[Funland] Xăng rẻ đây mấy anh!

TieuFu

Xe container
Em ko phải chuyên gia xăng dầu để có con số chính xác, nhưng theo thông tin báo chí chính thống thì giá xăng gốc thế giới khoảng 20k/lit, còn giá 13k ở Mã là giá đã đc trợ giá cho dân Mã. Giá ở VN là 31k, còn ở Sin (nơi VN nhập xăng chủ yếu) thì giá tầm trên 60k/lít.
Sẽ ko có 1 thằng ngu nào lấy tiền túi trợ giá xăng rồi xuất khẩu theo giá đã trợ giá cả. Thậm chí bán hàng trợ giá ra nước ngoài còn bị tóm vì buôn lậu, hoặc bị kiện bán phá giá.
Mà nếu có kiểu nhập khẩu thế này thì nên sang Venezuela nhập giá có 500đ thôi, ngu gì mà nhập 13k của mã...đúng ko?
Nếu nhập đc 13k của Mã thì Thái, Sin nó nhập hết rồi, chả tới lượt VN...
Cho nên thông tin có đơn hàng Nhập xăng 13k của Mã là thông tin ko đáng tin cậy. Có thể do bọn ********* lợi dụng mxh và các lá cải để tung tin, tạo cớ để dắt mũi, xúi giục những người dân ngu hiểu sai về vĩ mô trong lúc giá dầu đang sốt trên thế giới.
Em nghĩ các Chã nên lưu ý những thông tin nhạy cảm và ko rõ ràng như này.
Vd nhập đến cảng 20k, thuế nhâp khẩu 10% thành 22k, thuế tt đăc biệt 10% thành 24,2 k, môi trường 4k thành 28, 2 k, Vat 10% thành 30,82 k, con buôn Petro, bán lẻ vận chuyển nữa thì ra 35 k rồi cụ ! Theo kiêur tính mồm thì với giá xăng bây giờ thì nhẽ nó nhập 15 k thôi ! Bọn dân ngu lắm !

Tien NN

Xe hơi
Vd nhập đến cảng 20k, thuế nhâp khẩu 10% thành 22k, thuế tt đăc biệt 10% thành 24,2 k, môi trường 4k thành 28, 2 k, Vat 10% thành 30,82 k, con buôn Petro, bán lẻ vận chuyển nữa thì ra 35 k rồi cụ ! Theo kiêur tính mồm thì với giá xăng bây giờ thì nhẽ nó nhập 15 k thôi ! Bọn dân ngu lắm !
Xăng dầu là hàng hóa đặc biệt liên quan đến vĩ mô. Nên giá của nó ở hầu hết các nước đều "chứa" vi mô ở trong. Dân ko quan tâm sẽ ko hiểu. Cộng với tâm lý đa số đã bị nhồi sọ thói quen chửi nhà nước. Nên cứ thấy giá xăng VN đắt hơn Mã cái là chửi. Nhưng xăng Sin đắt hơn thì cả đám lại lờ đi ko biết. Thậm chí Lào, Thái, Cam đều đắt hơn VN cũng ko ai quan tâm.
Dân ngu dễ bị truyền thông bịp thật!

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Xăng dầu là hàng hóa đặc biệt liên quan đến vĩ mô. Nên giá của nó ở hầu hết các nước đều "chứa" vi mô ở trong. Dân ko quan tâm sẽ ko hiểu. Cộng với tâm lý đa số đã bị nhồi sọ thói quen chửi nhà nước. Nên cứ thấy giá xăng VN đắt hơn Mã cái là chửi. Nhưng xăng Sin đắt hơn thì cả đám lại lờ đi ko biết. Thậm chí Lào, Thái, Cam đều đắt hơn VN cũng ko ai quan tâm.
Chửi "dân ngu bị nhồi sọ" chắc ông IQ cao lắm nhỉ? ;))
Nhân tiện, xăng Sin, Lào, Thái... đắt hơn VN cả cái otofun này biết, có mình thằng IQ cao như ông không biết thôi =))

Zainor Dean

Xe tải
Thuế môi trường 2k/lít thôi. Giảm từ 1/4 rồi.

