[Funland] Xăng lên giá kinh quá các cụ nhể

QuangSunlight

Xe điện
Thì đang nói so theo thu nhập còn gì nữa cụ. Chả nhẽ xăng so được còn những thứ khác lại ko được so. Hay so hẳn giá nhà đất đi, phải bắt anh Vượng bán biệt thự độ 500 triệu thôi chứ không dân lấy đâu ra tiền mua :)
Bác về tâu lại với sếp ý kiến của mn là : nếu thực tâm muốn hỗ trợ sx và cải thiện đời sống nhưn dưn , thì nên giảm bớt cái khoản 46% xăng dầu đang phải gánh , tăng thuế rượu bia thuốc lá lên 200% .
Dcm

Xét giá dầu tại thị trường Singapore khoảng $78/thùng (1 thùng tiêu chuẩn là 42 gallon) -> tương đương 11.509VND/lít giá tận dưới gốc, chưa tính vận chuyển, chế biến, thuế má, lãi lời....

Bác về tâu lại với sếp ý kiến của mn là : nếu thực tâm muốn hỗ trợ sx và cải thiện đời sống nhưn dưn , thì nên giảm bớt cái khoản 46% xăng dầu đang phải gánh , tăng thuế rượu bia thuốc lá lên 200% .
Dcm
Sếp em ko làm ngành dầu, càng không phải lãnh đạo :)
Nếu mọi người đều chửi vào đúng chỗ thuế đó, chứ không phải chửi chung chung là “giá cao” hay “không minh bạch” thì đã là một tiến bộ rồi

funfunfunfun

Xe tải
Chả là chiều nay e vào đổ xăng, con morning cùi nhà em còn 1/4 bình mà phi vào đổ 400k vẫn chưa đầy. Xem trên đồng hồ báo đi được 350km (cả 1/4 bình với 400k nữa).
Không biết giá xăng có lên kịch 25k như hồi mấy năm trc ko các cụ nhể. Để e bán xe đi bộ.
Chuyển sang đi xe đạp đi Cụ ơi, vừa thân thiện môi trường, vừa tập thể dục giảm bụng mỡ lại tiết kiệm đc chi phí.
Nhà em chuyển sang đi xe đạp mấy tháng nay rồi, đường tắc cứ thế bay lên vỉa hè phi ầm ầm, ngước xuống nhìn anh em cười khểnh 1 cái rồi đi tiếp =))

quanghungle

Xe tăng
Chả là chiều nay e vào đổ xăng, con morning cùi nhà em còn 1/4 bình mà phi vào đổ 400k vẫn chưa đầy. Xem trên đồng hồ báo đi được 350km (cả 1/4 bình với 400k nữa).
Không biết giá xăng có lên kịch 25k như hồi mấy năm trc ko các cụ nhể. Để e bán xe đi bộ.
đi nhiều sót ruột quá bác ơi

j23

Xe container
Để dành tiền đổ xăng thôi các cụ ạ (mượn ảnh cụ Quyền Linh)

Pilota

Xe điện
Miễn so sánh, em chỉ đang hỏi các cụ ở đây có ai chỉ cho em cách tính gía xăng hiện nay nó thế nào, nó vô lý chỗ nào, các công ty xăng dầu đáng bị chửi chỗ nào, nhà nước sai chỗ nào..? Em không thích chửi đổng, chửi nên có lý do, có luận chứng đàng hoàng.

Câu hỏi của cụ chả có ông nào trả lời được đâu. Cụ không biết câu cửa miệng ở cái cõi này là cứ phải chửi đã.

QuangSunlight

Xe điện
Sếp em ko làm ngành dầu, càng không phải lãnh đạo :)
Nếu mọi người đều chửi vào đúng chỗ thuế đó, chứ không phải chửi chung chung là “giá cao” hay “không minh bạch” thì đã là một tiến bộ rồi
Xăng dầu , điện có đặc điểm vừa dùng để sx vừa dùng để sinh hoạt . Để ổn định kt vĩ mô thì phải ổn định được các mặt hàng này , quan trọng hơn việc thu được nhiều từ nó , tiếc rằng cái 5 năm nhiệm kỳ nó thúc vào mông 1 số người .. :)
Tất nhiên nếu tiêu dùng nhiều xăng quá ( mà không dành cho sx ) , thì cũng là sức ép tăng tỷ giá . Nhưng có thể hạn chế bằng các khoản phí cho xe ô tô cá nhân .

nemesian

Xe buýt
"Giá điện tăng mọi người đều được lợi"
- Giá xăng tăng mọi người đều hạnh phích.
Đi đâu mà thiệt, mà kêu ca.

