[Funland] xây bể ngầm- Sáng kiến chống ngập mới

Hieumos

Xe container
Cụ phải hiểu là nguồn nước thải của HN nó chảy về phía nào,liên mạc nó là phía đầu nguồn của sông nhuệ trên chèm
Còn sông tô lịch cuối nguồn đổ về cầu tó thanh liệt cụ ạ.1 phần nối tiếp qua đập điều tiết thanh liệt đổ ra sông nhuệ,1 phần nhánh nữa rẽ về yên sở để bơm ra sông hồng
Chứ nước có có thoát về chèm đâu.dự án xây trạm bơm trên đấy để lấy nước lọc rửa hồ tây và sông tô lịch
Ở đây đang bàn về các dự án chống ngập, trạm bơm Liên Mạc sẽ chống ngập cho Hà Đông và vùng phụ cận.
Còn nước thải tới sẽ ko còn xả thẳng xuống sông Tô Lịch + sông Nhuệ nữa, mà có hệ thống cống gom chạy dọc tuyến, đưa về Yên Xá để xử lý rồi.
Mỗi dự án phục vụ thoát nước cho một khu vực cụ TÔN ơi.

Liên Mạc tiêu thoát nước cho khu vực Bắc Từ Liêm, Tây Hồ, Đan Phượng, Hoài Đức

Yên Nghĩa tiêu thoát nước cho khu vực Hà Đông, Nam Từ Liêm, huyện Hoài Đức, Cầu Giấy, Thanh Xuân

Yên Sở tiêu thoát nước cho nội thành Hà Nội.

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ có quỹ đất để làm; bể, sân, vườn....HN trong phố được mấy người như cụ. Ngày trước dân quê em nhà ai cũng có bể nước mưa, mùa mưa đều dùng lấy nước để ăn. Giờ nhà nào còn, hoặc xây bể, cũng chỉ để rửa xe và tưới cây như cụ.
Em thật, ở Hà Nội giờ quá khổ, có xe ôtô cũng chả mấy khi lái ra ngoài, tìm chỗ đậu xe quá khó
Nói lại việc xây bể ngầm chứa nước như Tokyo thì Hà Nội thừa tiền làm, nhưng mà lại phải bới ra tách đường gom nước mưa và nước thải nữa

duongphong

Xe container
Em thật, ở Hà Nội giờ quá khổ, có xe ôtô cũng chả mấy khi lái ra ngoài, tìm chỗ đậu xe quá khó
Nói lại việc xây bể ngầm chứa nước như Tokyo thì Hà Nội thừa tiền làm, nhưng mà lại phải bới ra tách đường gom nước mưa và nước thải nữa
Nó như việc thu gom rác thải, nước thải từ đầu nguồn thôi cụ. Nói thì dễ, làm thì khó. Thực tế việc phân loại rác từ nguồn có làm được đâu cụ, nếu mà phân loại được ngay từ đầu. Rác thu được khối tiền, đỡ rất nhiều chi phi như hiện nay :)

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Nó như việc thu gom rác thải, nước thải từ đầu nguồn thôi cụ. Nói thì dễ, làm thì khó. Thực tế việc phân loại rác từ nguồn có làm được đâu cụ, nếu mà phân loại được ngay từ đầu. Rác thu được khối tiền, đỡ rất nhiều chi phi như hiện nay :)
Làm rất khó nên bọn nó chỉ rình bóc và lát vỉa hè
Việc nhẹ lương cao

Euro2CityStar

Xe lăn
tồng chí cứ ra các điểm tập kết , trước khi vào xe ép .
khảo sát thử còn bao nhiêu thứ có thể tái chế khi lên tới bãi chôn lấp .

kim loại , giấy , chai plastic , chai thuy tinh (còn đep) đều thu hồi đến 4 con 9 phần trăm

victory_1980

Xe điện
Mỗi dự án phục vụ thoát nước cho một khu vực cụ TÔN ơi.

Liên Mạc tiêu thoát nước cho khu vực Bắc Từ Liêm, Tây Hồ, Đan Phượng, Hoài Đức

Yên Nghĩa tiêu thoát nước cho khu vực Hà Đông, Nam Từ Liêm, huyện Hoài Đức, Cầu Giấy, Thanh Xuân

Yên Sở tiêu thoát nước cho nội thành Hà Nội.

Vodka cụ một ly, do ko rót dc nên em reply để rót nhé.
Mà ko hiểu sao lại hạn chế vodka, trong khi chẳng thấy like nào.

kienvinh

Xe lăn
Nhật hả bác? Họ làm hay nhỉ. Mục đích còn là để tiết kiệm nước (máy) nữa. Nước mưa thu được này để tưới cái cây, rửa cái xe hay dội toilet quá ok. Một số nơi họ thu tiền xử lý nước thải dựa vào con số tiêu thụ nước sạch nên các gia chủ càng có động cơ để triển khai cái này.

Zainor Dean

Xe tải
Nhật hả bác? Họ làm hay nhỉ. Mục đích còn là để tiết kiệm nước (máy) nữa. Nước mưa thu được này để tưới cái cây, rửa cái xe hay dội toilet quá ok. Một số nơi họ thu tiền xử lý nước thải dựa vào con số tiêu thụ nước sạch nên các gia chủ càng có động cơ để triển khai cái này.
Đó cũng là 1 tác dụng khá ổn mà.