Giá xăng RoN95 nhập về tầm 21-22k/lít, tổng thuế phí cỡ 9.4k.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cụ tính sai rùi... Mà chê người ta ngu.

cuc_cu

Xe tăng
Ngày xưa đổ xăng để đi làm kiến tiền
Ngày nay đi làm để kiếm tiền đổ xăng

Hôm qua em vừa đổ 1 củ đc nhõn hơn 31L, kim chưa thèm chạm vạch max. Cay!!!

pisces_hn

Xe container
Hồi em chưa vào đại học thấy tivi bảo còn bù giá xăng, sau nó tăng lên dân vẫn chịu được đến lúc giảm lại thừa cơ sinh thêm mấy loại thế phí đánh vào xăng

hoviethung

Xe lăn
Xăng không có giá thị trường đâu mà do nhà nước can thiệp hết. Nhật, Mĩ giá xăng rẻ hơn đấy.

Zainor Dean

Xe tải
Xăng không có giá thị trường đâu mà do nhà nước can thiệp hết. Nhật, Mĩ giá xăng rẻ hơn đấy.
Giá xăng Mỹ ngày 7/6/2022:
Giá trung bình xăng premium (RON95-97) là 5.554 usd/gal ~ 34,026 vnđ/lít.
Giá trung bình xăng mid-grade (RON 91-94) cũng đã là 5.263 usd/gal ~ 32,243 vnđ/lít.

Rẻ?

Giá xăng có phần can thiệp của nhà nc (thuế, phí) và có phần dựa trên thị trường, nên mới có tăng/giảm nhé.

hoviethung

Xe lăn
Giá xăng Mỹ ngày 7/6/2022:
Giá trung bình xăng premium (RON95-97) là 5.554 usd/gal ~ 34,026 vnđ/lít.
Giá trung bình xăng mid-grade (RON 91-94) cũng đã là 5.263 usd/gal ~ 32,243 vnđ/lít.

View attachment 7169809

Rẻ?

Giá xăng có phần can thiệp của nhà nc (thuế, phí) và có phần dựa trên thị trường, nên mới có tăng/giảm nhé.
Vậy là xăng mình hiện nay giá như vậy là hợp lý cụ nhể?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em nghĩ giá xăng là do tình hình chung của thế giới, chứ như mọi năm có lúc xuống mười mấy nghìn trên lít đấy thây.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Ngon rồi, sắp có trợ giá xăng nhé các cụ :-c

hoviethung

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

Zainor Dean

Xe tải
Mình dựa vào thông tin này đây cụ? Nên đúng sai chỉ có nghĩa tương đối. Mời cụ trả lời câu hỏi mình nhé.
"Báo Sài Gòn Đầu Tư Tài Chính" https://m.saigondautu.com.vn/the-gioi/tai-sao-gia-xang-o-my-va-nhat-ban-re-hon-viet-nam-105902.html
Báo đưa tin sai, nguồn global petrol price đưa tin ko đúng chứ sao hehe.

Nhà em ko thấy có sự liên quan giữa câu hỏi của bác đến việc bác phán "xăng ko có tính thương mại" và "xăng Nhật, Mỹ rẻ hơn". Hình như đây là triệu chứng của sự lấp liếm.

hoviethung

Xe lăn
Báo đưa tin sai, nguồn global petrol price đưa tin ko đúng chứ sao hehe.

Nhà em ko thấy có sự liên quan giữa câu hỏi của bác đến việc bác phán "xăng ko có tính thương mại" và "xăng Nhật, Mỹ rẻ hơn". Hình như đây là triệu chứng của sự lấp liếm.
Giá xăng cụ đưa là ngày 7/6. Báo đăng là giá ngày 6/6. Giá xăng có đứng yên đâu cụ. Thực ra bây giờ chẳng có giá thị trường xăng thuần túy nào hết mà chỉ có thấp hơn giá thị trường nếu nhà nước trợ giá hoặc cao hơn nếu nhà nước đánh thuế và phí. Còn theo ý cụ hiện nay giá xăng theo thị trường chỉ vì nó có lên có xuống nghe không thuyết phuc đâu? Sòng phẳng là vậy không có gì là lấp liếm cả.

