[Funland] Xây dựng một phòng kd quốc tế, có khó không?

xukthal

Xe lăn
Em ké thớt làm chai rịu cho nó mát :D

cụ onano69 tham gia ko?

xukthal

Xe lăn

Batman

Xe điện
Tức là sp của cụ hiện đang tiêu thụ trong nước nhưng cụ muốn vươn xa hơn là bán sp (đang có) ra nn phải không ah.
Em nghĩ như thế đi mới bền vững vì không xk được thì ta tiêu thụ trong nước. Dần dần thì lấn sang mảng xk.
Phần khâu tổ chức và nhân sự thì em nghĩ cụ kiếm quanh đâu đó (người quen, họ hàng, bạn bè) có người nào đó cưng cứng thì mời về làm lead, đãi ngộ cỡ chừng 1,2 cái họ đang có thì có lẽ sẽ săn được đầu người.
Vâng Cụ, sản phẩm đang tiêu thụ trong nước, thị trường thì sẵn rồi, chỉ thiếu thị trường mới và sp mới thôi.
Có các cái khó, mới cần phải có dự án nghiên cứu, triển khai.

xukthal

Xe lăn
Thế cụ vẫn hành nghề Trang điểm à? ;))
Cụ có thể comment phá thớt, nhưng theo em, phá tùy thớt thôi, lớn cả rồi.
Em đang đẩy thớt cho cụ đấy chứ? ;)) Sao cụ lại bảo em phá? :-o

matizvan2009

Xe ba gác
Các cụ cho em hỏi muốn xuất khẩu gạo thì có cần phải xin giấy phép gì đặc biệt không ah?
cần quota.
Theo em biết thì năm 200x gia đình thằng bạn em ở SG có mối trồng được quota, sau đó bán cho các đơn vị làm thật ăn tiền, nghe đâu cỡ vài usd/tấn. Ngon như xáo chó.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Chào Các Cụ.
Với tham vọng ôm bè ra biển lớn, khi mảng kinh doanh thương mại trong nước gần đạt yêu cầu, em muốn mở rộng thêm mảng xuất khẩu.
Dĩ nhiên, vẫn câu nói quen thuộc, không có gì là miễn phí, nên em sẵn sàng theo phương trả phí (hình thức hướng đến việc hợp tác bền chặt).
Nhờ các cụ thạo thương mại quốc tế cho em xin ý kiến, tư vấn ạ.
Em cảm ơn!
Cụ hỏi như này thì bảo khó cũng rất khó, bảo dễ thì cũng đúng.

Nhà cháu nghĩ Cụ làm kd nội địa lâu rồi thì xk ra qte cũng chả khác mấy. Quy trình thì cũng tìm kiếm khách hàng, có đơn hàng, sản xuất, giao hàng, thu tiền. Vấn đề cụ muốn xây dựng một phòng kd xk thì đầu tiên là con người, cụ qua bên head hunter tìm 1 leader có kinh nghiệm và deal về rồi giao nhiệm vụ, lên kế hoạch xây dựng bộ máy của phòng, kế hoạch xuất khẩu trong vòng 6t, 1 năm,... dần dần sẽ chạy vèo vèo thôi cụ.

Rô-Ron

Xe điện
Em nghĩ lên được, nhưng Alibaba có bán đi QT không hay chỉ xuất TQ à cụ, mục tiêu của em không phải xuất khẩu TQ mà kiếm đơn hàng lâu dài đi Nga hoặc Châu Âu.
Alibaba là trang TM điện tử bán hàng B2B toàn cầu cụ nhé! Nhưng nếu mặt hàng của cụ hướng đến khách hàng Nga hoặc châu âu thì kênh hội chợ có khi khả thi hơn.
Mình có kinh nghiệm gần 20 năm tìm khách hàng xk nhưng chủ yếu cho mặt hàng handmade. Tuy nhiên nếu cụ cho biết mặt hàng cụ thể là gì thì dễ định hướng hơn.
Chơi trong off này hơn 10 năm mình thấy rất ít các cụ định hướng làm hàng xk mà cứ loanh quanh trong cái ao làng VN chật hẹp vừa khó vừa lãi mỏng.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em tập hợp các câu hỏi của các cụ rồi sẽ trả lời 1 lượt ạ.
Hàng thì em không giấu, nhưng để tránh các việc tư vấn chi tiết, em sẽ công bố sau ạ.
1. Việc để riêng cho một công ty khác làm mảng logistic cho bên cụ thì một cụ tư vấn rồi và nó rất chuẩn vì có một số trò bẩn truy thu thuế sau thông quan. Trên OF cũng có cụ từng gặp vấn đề này rồi.
2. Cụ cần cẩn thận xem thật kỹ các điều khoản thanh toán và điều kiện giao hàng và tốt nhất là lên kiểm định mọi thứ ở đầu Việt Nam. Và yêu cầu thanh toán đủ 100% ngay khi có Bill tàu ( L/C trả trước không hủy ngang).
Đối với một số mặt hàng liên quan đến size số, làm theo yêu cầu của bên kia không lên sử dụng T/T.
3. Hàng XK lãi rất rất thấp nhưng bù lại số lượng lớn thì cũng được.

