[VHGT] Xây dựng văn hóa nhường đường

nguyentoyotahn

Xe buýt
xin em cho luôn, vì đường có phải của 1 mình mình đâu.

tienlq

Xe buýt
Cứ có xe xin đường mà đảm bảo an toàn là em nhường ngay.
Nhưng em cực ghét đi trên Đại lộ Thăng Long bị nháy đèn xin đường, đường có 3 làn thích vượt thì cứ chuyển làn mà vượt. Cũng vì vậy em thích đi làn giữa, xe cứ tự nhiên vượt thoải mái, người ta đỡ mất công xin, minh fcunxg đỡ phải nhường

lenamhung83

Xe tăng
Ra đường xe sau xin vượt, đủ điều kiện là em nhường ngay nên rất bức xúc với mấy con ó, đi chậm lại không chịu đi vào làn trong, xin vượt thì không cho. Ủng hộ văn hóa nhường nhịn khi tham gia giao thông

Chỉnh sửa cuối:

khacthe01

Xe tải
E thường đi cao tốc PV CG, rất ức chế với các trường hợp bò ra đường mà k chịu nhường. Thỉnh thoảng e cũng phải vượt phải, chán hết sức. Chỗ người ta cho đi nhanh thì k đi, khi vào phố lại cứ chen lấn. Quá chán với văn hóa gt của "một bộ phận không nhỏ" người tham gia giao thông.

Tribute

Xe container
Cụ ơi! Đoạn trên cầu chỗ đường 18 để vòng xuống đường 1A chỉ có 1 làn đường thôi chứ! Nhưng hôm đấy mà nhà cháu không bị lỗi ko có đèn chiếu biển thì thằng xxx này phải quỳ gối mà xin lỗi Cháu
Cầu hẹp chỉ 1 làn xe bao giờ cũng có vạch liền giữa 2 chiều (trừ khi bị mờ), nếu vượt thì sẽ phải đè vạch liền lấn sang làn ngược chiều, như vậy là vi phạm và nguy hiểm. Còn nếu cụ vẫn đi trên phần đường của mình thì chả có lỗi vượt viếc gì hết.

cwise

Xe container
Cứ có xe xin đường mà đảm bảo an toàn là em nhường ngay.
Nhưng em cực ghét đi trên Đại lộ Thăng Long bị nháy đèn xin đường, đường có 3 làn thích vượt thì cứ chuyển làn mà vượt. Cũng vì vậy em thích đi làn giữa, xe cứ tự nhiên vượt thoải mái, người ta đỡ mất công xin, minh fcunxg đỡ phải nhường
ĐÚng là đường có 3 làn, thích vượt thì chuyển làn nhưng mà quy định luật là ông nào đi chậm thì phải đi bên phải, nên.. em toàn đi như cụ cho lành.

Tribute

Xe container
Với các cao tốc em chủ yếu đi làn giữa vì các lý do: 1 - đỡ phải vào ra nhường đường; 2 - mở rộng tầm nhìn phía trước hơn; và 3 - nếu có sự cố gì còn có đất 2 bên mà né. Trừ cao tốc Pháp Vân củ chuối làn giữa được chạy có 80 nên cứ phải ra ra vào vào.

VinhCivic

Xe tăng
em đi như này có đúng ko các cụ:
xe sau xin vượt đủ điều kiện là em xinhan PHẢI cho vượt, khi em sang hết nàn trong là em tắt xinhan, xe xin vượt đi qua là em lại bật xinhan TRÁI và ra làn ngoài. em muốn hỏi khi em xinhan nhường đường trong suốt quá trình nhường đó em có được tắt xinhan không hay cứ để xinhan PHẢI ? và khi chuyển lại nàn cũ thì lại chuyển thẳng xang xinhan TRÁI hay không cần xinhan nữa?
Các cụ thông tỏ cho em ợ.

Chỉnh sửa cuối:

MR_TIM

Xe tải
E rút ra 1 kinh nghiệm là đi đâu xa, E cứ phải thủ vài chai nước trên xe. Xin không cho E là phi.

lonelydriver

Xe buýt
Bác nói không đúng rồi!
- Nhiều lái xe chuyên nghiệp, tuy ít học nhưng ứng xử rất có văn hóa. Bản thân tôi đã gặp, một bác xe tải đã tự dừng lại nhường đường cho xe rẽ trái qua đầu mình, để cho luồng đường ngược chiều đỡ bị tắc (vì đường hẹp, xe rẽ trái dừng lại, làm cả luồng không đi được)
- Bản thân bác cũng không nắm vững luật. Xe chạy ở bất kỳ vận tốc nào, nhưng nếu chạy chậm hơn xe khác đều phải đi về phía bên phải. Bác có chạy đến 150km/h mà có xe khác xin vượt bác vẫn phải tạt sang phải nhường đường cho họ, như vậy mới đúng luật (Bác đọc kỹ điều 13 Luật GTĐB nhé. Nghị định 34 cũng có điều khoản xử phạt xe chạy chậm hơn mà không đi về phía bên phải chiều đi của mình)
Vâng... Em xin lỗi cụ nhé...

Văn hóa không phụ thuộc vào học ít hay học nhiều...
Em phải dùng từ "Phần đông..." mà...
Cụ cứ để ý lại xem... Trên đường trường, các loại xe nào cứ chạy rì rì mà chiếm dụng làn bên trái, không nhường đường dù có đèn, còi cũng mặc kệ??? Các bác xe tải không ngại va chạm mà.... càng to các bác xe tải ấy càng không ngại va chạm ;))... mấy bác xe con biển trắng thì mới rụt rè, xót của... :(( À quên, em trừ các xe con biển trẳng nhưng có số điện thoại đẹp 2 bên đấy nhé :D + xe của mấy bác đào vàng nữa

khoảng 5, 7 năm trước đây, nếu cụ chạy đường 5 thì xe container có khi nào nhường cụ không? Bây giờ thì các lái xe container biển 15, 16 lịch sự lắm. Làn phải mà không có xe máy là các cụ ấy tự động đi vào, không cần anh em mình xin đường. Tại sao lại thế nhỉ?
nhưng các xe container biển 20, 88, 90... thì...

Hy vọng các loại xe tải khác học được các cụ container biểm 15, 16... thì anh mình đỡ phải tranh luận...

superdrives

Xe điện
Em thì không nhường cái sai mà em chỉ né thằng khùng thôi các cụ ạ!

Teppi80

Xe tải
Thớt này khá hay, vì em đoán 100% các cụ/mợ không dưới 1 lần gặp phải tình trạng ức chế trên đường khi xe trước đi chậm không cho vượt.
Bản thân em cũng vậy, và cách giải quyết thông dụng của em là đành ngó trước ngó sau thấy an toàn là em xinhan rồi vượt phải (khi có việc gấp)
Chợt nhớ đến câu chuyện cuối năm ngoái, hôm đó em có việc rất gấp, đi từ Đại lộ Thăng Long rẽ phải vào cái Đường gì đoạn Mễ trì chạy thẳng ra Lê Đức Thọ, cả đưởng rộng thênh thang không một bóng xe, có bác Mondeo đi trước tốc độ khoảng 40km/h, em nháy đén xin vượt mấy lần không được, dí sát vào mông bóp còi cũng ko xong, chợt nhớ cách đây không lâu em đã bị xxx hỏi thăm một lần vì vô tình vượt phải cũng trên tuyến đường này, nên cố dí còi thêm vào lần nữa nhưng cũng bất lực...
Đến đây em không còn cách nào khác là lại phải vượt phải, nhưng khi đi ngang qua ngoái sang nhìn thấy 2 bác to con phết, cũng ngoái sang nhìn em nở nụ cười rất dễ thương (em biết quả này cố tình chơi đểu mình rồi), và một phút nóng nảy em vượt lên hết thân xe rồi chuyển vào làn trong phanh dúi dụi một phát, nhìn qua gương em thấy 2 bác kia phanh còn dúi dụi hơn cả em, bỗng thấy lòng nhẹ nhõm hẳn các cụ ợ, hix... nhưng sau đó là đến màn các bác ý đèn xinhan, pha, cốt, còi inh ỏi đạp ga hết cỡ, thật là hung hãn vô cùng, theo các bác em phải làm sao?!... nói ra chắc các cụ bảo hơi hèn, nhưng theo em xử lý thế này là hay hơn cả :D : theo phải xạ tự nhiên thôi, em cũng làm tương tự, dí ga, như để trải nghiệm độ "bốc lửa" của em vợ 2 thân yêu bấy lâu nay, và quả thức các bác ý đi Mon 3.0 đuổi theo em hơn 1km đến gần hết Lê Đức Thọ em thốc ga phát nữa ...và mất hút.
Câu chuyện trên đây em kể không phải để "khoe thành tích" và cũng ko phải cổ súy cho hành động của em (do 1 phút bốc đồng nông nổi thôi các cụ ợ), nhưng là để chia sẻ cái cảm giác ức chế khi lái xe trên đường không có cái gọi là "văn hóa nhường đường" như cụ chủ thớt nêu ra ở đây, các cụ đừng mắng em mà tội nghiệp :(
Chúc các cụ mợ lái xe an toàn
P/s: nếu bác đi Mon hôm đó cũng là ofer thì xin lỗi em đê, rồi em mang thùng bia đến tạ lỗi 2 bác đẹp zai hôm đó nhé :D