Zainor Dean

Xe tải
Giá xăng cụ đưa là ngày 7/6. Báo đăng là giá ngày 6/6. Giá xăng có đứng yên đâu cụ. Thực ra bây giờ chẳng có giá thị trường xăng thuần túy nào hết mà chỉ có thấp hơn giá thị trường nếu nhà nước trợ giá hoặc cao hơn nếu nhà nước đánh thuế và phí. Còn theo ý cụ hiện nay giá xăng theo thị trường chỉ vì nó có lên có xuống nghe không thuyết phuc đâu? Sòng phẳng là vậy không có gì là lấp liếm cả.
Chắc bác ko thấy cái hình em đưa có chữ yesterday hehe.

Thôi để nhà em tính luôn cho bác, giá xăng premium ngày 6/6 là 5.510 usd/gal ~ 33,751 vnđ/lít. Giá xăng mid-grade cùng ngày là 5.218 usd/gal ~ 31,962 vnđ/lít.

Bác phán ko có thị trường xăng thuần túy là sai nhé, vì vẫn có thì trường giao dịch qua các sàn đc phản ánh hoàn toàn bởi cung/cầu. Giá xăng lên xuống bởi cái này là chủ yếu.

Hơn nữa, ko có "giá thị trường" và "ko có giá thị trường thuần túy" là 2 vấn đề khác nhau hoàn toàn. Đây tiếp tục là dấu hiệu đánh lận con đen hehe.

hoviethung

Xe lăn
Chắc bác ko thấy cái hình em đưa có chữ yesterday hehe.

Thôi để nhà em tính luôn cho bác, giá xăng premium ngày 6/6 là 5.510 usd/gal ~ 33,751 vnđ/lít. Giá xăng mid-grade cùng ngày là 5.218 usd/gal ~ 31,962 vnđ/lít.

Bác phán ko có thị trường xăng thuần túy là sai nhé, vì vẫn có thì trường giao dịch qua các sàn đc phản ánh hoàn toàn bởi cung/cầu. Giá xăng lên xuống bởi cái này là chủ yếu.

Hơn nữa, ko có "giá thị trường" và "ko có giá thị trường thuần túy" là 2 vấn đề khác nhau hoàn toàn. Đây tiếp tục là dấu hiệu đánh lận con đen hehe.
Cụ không nghe hiện nay kinh tế đang vận hành theo cơ chế thị trường có sự quản lý nhà nước à. QH đang họp đấy. Không có chuyện giá xăng được xác định theo cung cầu của tt mà không có sự can thiệp của nhà nước đâu nhá. Còn mình nói giá xăng theo báo chí là như vậy. Vậy cụ có chắc dân Mỹ mua xăng theo giá cụ đưa ra không vậy. Mỗi người có quan điểm riêng. Còn ai là đen hay trắng thì để mọi người đánh giá nhé. Chứ thua thắng ở đây có nghĩa gì đâu.

Zainor Dean

Xe tải
Cụ không nghe hiện nay kinh tế đang vận hành theo cơ chế thị trường có sự quản lý nhà nước à. QH đang họp đấy. Không có chuyện giá xăng được xác định theo cung cầu của tt mà không có sự can thiệp của nhà nước đâu nhá. Còn mình nói giá xăng theo báo chí là như vậy. Vậy cụ có chắc dân Mỹ mua xăng theo giá cụ đưa ra không vậy. Mỗi người có quan điểm riêng. Còn ai là đen hay trắng thì để mọi người đánh giá nhé. Chứ thua thắng ở đây có nghĩa gì đâu.
Ô kìa, nhà em đã nói từ đầu là giá xăng "có phần can thiệp của nhà nc (thuế, phí) và có phần dựa trên thị trường". Bác nói mãi chỉ ra đc phần nhà nc quản lý, bài báo của bác cũng chỉ rõ ra là tiếp cận giá xăng như nhau (ít nhất trong khu vực). Vậy ko phải là có phần biến động theo thị trường thì là gì?

Còn bài của bác lúc đầu nói xăng "ko có giá thị trường" tức là loại bỏ hắn tính thị trường của giá xăng. Cái này vô lý đùng đùng ra.

Còn trang AAA là nguồn khảo sát có giá đến từng loại xăng cho đến từng bang của Mỹ, đương nhiên là hơn cái giá cụt lủn 1.331 usd/lít rồi.

Ví dụ Fobers có trích giá AAA nhé:

Hoặc Cbs News:

Mà giá thế em sợ hơi thấp, Cơ quan Thông tin Năng lượng Mỹ (EIA) nó đưa ra giá còn cao hơn hehe: