[VHGT] Xây dựng văn hóa nhường đường

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Vậy các cụ có biết OF ta đã khi nào đối thoại với xxx và Thông Cống về giao thông chưa? Có khi chuyển từ đối đầu sang đối thoại được rồi :D.

Chuẩn!
Đây cũng là quy định trong Luật GTĐB (điều 13) và là nguyên tắc giao thông cơ bản nhất trong hệ thống giao thông mà VN đang tuân theo: Bám bên phải.
Tuy vậy, anh em chúng ta sẽ gặp khó khăn từ phía xxx, họ sẽ không cho phép chúng ta tuân thủ pháp luật đâu!
em nhất trí với cụ.

CuTiVoDich

Xe điện
Nhường thì vẫn nhường cơ mà nhiều khi chú đi sau cứ dí vào mít mình còi đèn inh ỏi mặc dù bên phải mình vẫn đầy xe máy, đường đi sân bay em hay gặp cảnh này nhất, nhiều khi khó chịu xong éo nhường nữa:D

cdk

Xe tải
Các bẹn mà xin vượt là em cũng hay nhường, thế mà sáng nay vừa gặp một bẹn chán hết chỗ nói. Em đi đường trên cao Khuất Duy Tiến, vừa xi nhan xin vào làn trái được 1 đoạn thì có 1 cụ Prado nháy đèn xin vượt liên tục, khổ nỗi làn bên phải đang có 1 bạn 12 chỗ đang đi ngang em, mãi mới lách sang nhường cho bạn Prado lên, lên xong bạn ý còn vẫy đuôi dọa em 1 nhát, may mà thấy nghi nghi em phanh kịp. Chán ghê ghớm các cụ ợ.

lonelydriver

Xe buýt
Em xem trên diễn đàn thì rất nhiều cụ đã kể kinh nghiệm cãi thắng xxx khi bị bắt lỗi "Vượt phải" hay "sai làn" ở các tuyến đường cho nhiều làn xe.
Nhưng em xin thưa rằng việc vượt phải hay đi vào làn xe tải để vượt chỉ là Bất đắc dĩ, không ai muốn cả. Vì dù sao việc vượt phải sẽ nguy hiểm hơn là vượt trái.
Đã có cụ nào đặt câu hỏi tại sao bây giờ nhiều người vượt phải, nhiều người không chịu nhường đường. Em là người đi nhiều ở các tuyến đường có nhiều làn đường, em thấy rằng hầu hết xe con bây giờ không chịu nhường đường (có người đi tốc độ 50-60 ở đường cho phép đi 80 mà cũng không chịu nhường), do đó cũng hầu hết mọi người phải vượt phải. Việc không nhường đường đã làm cho người xin vượt rất ức chế, rất bức xúc. Vì người ta muốn đi đúng luật mà không được.

Em nghĩ rằng việc nhiều người không chịu nhường đường nguyên nhân chính là do xxx bắt lỗi đi sai làn. Nhưng tại sao xxx bắt được lỗi sai làn, nếu như các cụ xi nhan trong suốt quá trình nhường đường và sau khi nhường xong thì trở về làn của mình ngay thì xxx không thể bắt lỗi được.

Mong các cụ suy nghĩ về vấn đề này và ủng hộ văn hóa nhường đường để không gây ức chế cho người khác.
Hãy nhớ xinhan trong suốt quá trình nhường đường để không bị bắt lỗi sai làn.
Đấy là do văn hóa và ý thức của lái xe...
Phần đông là ít học nên làm nghề lái xe (nhất là xe tải), mua được cái bằng để kiếm sống nên chưa chắc đã nắm rõ luật..... Đường mày nhưng tao cứ đi chậm đấy... Làm éo gì được tao... Đánh nhau à? đánh nhau thì mấy thằng có học chắc khó thắng mấy thằng ít học (...nên ít cái để mất)... hehehehehe :))

Điều đáng nói ở đây là nhiều cụ có xe đẹp, xe xịn... người ta đã đi tốc độ tối đa rồi (80km/h hay 100km/h) mà vẫn nháy đèn. bóp còi loạn lên để đòi vượt... Đã thế... Muốn vi phạm luật thì cho vi phạm luôn thể... (nhiều xiền thì cứ vi phạm để nuôi xxx)

dongkijote

Xe điện
Ra quốc lộ bất cứ xe sau nào xin vượt là em tìm cách cho vượt ngay. Chỉ sợ nhất các xe ko phát tín hiệu làm phát "vèo" bên phải.

chinhatm

Xe container
Vậy các cụ có biết OF ta đã khi nào đối thoại với xxx và Thông Cống về giao thông chưa? Có khi chuyển từ đối đầu sang đối thoại được rồi :D.
Có đối thoại, thậm chí còn có văn bản gửi lên Vụ Pháp chế - Bộ GTVT nữa rồi đấy, nhưng nó rơi vào chốn hư vô rồi!