xecoibn

Xe tải
em đi như này có đúng ko các cụ:
xe sau xin vượt đủ điều kiện là em xinhan PHẢI cho vượt, khi em sang hết nàn trong là em tắt xinhan, xe xin vượt đi qua là em lại bật xinhan TRÁI và ra làn ngoài. em muốn hỏi khi em xinhan nhường đường trong suốt quá trình nhường đó em có được tắt xinhan không hay cứ để xinhan PHẢI ? và khi chuyển lại nàn cũ thì lại chuyển thẳng xang xinhan TRÁI hay không cần xinhan nữa?
Các cụ thông tỏ cho em ợ.
Việc xinhan trong khi chuyển làn là phải làm (nếu không xinhan sẽ bị lỗi chuyển làn mà không xinhan). Nhưng nếu khi vào làn xe tải rồi mà cụ không để xinhan, nếu gặp xxx thì cụ bị bắt lỗi đi sai làn (mặc dù ai cũng biết là có xe đang vượt).
Vì vậy, ở ngay đầu thớt, em có lưu ý các cụ là phải xinhan trong suốt quá trình nhường đường (chỉ khi nào về làn của mình thì mới tắt xinhan).

dcfocus

Xe tăng
Dí mít, đá sinhan, không cho vượt thì chuyển làn vượt phải, về làn mình, phanh gấp cho vài phát rồi đạp ga té thẳng!!!:bz

hungxodd

Xe hơi
Có trường hợp e bị như này, trước e có cả đoàn xe đi đúng tốc độ giông e, sau có 1 chú chắc là trẻ trâu nháy đèn, còi xin vượt loạn hết cả lên, làn trong thi đang vướng mấy bác xe khách ( đường bắc TL-NB) , phải 1 đoạn qua được mấy bác xe khách e xinhan nhường chú ta lên lại nháy đèn xin vượt mấy xe trước , được 1 lúc không được, chú tạt phải để vượt lên, lên được 1 đoạn lại vướng xe khách, mà vẫn chưa vượt được cái đoàn xe kia lúc đấy lách ra thì k lách được, đằng sau lại thêm mấy ông xe khách dí vào ***, kết quả là đén trạm soát vé vẫn sau em, hehe.
Đây là tình huống không đủ điều kiện để vượt nhưng vãn làm nhặng lên đòi vượt, gặp trường hợp thiểu năng này các cụ có cho vượt không???

duytung52

Xe tải
nhường hay k là do mình, nên lỗi thường cũg do mình

waterman

Xe đạp
Ức chế nhất là các cụ lái Taxi, chầy cối vô học,
Cũng tùy thôi cụ ơi, em cũng thấy nhiều bác nhã nhặn và có ý thức lắm. Em hay gửi xe tại bệnh viện đa số chỉ thấy taxi đưa người bị nạn vào, chả thấy xe con mấy, có lần thấy cả người và xe be bét máu nhưng bác taxi kiên quyết không chịu nhận tiền, những lúc như thế em thấy yêu và khâm phục các bác ấy lắm lắm

Teppi80

Xe tải
Hôm nọ cafe với 1 cụ trên này, cụ ý kể có tình huống xe sau bóp còi inh ỏi, giương cả pha vào gương đòi vượt mặt dù bên cạnh đang có xe tải không thể nhường được, thế à cụ ý lách lên để cho vượt sau đó lại bám *** cứ thế chiếu thẳng pha vào gương.
Có cụ nào gặp và xử lý tương tự như cụ này chưa ợ :))