[Funland] Xây dựng một phòng kd quốc tế, có khó không?

BMW X10

Xe điện
Dạ, cái đó nếu làm thật thì nó không hề bậy, nhưng ông vn thì làm bậy thôi ạ.
Tự phân hủy sinh học là sử dụng thêm chuỗi polymer hữu cơ (tinh bột chẳng hạn) để tạo thành cấu trúc vật liệu, khi phân hủy thì chỉ phân hủy được cấu trúc polymer trên mà chuỗi polymer nhựa thì chỉ được tán nhỏ, nó phân hủy trong nhiều năm tiếp theo mới hết.
Riêng phía VN thì để giảm giá thành, chúng ta cho luôn bột đá nano vào, cũng phân hủy tốt, nhưng chất lượng thì không bằng. :)
Túi phân hủy sinh học thực ra là không đạt hiệu quả bảo vệ môi trường đâu bác, nó chỉ tán vụn chuỗi polymer sang dạng nhỏ hơn cho dễ phân hủy hơn.
Cảm ơn bác giải thích.
Hóa ra, cái mớ nilon đó, nó vẫn tồn tại như cái túi của bà hàng thịt, chỉ là nát vụn ra và sẽ phân hủy nhanh hơn, từ 100 năm xuống còn 85 năm, ví dụ thế.

Dù sao thì cũng được hơn mươi năm.

Batman

Xe điện
Cảm ơn bác giải thích.
Hóa ra, cái mớ nilon đó, nó vẫn tồn tại như cái túi của bà hàng thịt, chỉ là nát vụn ra và sẽ phân hủy nhanh hơn, từ 100 năm xuống còn 85 năm, ví dụ thế.

Dù sao thì cũng được hơn mươi năm.
Đại thể như vậy cụ ạ, rác nhựa cả trăm năm vẫn là một vấn nạn, các nước họ chọn giải pháp tán vụn để bớt nguy hại cho các loài động vật đại dương và môi trường (nếu đội vô ý thức nó ném ra tự nhiên), chứ rác nhựa thì vẫn phải tái chế và đốt.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ có bán trả tiền sau không? 30 B/L, 70 sau 6 tháng đến 1 năm. :))

Ryan848

Xe container
Dạ, cái đó nếu làm thật thì nó không hề bậy, nhưng ông vn thì làm bậy thôi ạ.
Tự phân hủy sinh học là sử dụng thêm chuỗi polymer hữu cơ (tinh bột chẳng hạn) để tạo thành cấu trúc vật liệu, khi phân hủy thì chỉ phân hủy được cấu trúc polymer trên mà chuỗi polymer nhựa thì chỉ được tán nhỏ, nó phân hủy trong nhiều năm tiếp theo mới hết.
Riêng phía VN thì để giảm giá thành, chúng ta cho luôn bột đá nano vào, cũng phân hủy tốt, nhưng chất lượng thì không bằng. :)
Túi phân hủy sinh học thực ra là không đạt hiệu quả bảo vệ môi trường đâu bác, nó chỉ tán vụn chuỗi polymer sang dạng nhỏ hơn cho dễ phân hủy hơn.
Mảng này em từng đi họp ĐHCĐ của An Phát, chủ tịt D dê tuyên bố dõng dạc là 1 trong 4 công ty toàn cầu làm dc nhựa tự phân hủy 100%, đang triển khai nhà máy dưới HP, cái này có thật ko cụ Bat?

Ryan848

Xe container
Bác Ryan thì oánh giá về Nhập khẩu.
Bác Batman thì xem xét về Xuất khẩu.

2 mảng lệch nhau cả dặm mà.
Về xk, marketing em có đưa ý kiến chủ quan như này
Về khâu quảng bá, tìm khách hàng (đầu ra nói chung) em nghĩ cụ cần tìm 1 nv cứng từng ở vị trí tương tự (đã từng tiếp xúc vs Cục xúc tiến, VCCI...) để có thể vào việc luôn, có thể set up tham gia các hội trợ ở nước ngoài nếu cần thiết...
Em oánh giá là xk khoai hơn nhập khẩu, vì em chuyên về nk hơn ạ 😅