Xăng dầu , điện có đặc điểm vừa dùng để sx vừa dùng để sinh hoạt . Để ổn định kt vĩ mô thì phải ổn định được các mặt hàng này , quan trọng hơn là thu được nhiều từ nó , tiếc rằng cái 5 năm nhiệm kỳ nó thúc vào mông 1 số người .. :)
Thực tế khi thế giới tăng thì Vn mình tăng ít hơn (xét theo tỉ lệ), còn khi nó giảm mình cũng giảm ít hơn :)
Còn để nó tăng giảm thoải mái thì em nghĩ có khi tác động kinh tế còn mạnh hơn. Em cứ hình dung nhà nước ko can thiệp giá xăng gì nữa mà có 1 quả VinXăng thì chắc giá nó sẽ cao như giá nhà anh Vượng mất

quangp5

Xe điện
Em xe tăng, ăn 17-18l mà còn không ngán. Cụ đi morning mà đã kêu rồi

vuronaldo05

Xe tải
Em nói khách quan mà cụ, thế giới nó tăng, mình tăng ít hơn mà vẫn kêu thì em thấy không hợp lý. Nếu nó giảm mạnh mình không giảm mà kêu thì còn có lý hơn 1 chút (dù rằng lúc đó vẫn cần thu để bù cho lúc tăng, thế mơia gọi là bình ổn)
Thuế xăng VN rất cao, 56%, tính theo % giá xăng (trừ cái phí môi trường tính số cố định)
Nên khi giá xăng thế giới tăng mạnh thì giá xăng VN tăng mạnh theo, cả về giá nhập và cả về số giá trị (của 56%) của thuế

Ở đâu ra mà cụ nói giá xăng VN tăng ít hơn các nước?

Ở mẽo, thuế xăng nó tính theo giá trị tuyệt đối, cả liên bang và tiểu bang trung bình khoảng 48 cent/gallon
Bình thường giá xăng khoảng 2-3 đồng thì thuế khoảng trên dưới 20% giá xăng

Khi giá xăng tăng lên 4 đồng, nhưng thuế vẫn 48 cent, tức chỉ chiếm 12% giá xăng
Như vậy, khi giá xăng tăng, thì dân mẽo có lợi hơn dân VN về thuế và giá

Chỉnh sửa cuối:

QuangSunlight

Xe điện
Thực tế khi thế giới tăng thì Vn mình tăng ít hơn (xét theo tỉ lệ), còn khi nó giảm mình cũng giảm ít hơn :)
Còn để nó tăng giảm thoải mái thì em nghĩ có khi tác động kinh tế còn mạnh hơn. Em cứ hình dung nhà nước ko can thiệp giá xăng gì nữa mà có 1 quả VinXăng thì chắc giá nó sẽ cao như giá nhà anh Vượng mất
Cái khoản 46% thuế phí mà xăng dầu đang gánh là dư địa quá rộng để giữ ổn định giá .
Khi giá thế giới tăng thì giảm thu thuế xuống , 35% chẳng hạn , giữ ổn định giá nguyên liệu đầu vào mới mong hàng hóa sx ra có sức cạnh tranh với nước khác .
Còn suy nghĩ kiểu bòn mót như hiện nay thì xác định cứ trồng lúa chăn lợn thêm vài chục cái 5 năm nữa .

Krupta

Xe điện
Chắc cụ nhìn thiếu chữ "Miễn" trong comment của em.
Em nhắc lại câu hỏi của em nhé: "các cụ ở đây có ai chỉ cho em cách tính gía xăng hiện nay nó thế nào, nó vô lý chỗ nào, các công ty xăng dầu đáng bị chửi chỗ nào, nhà nước sai chỗ nào..?"
Trong giá xăng có phí bảo trì đường bộ và phí môi trường.
Phí bảo trì đường bộ thu trùng.
Phí bảo vệ môi trường vô lí.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Tính 3 tháng gần đây (từ 01 tháng 2), chỗ em giá xăng đã tăng 33%, ở VN tăng thế đã là gì.
Em thấy nên chửi khi thế giới giảm mà ở VN không giảm thì sẽ đúng hơn là chửi khi nó tăng.
Em vẫn chửi vì VN cũng có dầu mỏ mà chả thấy trợ giá del gì cho dân. Chúng nó ỉm hết thông tin lợi nhuận do xuất khẩu xăng dầu, nhà máy lọc dầu Dung Quất đi vào hoạt động rồi mà cg chả thấy cái lợi del gì.
Dân xứ lừa vẫn bị lừa mãi thôi.

tuan0359

Xe máy
Vin đi trước một bước, đầu tư hệ thống phương tiện giao thông sử dụng điện

Gcar

Xe container
Dcm
cụ không phải là người nghèo rồi, người nghèo toàn xài rượu bia thuốc lá thôi!

Gcar

Xe container
Em vẫn chửi vì VN cũng có dầu mỏ mà chả thấy trợ giá del gì cho dân. Chúng nó ỉm hết thông tin lợi nhuận do xuất khẩu xăng dầu, nhà máy lọc dầu Dung Quất đi vào hoạt động rồi mà cg chả thấy cái lợi del gì.
Dân xứ lừa vẫn bị lừa mãi thôi.
Dung quất cổ phần của Mỹ đó, chửi Mỹ nó không chịu bán rẻ cho dân VN đê!