[Funland] xây bể ngầm- Sáng kiến chống ngập mới

DaDieuchienxu

Xe container
Ngày trước, em làm việc 5 năm ở 1 cơ quan miền Nam, nó là dinh tỉnh trưởng của Pháp xây ngày xưa. Bây h nghe cụ nói mới hiểu vì bọn em cũng kiểm tra công trình thấy có hầm chưa nước mưa từ mái xuống, hầm rộng và nước trong veo, ko có bụi bẩn và rác lá cây. Công trình này xong 1905 và năm 2005 có 1 Cty bên Pháp gưở toàn bộ hồ sơ bản vẽ và văn bản nói rằng yêu cầu phải đại tu sửa chữa và chúng tôi ko chịu trách nhiệm về công trinh nà này nữa. Đúng là thực dân bóc lột nhưng cty của họ thật là có trách nhiệm, và ngạc nhiên hơn là sau 100 năm cty nó vẫn tồn tại chưa giải thể trốn đi đâu mất
Phần in đậm: Ko phải cái Cty XD Dinh tỉnh trưởng mà cụ đã kiểm tra còn tồn tại đâu cụ.
Nguyên tắc là toàn bộ các công trình XD ở các thuộc địa của Pháp đều đc 1 Cơ quan chính phủ lưu trữ. Cơ quan này có nhiệm vụ theo dõi thời hạn bảo trì & hạn SD của các công trình này.
Nhiều căn nhà phố/ cư xá...ở TPHCM đã đc họ gửi thư cảnh báo công trình đã hết hạn SD, nếu ko xử lý sẽ rất nguy hiểm cho cư dân, đồng thời kèm cảnh báo đúng như cụ cmt: "chúng tôi ko chịu trách nhiệm về công trình này nữa."
Cơ mà thực hiện đúng theo lời khuyên của họ thì cư dân...ko chịu rời đi & NN cũng ko có tiền đền bù hoặc bố trí cho họ 1 nơi cư ngụ khác. Thế là tùy thuộc vào hên xui!

Ac080

Xe tăng
Khác với năm 2008, đợt mưa vừa rồi sông Tô lịch vẫn cạn nước, bãi nổi sông Hồng vẫn đá bóng được, Hồ Tây vẫn còn chỗ chứa nước - vậy bài toán làm sao cho nước ngập khu vực lân cận chảy vào sông Tô Lịch, Hồ Tây và sông Hồng chắc rẻ hơn xây bể ngầm. Em dự thế.

namphong12

Xe lăn
Khác với năm 2008, đợt mưa vừa rồi sông Tô lịch vẫn cạn nước, bãi nổi sông Hồng vẫn đá bóng được, Hồ Tây vẫn còn chỗ chứa nước - vậy bài toán làm sao cho nước ngập khu vực lân cận chảy vào sông Tô Lịch, Hồ Tây và sông Hồng chắc rẻ hơn xây bể ngầm. Em dự thế.
Lượng mưa quá lớn. Cống lại nhỏ. Và quá nhiều rác.

burjkhalifa

Xe hơi
Xây bể ngầm ổn mà. Vấn đề là chi phí lớn thôi. Kéo được nước về chỗ nào trũng nhanh nhất là hiệu quả nhất. Rất nhiều thành phố lớn trên TG xây bể ngầm. Nên VN học hỏi họ thôi chứ ko phải sáng tạo gì đâu.

Hầu như tất cả đã bị lỗi hết rồi chứ không riêng gì lĩnh vực đô thị này đâu? Bây giờ muốn sửa rất khó gần như nhiệm vụ bất khả thi. Cứ đến mùa mưa thì đô thị tỉnh nào cũng ngập lụt cả.
Thôi thì toàn dân cùng tham gia: Ai có điều kiện thì làm bể chứa dưới nền nhà, ai ít điều kiện thì làm vài cái lu mùa mưa chứa nước, mùa hè nước bốc hơi góp phần làm mát nhà giảm bớt tiền điện sử dụng quạt, máy lạnh.
Những bác ở chung cư thì góp ý bàn cách tham gia phù hợp.
[/QUOTE]
HN bao năm nay có ngập đâu cụ ơi. Năm nay đột biến mới nặng như thế, chứ các năm có mưa to thì cũng ngập cục bộ 30-40cm rồi rút nhanh lắm.