Nhiều ông ko chịu tìm hiểu đã vội nhảy dựng lên chửi bà Xuân.

Zainor Dean

Xe tải
Chửi vì tầm đại biểu HĐND tp 10tr dân mà vẫn....ngu
Ối giời, nhà em thấy mấy bác có đầu dùng để trồng cây hay thích chửi người khác ngu lắm. Chửi người khác ngu là 1 cách để giấu dốt mà lị.

Vụ đấy đã có giải thích cái "lu" đấy nc ngoài họ cũng áp dụng, nó ko giải quyết đc ngập úng nhưng góp phần hạn chế áp lực dòng chảy xuống mặt bằng đô thị. Mấy bác thích nhe răng chửi đời ko chịu tìm hiểu đã tự cho mình đúng, quàng quạc lên xỉa xói người ta.

Cứ thế bảo sao ko văn minh lên đc.

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Ối giời, nhà em thấy mấy bác có đầu dùng để trồng cây hay thích chửi người khác ngu lắm. Chửi người khác ngu là 1 cách để giấu dốt mà lị.

Vụ đấy đã có giải thích cái "lu" đấy nc ngoài họ cũng áp dụng, nó ko giải quyết đc ngập úng nhưng góp phần hạn chế áp lực dòng chảy xuống mặt bằng đô thị. Mấy bác thích nhe răng chửi đời ko chịu tìm hiểu đã tự cho mình đúng, quàng quạc lên xỉa xói người ta.

Nước ngoài "lu" như thế nào????
Tầm tri thức đại biểu của tp 10 triệu dân, nó phải khác

xd642a7

Xe tải
Ở Mỹ khu có hệ thoát nước yếu thì hầu hết yêu cầu trong nhà người dân phải có các bể lưu trữ nước tạm thời để chứa nước lúc mưa lớn giảm áp lực thoát nước.
Trước đây có đại biểu ví nó như cái "Lu" bị dân mạng ném đá tơi tả mà không hiểu nó là cái gì.
Thực ra để giải quyết bài toàn hạn chế ngập lụt (hạn chế thôi nhé) thì nó phải kết hợp nhiều yếu tố, trong đó có việc điều tiết, cắt giảm lượng nước tập trung vào hệ thống thoát nước trong thời gian ngắn như có các hồ điều hòa cấp thành phố, các công trình chứa nước tạm như việc hạ cốt nền một số khu vực nhỏ trong các khu bãi cỏ, cây xanh tập trung (chấp nhận khu này bị ngập trong thời gian ngắn) hoặc như dùng các bể chứa hoặc ngăn chứa nước cỡ nhỏ cho từng khu dân cư nếu bố trí được, hoặc dùng các lu chứa nước như đại biểu QH gì đó đã nói. Giải pháp của đại biểu đó đúng 100% về mặt kỹ thuật. Ngoài ra thì phải khống chế mật độ XD, tăng tỷ lệ đất cây xanh, chống bê tông hóa hết các khu vực có thể phục vụ cho việc tiếp nhận nước mưa (vỉa hè, công viên, sân chơi...). Thêm nữa là phải khơi thông dòng cháy, nạo vét bùn cặn, ngăn chặn việc vứt rác và các chất thải làm giảm tiết diện kênh mương, cống thoát nước. nói chung là phải kết hợp nhiều việc lắm ah.

phohien035

Xe buýt
HN có nhiều ao hồ, sông ngòi. Ngoài các cái đã bị lấp do quy hoạch XD đô thị mới thì ngay cả cái đang còn hiện hữu cũng ko thấy có mấy tác dụng. Em đi trên đường cao tốc Láng - Hòa lạc qua cầu sông Đáy. Các cụ có thể thấy nó như dòng sông chết vì bị lấp đầy chất thải bùn đất và bèo. Đi qua bên chỗ cầu Phùng thì cái đập đó cũng chẳng còn tác dụng vì khô hạn. Hồ Tây hy vọng sẽ là nơi chứa nước (sau khi xử lý) nhưng hệ thống thu nước quanh hồ có cảm giác ko có tác dụng. Nhà máy xử lý nước thải ngay gần CV nước không hiểu có hoạt động ?

Trục

Xe ba gác
Khi t.inh trùng đi nhầm từ đầu nọ lên đầu kia thì những ý kiến này cũng ko có gì lạ ah.
Đồng ý là đào rồi, nhưng đào rồi thì phải dẫn nước toàn thành phố xuống đó, cơ mà năng lực làm cái rãnh thoát nước còn chả ra hồn, nói gì là công trình thế kỉ vậy.

Trục

Xe ba gác
Cái bồn thì cứ nói là cái bồn, còn cái lu, một loại tương tự nông dân vẫn đem ra hứng nước tiểu đểu tiết kiệm cho việc tưới cây. Tư duy đại biểu bé thế, không chửi hơi phí.

Trongxanh2022

Xe buýt
Xây bể ngầm okie mà. Tuy nhiên hợp lý hơn thì nên khơi thông dòng chảy. Đào hồ ở các vùng trũng để dồn nước về sẽ chuẩn hơn.