Quân Đuôi

Xe điện
Các bẹn mà xin vượt là em cũng hay nhường, thế mà sáng nay vừa gặp một bẹn chán hết chỗ nói. Em đi đường trên cao Khuất Duy Tiến, vừa xi nhan xin vào làn trái được 1 đoạn thì có 1 cụ Prado nháy đèn xin vượt liên tục, khổ nỗi làn bên phải đang có 1 bạn 12 chỗ đang đi ngang em, mãi mới lách sang nhường cho bạn Prado lên, lên xong bạn ý còn vẫy đuôi dọa em 1 nhát, may mà thấy nghi nghi em phanh kịp. Chán ghê ghớm các cụ ợ.
Em cũng gặp đúng dư lày ở đoạn cao tốc trên cao ( Đoạn xuống Pháp Vân ) có cả ánh mắt hình viên đạn của 1 thằng XXX ngồi bên trong , chắc cậy có XXX nên đi bừa . Còn Cao tốc PV _ CG giờ khó xin vượt lắm ạ vì làn bên trong tuyền siêu trương ,siêu trọng nó đi đường hỏng hết mợ nó rồi chẳng ai muốn phi vào đó cả . Mà ức chế nhất là cứ hơn 80 cấy chuối làn ngoài cùng mình vào làn trong vượt lên khi lại ăn cạp nong vào mẹt ( Vì lỗi 88 cây chuối lắm ạ )

chinhatm

Xe container
Đấy là do văn hóa và ý thức của lái xe...
Phần đông là ít học nên làm nghề lái xe (nhất là xe tải), mua được cái bằng để kiếm sống nên chưa chắc đã nắm rõ luật..... Đường mày nhưng tao cứ đi chậm đấy... Làm éo gì được tao... Đánh nhau à? đánh nhau thì mấy thằng có học chắc khó thắng mấy thằng ít học (...nên ít cái để mất)... hehehehehe :))

Điều đáng nói ở đây là nhiều cụ có xe đẹp, xe xịn... người ta đã đi tốc độ tối đa rồi (80km/h hay 100km/h) mà vẫn nháy đèn. bóp còi loạn lên để đòi vượt... Đã thế... Muốn vi phạm luật thì cho vi phạm luôn thể... (nhiều xiền thì cứ vi phạm để nuôi xxx)
Bác nói không đúng rồi!
- Nhiều lái xe chuyên nghiệp, tuy ít học nhưng ứng xử rất có văn hóa. Bản thân tôi đã gặp, một bác xe tải đã tự dừng lại nhường đường cho xe rẽ trái qua đầu mình, để cho luồng đường ngược chiều đỡ bị tắc (vì đường hẹp, xe rẽ trái dừng lại, làm cả luồng không đi được)
- Bản thân bác cũng không nắm vững luật. Xe chạy ở bất kỳ vận tốc nào, nhưng nếu chạy chậm hơn xe khác đều phải đi về phía bên phải. Bác có chạy đến 150km/h mà có xe khác xin vượt bác vẫn phải tạt sang phải nhường đường cho họ, như vậy mới đúng luật (Bác đọc kỹ điều 13 Luật GTĐB nhé. Nghị định 34 cũng có điều khoản xử phạt xe chạy chậm hơn mà không đi về phía bên phải chiều đi của mình)

RedLight

Xe đạp
Quan điểm của em là xe sau xin vượt là cho vượt (khi đủ điều kiện an toàn) => các xe sau đừng nóng vội mà vượt phải nhé :)

Diboj

Xe hơi
Các cụ, về văn hóa nhường đường là văn hóa rất hay khi tham gia giao thông, hôm trước có cụ viện dẫn là để đảm bảo an toàn giao thông nên không cho xe sau vượt khi xe trước đi đúng tốc độ qui định, bác ý cho mình cái quyền thay pháp luật để hành đạo trên đường em mấy bào comment nhưng có lẽ hơi gay gắt nên vnexpress không đăng theo em văn hóa cơ bản phải như sau, cái này cũng theo luật thôi:

Khi không nguy hiểm và đủ điều kiện người đi trước phải nhường cho người đi sau vượt, ngay cả khi người đi sau vượt quá tốc độ qui định, ra đường trường nhiều cụ hành xử kiểu gây ức chế không cho vượt cứ túc tắc chạy là em rất ghét, mỗi người 1 việc và mọi người bình đẳng trước pháp luật ai làm nấy chịu, đề nghị các cụ không bao biện cho hành vi cản trở người khác không cho vượt khi tham gia giao thông,

Chỉnh sửa cuối:

ThanhTungTB

Xe điện
Đọc bài hơi nhạt .Nhưng E cũng có quan niệm là hễ ai xin đường ,chỉ cầm đèn ,coi ...Nếu điều kiện cho phép ,e nhường ngay cho dù tốc độ thế nào .