theanh90

Xì hơi lốp
Cụ thử đề nghị bên công thương hỗ trợ hoặc hiệp hội dn xem. Quan trọng có khách chứ thủ tục thì thuê tư vấn trc rồi tự làm sau cũng đc. Cứ tung lưới ra biết đâu lại có cá

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ thử đề nghị bên công thương hỗ trợ hoặc hiệp hội dn xem. Quan trọng có khách chứ thủ tục thì thuê tư vấn trc rồi tự làm sau cũng đc. Cứ tung lưới ra biết đâu lại có cá
Tự thân vận động thôi cụ ơi.. hiệp hội hay công thương thì cũng chỉ hỗ trợ cụ thông tin chung chung, mối hàng thực sự thì khó ai chia sẻ cho cụ.. vẫn cách làm cũ tự tìm thông tin, gửi hồ sơ ảnh video sản phẩm, rồi bay trực tiếp sang làm việc nếu trao đổi online có tiến triển.. cái khó của xuất không phải là thị trường mà là tìm được người mua thực sự, trung gian thì nhiều vô kể, cho nên sang trực tiếp thẩm định thông tin người mua là quan trọng, bán cho trung gian hên xui ..

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ lên được, nhưng Alibaba có bán đi QT không hay chỉ xuất TQ à cụ, mục tiêu của em không phải xuất khẩu TQ mà kiếm đơn hàng lâu dài đi Nga hoặc Châu Âu.
Bọn âu vào alibaba nhiều, điều quan trọng nhất là hệ thống hình ảnh cụ phải chỉ ra được, cụ là nhà sản xuất gốc của sản phẩm ấy thì cụ có nhiều lợi thế ạ
Thương mạiđiện tử thì cụ phải gặp em, người muahàng thì biếtngười bán phải làmgì mới tạo ra niềm tin cho người mua
Em xin phép nói phét tý nhé

tqhai

Xe tải
Chào Các Cụ.
Với tham vọng ôm bè ra biển lớn, khi mảng kinh doanh thương mại trong nước gần đạt yêu cầu, em muốn mở rộng thêm mảng xuất khẩu.
Dĩ nhiên, vẫn câu nói quen thuộc, không có gì là miễn phí, nên em sẵn sàng theo phương trả phí (hình thức hướng đến việc hợp tác bền chặt).
Nhờ các cụ thạo thương mại quốc tế cho em xin ý kiến, tư vấn ạ.
Em cảm ơn!
Thương mại quốc tế thì em không thao, nhưng cụ làm xuất khẩu thì chắc sẽ có phát sinh giao dịch ngoại tệ ạ. Em đảm bảo chào giá mua/bán ngoại tệ tốt nhất thị trường ạ, hơn cả VCB :)

huuhuy

Xe tăng
Trước tiên là phải có khách hàng đã.
Sau khi có KH thì thời gian đầu cụ thuê 1 cty logistic làm việc cho cụ, họ sẽ tư vấn cho cụ đường đi nước bước, thủ tục ntn.
Sau khi cụ nắm hết rồi thì tự làm cũng được.

Ryan848

Xe container
Trước tiên là phải có khách hàng đã.
Sau khi có KH thì thời gian đầu cụ thuê 1 cty logistic làm việc cho cụ, họ sẽ tư vấn cho cụ đường đi nước bước, thủ tục ntn.
Sau khi cụ nắm hết rồi thì tự làm cũng được.
Em nghĩ phần thuê 1 cty logistic tư vấn đường đi nước bước, thủ tục...sẽ hơi khoai đấy, về bản chất mình phải tự nắm rõ các yêu cầu (đưa ra đề bài) thì bên logistics mới giải dc - đk cần; và bên logistics phải thực sự rành rẽ, nhiều kn mới đủ trình tư vấn và định hướng phần nào cho DN dc - đk đủ.