MEC V6

Xe điện
sau những đợt mưa lớn, cảnh ngập úng ở Thủ đô đã gợi cho các nhà lãnh đạo biết bao sáng kiến nhằm giúp dân Thủ đô bớt khổ vì nước. Chẳng hạn mới đây Bộ Tài nguyên môi truong có sáng kiển: Hà Nội nên thiết kế đô thị thông minh, chống chịu thời tiết cực đoan, xây bể ngầm chứa nước chống ngập, theo Bộ trưởng Tài nguyên và Môi trường Trần Hồng Hà. Link: https://vnexpress.net/bo-truong-tran-hong-ha-ha-noi-nen-xay-be-ngam-chong-ngap-4469623.html

Hy vngj sắp tới ngõ nhà em hết ngập.
Em gọi là tối kiến mịa ko biết đào chỗ nào , bao nhiêu cho đủ

Gatre01

Xe hơi
Mỗi nhà sắm 1 cái lu là hết ngập luôn ợ🤭. Theo quan điểm của chị dại bểu lào đó 🤣

Cụ có hiểu thế nào là điều tiết lũ và lụt cục bộ do mưa lớn ko?
Hà Nội lụt ko phải do mưa lũ, chỉ cần 30p mưa thôi là lụt rồi, cụ chạy được ko?
Còn điều tiết lũ là ngta chủ động trước được rồi.
Điều tiết lũ ở HN ko cần làm hầm. Phá đê về Phú Thọ hoặc các tỉnh lân cận là xong.

hm.tuan

Xe điện
Khi t.inh trùng đi nhầm từ đầu nọ lên đầu kia thì những ý kiến này cũng ko có gì lạ ah.

datinh

Xe container
ví dụ có đào thật thì không thể lục đục dưới các tòa nhà
cho nên chui dưới cái công viên thống nhất đào cái hầm khủng lù là đẹp

duongphong

Xe container
Cụ chả hiểu gì, những cái ý tưởng nói ra các khi ng nghe ko biết, ko hiểu thì sẽ cười cợt, dè bỉu thậm chí nếu như trung cổ là có thể bị treo cổ hoặc thiêu sống cơ. Galileo thời xưa dám nói trái đất quay quanh mặt trời, kết quả dư lào thì ai cũng đã thấy :D
BT nói đúng. Nhưng không nói thì chả ai biết là n.g.u. Vì ao, hồ lấp hết, đất trống phân lô bán nền...bày đặt đào bể ngầm SVD chứa nước. Nhà dân ở HN làm gì có quỹ đất để xây bể ngầm chứa nước mưa... :D

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
anh ý còn đề xuất đào hầm ở sân vận động. Thử hỏi hanoi có bao nhiêu sân mà đào, xong lại đào mương dẫn nước từ, ví dụ xuán thuỷ về sân vận động mĩ đình à =))
Tôi kiến nghị sử dụng 5 tầng hầm royal city khu nhà ảnh để trữ tạm nước khi trời mưa. Hầm có sẵn không phải đào =))
Tay này còn có câu "rừng (cao su) che bộ đội rừng v(cao su) vây quân thù", em đề nghị cho hắn vào rừng cao su đóng quân dăm bữa để biết cao su "che" bộ đội thế nào
Có cái dự thảo luật đất đai thì hoãn trình tới 4 lần

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
BT nói đúng. Nhưng không nói thì chả ai biết là n.g.u. Vì ao, hồ lấp hết, đất trống phân lô bán nền...bày đặt đào bể ngầm SVD chứa nước. Nhà dân ở HN làm gì có quỹ đất để xây bể ngầm chứa nước mưa... :D
Nhà tôi có bể ngầm 8m3 nước, rửa xe xịt sân tưới cây quanh năm, cây tưới nước mưa cảm giác tốt hơn nước máy nhiều

duongphong

Xe container
Nhà tôi có bể ngầm 8m3 nước, rửa xe xịt sân tưới cây quanh năm, cây tưới nước mưa cảm giác tốt hơn nước máy nhiều
Nhà cụ có quỹ đất để làm; bể, sân, vườn....HN trong phố được mấy người như cụ. Ngày trước dân quê em nhà ai cũng có bể nước mưa, mùa mưa đều dùng lấy nước để ăn. Giờ nhà nào còn, hoặc xây bể, cũng chỉ để rửa xe và tưới cây như cụ.