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Cụ chủ kêu các ông ấy cho tăng chiều rộng cái đường quốc lộ ra.Đường cao tốc thì cho cái tốc độ tối thiếu.Cú đông thì lại xin mộ tí ,rộng ra mộ tí>Có nhà nhường nhau bằng mắt>ông thì sợ tốc độ này bị tóm,ông thì sợ tốc độ kia>E muốn nhường cũng chẳng dc.

lequang42dk

Xe tải
e cũng vậy. ủn cho cụ chủ

MR_TIM

Xe tải
CN vừa rồi, E và mấy thằng bạn đi về HD chơi, 5h chiều sau khi vui chơi xong, bọn E lên xe về HN. Hết đoạn TP HD, E thấy biển báo hết khu vực đông dân cư, E chuẩn bị tăng tốc thì có 1 chú Getz cứ chình ình làn ngoài. E xin nhan, nháy pha, còi thế nào cũng ko cho vượt, liếc xuông công E thấy bò chỉ đc 50km/h. 4 bọn E mỗi đứa cầm 1 chai nước, thò ra ngoài với tinh thần, E còi, pha thêm 2 lần nữa ko cho vượt là ném. May mà khi bọn E thò đủ 4 chai nước ra, cũng là lúc thằng lái Getz cho bọn E vượt. Lúc vượt ngang mặt, E ngó sang nhìn, thấy 1 thằng lái, 1 thằng ngồi sau lúi húi cầm cái máy quay, hay chụp ảnh gì đó. E đoán chắc là chim mồi. Ko biết có́ phải không?

dreamwater

Xe điện
Những cụ nào được học đàng hoàng ở trường lớp, có tham gia các buổi học nghiêm túc tại lớp thì sẽ có văn hóa này. Vì bắt buộc học môn đạo đức người lái xe.
Còn những cụ nào học kiểu chầy cối, học ngoài giờ, hoặc mua bằng. Thì có đến 50% là ko được dạy những cái văn hóa này

Amorous.Ant

Xe hơi
Nhà cháu thì lại lại bị trường hợp chuối hết chỗ chuối! Nhà cháu đi từ Nội Bài về Bắc Giang, đến cái cầu cạn trên đường 1A. Cháu chả xin vượt, có chú xe tải đi chậm dần đều, rồi lách về bên phải, thế là cháu đi qua chú ấy. Xuống chân cầu một nhóc XXX nó xích, nó bảo lỗi vượt trên cầu,đã thế nó còn đi quanh xe, rồi bắt lỗi không đèn chiếu biển (Hị! thằng ku em tháo cản sau, quên không lắp vào....). Thế là nhà cháu chả dám cãi. Các cụ xem,một khi đã đen, thì kiểu gì cũng chả tránh đc...

mamamafia

Xe hơi
1. XH này muốn làm người tốt-người có văn hóa khó lắm!
2. Muốn sản phẩm tốt - Máy cái phải tốt & chuẩn.
Làm gì có nhiều người thày tốt + giỏi => Người học viên-học nghề có thể giỏi & văn hóa được.
cụ nói chuẩn đới muốn văn hoá gt hay v.v... tốt thì văn hoá từ chức phải có đầu tiên phải tốt từ trên trước thì tất cả các văn hoá khác chắc chắn sẽ làm được

chinhatm

Xe container
Nhà cháu thì lại lại bị trường hợp chuối hết chỗ chuối! Nhà cháu đi từ Nội Bài về Bắc Giang, đến cái cầu cạn trên đường 1A. Cháu chả xin vượt, có chú xe tải đi chậm dần đều, rồi lách về bên phải, thế là cháu đi qua chú ấy. Xuống chân cầu một nhóc XXX nó xích, nó bảo lỗi vượt trên cầu,đã thế nó còn đi quanh xe, rồi bắt lỗi không đèn chiếu biển (Hị! thằng ku em tháo cản sau, quên không lắp vào....). Thế là nhà cháu chả dám cãi. Các cụ xem,một khi đã đen, thì kiểu gì cũng chả tránh đc...
Bác bị xxx ăn bẩn rồi. Cũng do tại bác không nắm được luật nữa. Luật chỉ cấm vượt trên cầu hẹp có một làn xe thôi nhé.

Amorous.Ant

Xe hơi
Bác bị xxx ăn bẩn rồi. Cũng do tại bác không nắm được luật nữa. Luật chỉ cấm vượt trên cầu hẹp có một làn xe thôi nhé.
Cụ ơi! Đoạn trên cầu chỗ đường 18 để vòng xuống đường 1A chỉ có 1 làn đường thôi chứ! Nhưng hôm đấy mà nhà cháu không bị lỗi ko có đèn chiếu biển thì thằng xxx này phải quỳ gối mà xin lỗi Cháu

Chỉnh sửa cuối:

taplai tapdi

Xe tăng
Em có lần ở Pháp vân -Cầu giẽ ,ức chế quá vượt phải xong, giả vờ phanh gấp cái.Chú đằng sau không dám đi tiếp nữa.Nhìn qua gương chiếu hậu thấy tạt vào lề.