xe buýt
L
Vâng, đúng là như vậy. nhưng em thì thích cái kiểu xây căn nhà thờ riêng, gắn liền với nhà ở. nhà ở xây 2 tầng. em đang có ý tưởng này mà chưa giám thực hiện, vì cái nhà xây 2 tầng năm 2001 nó dở hơi quá , giờ phá đi thì tiếc
Tới đủ tiền em cũng có ý định như cụ. Nhà thờ sát nhà riêng, thông cửa và là phòng khách luôn cho ấm cũng. Chắc vẫn làm kiểu nhà gỗ nhưng thuê thiết kế để tối đa công năng sử dụng. Cả mảnh 400m2 nhưng bớt lại sân vườn, cần 3 phòng ngủ nên chắc cần làm 2 tầng sát vào nhà thờ. Tuy nhiên chưa ngắm được thiết kế nào để 2 căn thống nhất với nhau. Tại Hn chắc cần trên 3 tỏi mới đủ.

TUCSON9389

Xe điện
L

Tới đủ tiền em cũng có ý định như cụ. Nhà thờ sát nhà riêng, thông cửa và là phòng khách luôn cho ấm cũng. Chắc vẫn làm kiểu nhà gỗ nhưng thuê thiết kế để tối đa công năng sử dụng. Cả mảnh 400m2 nhưng bớt lại sân vườn, cần 3 phòng ngủ nên chắc cần làm 2 tầng sát vào nhà thờ. Tuy nhiên chưa ngắm được thiết kế nào để 2 căn thống nhất với nhau. Tại Hn chắc cần trên 3 tỏi mới đủ.
Vâng, em cũng đang ngắm dần mẫu thiết kế. Cụ có mẫu nào cụ chia sẻ giúp nhé.

Hollyone

Xe tăng
Các cụ già yếu mà trồng cỏ thì lấy ai chăm? còn quét lá rụng nữa, chả nhẽ lại phải thuê người đi nhặt như ở resort? Ở quê mà còn thiết kế cả bể bơi, vài hôm nước xanh lè, chả nhẽ không dùng mà cứ vài hôm lại phẩy đổ hoá chất, vớt lá, lọc nước? Ở mấy post trên, phía lưng bếp còn làm cửa kính nữa, dìn thì đẹp đấy dưng không hạp tí sửu(?). Làm nhà cho người già nó cần nhiều tiêu chí khác.
Thế em mới nói: nhà ở quê cho Bố mẹ khác với một số cụ đưa nhà nghỉ dưỡng với trang trại các cụ ấy mua thêm rồi khoe

lxe

Xe buýt
Giống cái quán ven đường 😂
Thiết kế kiến trúc Việt thường ngược với phương Tây
Phương Tây thì vào nhà không gian mở ra, còn ta nhìn ngoài thoáng nhưng vào ngược lại, lối đi cửa ra vào chiếm mất nửa diện tích sử dụng, điển hình là nếp nhà 5 gian nhưng có 3 cửa lớn đi vào,2 hai gian trái đi ra sân và nhiều cửa thông phòng. Đây là lối kiến trúc phù hợp với phơi thóc ở hè và bồ lúa trong trái của nền vănminh lúa nước. Giờ không còn làm ruộng phơi thóc nhưng kiến trúc nhà truyền thống đã ăn sâu vào tiềm thức, nhiều người còn cho rằng phải có 3cửa để lúc tèo còn có chỗ đi ra đi vào 😂
em đọc thì thấy cụ còn trẻ lắm cụ nhỉ?