Batman

Xe điện
Mảng này em từng đi họp ĐHCĐ của An Phát, chủ tịt D dê tuyên bố dõng dạc là 1 trong 4 công ty toàn cầu làm dc nhựa tự phân hủy 100%, đang triển khai nhà máy dưới HP, cái này có thật ko cụ Bat?
Dưới góc nhìn của một nhà khoa học như em thì không làm được Cụ ạ.
Nhựa là nhựa, mà tự phân hủy sinh học thì phải là thực vật, nên đây là một khái niệm bị đánh tráo.
Khi đưa liên kết sinh học dạng tinh bột biến tính (vào cùng với polymer) thì chỉ làm phân hủy nhanh về hình dạng vật liệu (chỗ nào có tinh bột thì vi sinh ăn được) chứ không phân hủy được hoàn toàn về cấu trúc phân tử polymer (nhựa) gốc.
Nên cái 100% này chỉ là dưới góc nhìn vật lý, à, nó nát vụn ra - thế là gọi là phân hủy 100% thôi hà. :)
Cái phân hủy được 100% thì chỉ có dạng túi giấy, nó làm từ thực vật, nên mới bị vi sinh nó xơi sạch.

LaziCat

Xe lăn
Mợ Mèo giờ đang phương trời nào, món này mợ có thạo không?
Em cần xuất bao tải cont (jumbo) và hạt Taical đi quốc tế ạ.
Em không rành về lĩnh vực này lắm cụ ạ. Cụ tạo pro5 trên các trang thương mại quốc tế B2B như Alibaba, Tradekey... để chào hàng coi sao.

Batman

Xe điện
Em không rành về lĩnh vực này lắm cụ ạ. Cụ tạo pro5 trên các trang thương mại quốc tế B2B như Alibaba, Tradekey... để chào hàng coi sao.
Vâng, để em nghiên cứu, giờ việc bắt đầu bận, nên em tạm thời làm trong nước trước, tà tà kiếm cơm vậy.

aitymo

Xe điện
Cụ xin chi phí rồi đi xây dựng mạng lưới thôi cụ. Vinfast dây đại lý khắp nơi thì cụ cũng làm được... Nhât là cụ tham gia hội chợ rồi tìm nhà phân phối địa phương nói chung tùy thị trường nhưng cứ phải dắt tay vài ẻm xênh xênh cho dễ nói chuyện và đàm phán bớt căng thảng cụ ạ...

hungeverest

Xe điện
E vào ủn thớt, cứ xuất khẩu thu usd về là e ủn hết mình.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Khó nhất là đầu ra thôi, còn lại thì không thiếu đơn vị giao nhận/logistic nhận làm từ A-Z

Phòng kd xnk chủ yếu là làm chứng từ, giấy phép với kết nối các đơn vị logistic để lấy giá tốt, còn lại việc thông quan, hải quan để bên đó làm, bên mình nhàn đi nhiều, chi phí cũng không quá cao.
Phòng KD là đi kiếm khách chứ cụ, còn mấy cái việc cụ nói thì chỉ cần 1 người support là thừa rồi!

baygiodulao

Xe buýt
Thớt này hay quá, em vào học hỏi mà các cụ dừng thảo luận hết roài

TieuFu

Xe container
Dưới góc nhìn của một nhà khoa học như em thì không làm được Cụ ạ.
Nhựa là nhựa, mà tự phân hủy sinh học thì phải là thực vật, nên đây là một khái niệm bị đánh tráo.
Khi đưa liên kết sinh học dạng tinh bột biến tính (vào cùng với polymer) thì chỉ làm phân hủy nhanh về hình dạng vật liệu (chỗ nào có tinh bột thì vi sinh ăn được) chứ không phân hủy được hoàn toàn về cấu trúc phân tử polymer (nhựa) gốc.
Nên cái 100% này chỉ là dưới góc nhìn vật lý, à, nó nát vụn ra - thế là gọi là phân hủy 100% thôi hà. :)
Cái phân hủy được 100% thì chỉ có dạng túi giấy, nó làm từ thực vật, nên mới bị vi sinh nó xơi sạch.
Thế thì bà con ăn nhựa khỏi phải nhai phỏng cụ ! Kk

cucsat123

Xe tăng
Chào Các Cụ.
Với tham vọng ôm bè ra biển lớn, khi mảng kinh doanh thương mại trong nước gần đạt yêu cầu, em muốn mở rộng thêm mảng xuất khẩu.
Dĩ nhiên, vẫn câu nói quen thuộc, không có gì là miễn phí, nên em sẵn sàng theo phương trả phí (hình thức hướng đến việc hợp tác bền chặt).
Nhờ các cụ thạo thương mại quốc tế cho em xin ý kiến, tư vấn ạ.ooikoôkkkkoklôlllooô
Okkoioôkko o
oo