Xách ô tô ra và đi...Xín Mần

Thái Phượt

Xe tăng
@Cụ CSGT : Đường ngắn nhất từ Bắc Hà Lào Cai sang Cốc Pài là đường Lùng Phình -Lùng Cải -Nàn Ma ,Cụ chiến đc cung này thì phải đi Tksxe 2 cầu cỡ Landcurse hay Prado chứ E chạy Cap thì Thua ,nói thật là còn mỗi cung ấy thèm lắm mà E chưa đi được đấy ,đang mè nheo gạ gẫm các Cụ bên Offroad Clup chỗ cụ Peto mà chưa thấy hồi âm .Tks Cụ đã đọc và ủng hộ ,Cụ có cái Ảnh Lùng Phình -Nàn Ma nào đưa lên cho E thèm một cái
@Cụ :MrBinhHG : Cụ Là dân Xín Mần cho E xin ít ảnh về độ khó của đường sá để ae dễ hình dung với.Đường vào Pavaysu xấu quá xe rung lắc giật cục chồm chồm làm E ko còn tâm trí đâu mà chụp choạch nữa .Tks Cụ đã vào đọc ủng hộ E

Cảnh sát G.T

Xe điện
@Cụ CSGT : Đường ngắn nhất từ Bắc Hà Lào Cai sang Cốc Pài là đường Lùng Phình -Lùng Cải -Nàn Ma ,Cụ chiến đc cung này thì phải đi Tksxe 2 cầu cỡ Landcurse hay Prado chứ E chạy Cap thì Thua ,nói thật là còn mỗi cung ấy thèm lắm mà E chưa đi được đấy ,đang mè nheo gạ gẫm các Cụ bên Offroad Clup chỗ cụ Peto mà chưa thấy hồi âm .Tks Cụ đã đọc và ủng hộ ,Cụ có cái Ảnh Lùng Phình -Nàn Ma nào đưa lên cho E thèm một cái
Em chạy Ranger 4x4, mà cũng chỉ dùng đến cầu trước 1 vài đoạn thôi! Chủ yếu là đường nhiều đá lổn nhổn, sợ vỡ lốp nên không đi nhanh được! Cap của cụ đi khéo khéo chắc vẫn qua được!
Em chạy xe nên hầu như không chụp được ảnh, để em tìm trong máy của mấy người đi cùng, nếu có em sẽ pót lên đây.
Đoạn em đi qua TT Bắc Hà, Lùng Phình. Đến chợ Lùng Phình có 1 cái ngã 3, một đường rẽ trái đi Simacai và 1 đường rẽ phải đi Xín Mần.

Ani

Xe hơi
Cảm ơn cụ Thái Phượt, câu chuyện và ảnh của cụ rất hay và đẹp.

chigentra

Xe tải
kính phục Bác quá, ước gì cháu có điều kiện đựoc đi như bác, cháu đang dự kiến tết năm nay đi hà giang - cao bằng, bác có lịch trình và địa điểm hay giới thiệu cho cháu nhé

Hummer_C83

Xe tăng
Kính cụ ly rượu nhạt để có thêm nhiều sức khỏe, may mắn trên từng km (b) cho phép e dc hóng tiếp hành trình của cụ nhé

FE09

Xe buýt
Em cũng mới đi cung này về, nhưng em đi cả Mù Cang Chải, Sapa, Lào Cai, Bắc Hà rồi qua Xín Mần để đến Hoàng Su Phì. Theo ông gúc vạch đường chỉ lối em chọn con đường ngắn nhất từ Lào Cai để sang Hoàng Su Phì! Đường ngắn và "quá đẹp", vừa đi em vừa rũa a #!
Từ Xín Mần về Hoàng Su Phì (chạy dọc theo sông Chảy) thì đường xá còn tàm tạm!

Trên đường từ Xín Mần đi Hoàng Su Phì em cũng gặp 1 thác nước, vào mùa mưa lũ chắc đẹp và hung dữ lắm, nó nằm ở vị trí ngay bên cạnh đường:

DSC_0710 by steed_boy, on Flickr

Bo nút: người Xín Mần

IMG_2607 by steed_boy, on Flickr
Em thì thấy ngược lại, cái thác nước thì hiền hòa, còn cô xín mần này mới hung dữ :). Bác Thái có chuyến đi hay quá, mời bác 1 ly lấy sức đi tiếp. Năm ngoái em đi QL279 đã thấy oải, đi mấy cung này trông kinh thật.

Chỉnh sửa cuối:

vo-danh

Xe buýt
Cảnh vật đẹp quá cụ ơi, Em cũng máu đi như cụ quá.

Thái Phượt

Xe tăng
Cám ơn các Cụ Đã rót rịu và đọc bài E viết ! E tiếp nhé.Sau khi đến UBND xã PVS đc chỉ lối vào tổ công tác BP nằm cạnh điểm trường DTNTru ( cái này mới chít e tối nay đây ) ,sau khi hết sức thông cảm cho Anh già mang "Căn Cột Mốc " ,tuy ko có giấy tờ cho phép tổ BP cũng cử ĐC Sùng a Ly người DT Nùng cùng ĐC Tiến bên UBND mang ra 2 xe máy chở 2 Chú cháu đi tiếp 15km đến cột mốc 172 dưới sông Chảy ko quên nhắc nhở rằng rất nhiều đoạn quá cao hoặc quá dốc Là " Ôm " phải xuống leo bộ .Chơi luôn đã lên đến đây thì " còn bát gạo ông cũng thổi ",bây giờ đã là 15h chiều vùng núi tối sớm ..kệ lên đường nào

Đường đi cheo leo sát vực thẳm lại lổn nhổn đá củ đậu nói dại chẹt hòn đá ngã xe thì ...Thôi rồi Lượm ơi

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
Các Cụ có thấy mờ mờ sông Chảy tít phía dưới ko ,bọn E phải leo ngược 8km lên đỉnh yên ngựa Khâu Sỉn rồi tụt 7km xuống tận sông Chảy phía dưới .Lần đầu tiên phượt bằng xe máy khổ cái thân già 64 mùa Hoa Gạo bị bắt xuống cuộc bộ thở cả ra đằng tai ,kể từ khi leo Apchai 2 năm trước bi chừ mới lại bị trân hành xác như thế.Lọ mọ mãi mãi rồi cũng xuống được sông Chảy với cột mốc 172 ao ước
]
Cây Sung cổ thụ này trước đây là mốc giới tự nhiên nằm ngay cửa sông của Tầu đổ nhập vào sông Chảy .Bờ bên kia là đất Lào Cai do vậy mốc 172 mới gọi là Mốc 1 .Đoạn sông Chảy bên tay phải bắt đầu từ đây là BG chung 2 nước khoảng 5km đến thôn Tả gia Khâu -Simacai Lào Cai thì quặt lại theo hướng Bắc Nam chảy hoàn toàn trong đất Việt về nhập vào sông Lô đoạn Đoan Hùng Phú Thọ .Chụp Anh kỉ niệm tại cột mốc nào

toonhello

Xe hơi
Kính phụ kụ quá,em mong chỉ đi đc1/2 ở cái tuổi kụ thôi.=D>

Ten Dexterity

Xe buýt
Bác chủ thớt quả thật tuổi cao nhưng vẫn còn dẻo dai chán. Chúc bác luôn khỏe và chinh phục nhiều địa danh trên mọi miền tổ quốc chữ S nữa bác nhé.

coemcoem

Xe tải
đi xi mần là phê rồi
em đi mấy lần rồi cơ mà nghe cụ chủ thread khơi dậy em lại nổi hứng đú đởn 1 phen

Fexx

Xe điện
Xe bác biển 6399 đẹp kinh

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em hóng nhất đoạn đường dốc 7 lên Pả Vầy Sủ, đang nghiên cứu để đợt tới đi vì nhìn thấy phê quá
Lão nhớ cho thông tin kỹ chút nhé
Khi nào chạy hú em làm xế cho. Nểu 2 cầu, chân dài em đảm bảo ra đến thượng nguồn, đến mốc 1 luôn. :))
25 này em chạy lại nơi này đấy để lấy tư liệu khảo sát ctrinh từ thiện cho các em mầm non Pà Vầy Sủ. Lão máu chiến ko:-)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em là em kết cô giáo này rồi đấy :))
Lão uống được rượu ngô người dân vừa cất khoảng 1,5 lít uống bằng bát chỉ có Bắc Kạn thì có thể kết được:)). Em hôm đó dính 2 phát tí phun ngay tại mâm. May mà nén dc nhưng phải giả vờ đi vệ sinh ngay vì dạ dày ko chịu nổi.
Cô giáo Tày cầm chày lên đỉnh núi đấy ạ=))

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em ở xm luôn cụ ạ, em có tên trong list of của cụ K chủ toẹch hà giang, ít chém, nhưng toàn tàu ngầm xem thôi.
25 này có mấy em tình nguyện lên Xín Mần, Pà Vầy Sủ do em dẫn đoàn. Lão PM cho em cái số cầm chưn cái.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em cũng mới đi cung này về, nhưng em đi cả Mù Cang Chải, Sapa, Lào Cai, Bắc Hà rồi qua Xín Mần để đến Hoàng Su Phì. Theo ông gúc vạch đường chỉ lối em chọn con đường ngắn nhất từ Lào Cai để sang Hoàng Su Phì! Đường ngắn và "quá đẹp", vừa đi em vừa rũa a #!
Từ Xín Mần về Hoàng Su Phì (chạy dọc theo sông Chảy) thì đường xá còn tàm tạm!

Đến gần Xìn Mần, bù lại cho quãng đường vất vả vừa đi qua (3h cho đoạn đường chưa đến 30km) là 1 thị trấn rất đẹp hiện ra dưới thung lũng:

Bo nút: người Xín Mần

IMG_2607 by steed_boy, on Flickr

IMG_2608 by steed_boy, on Flickr
Trước khi chạy cung này cùng chú Thái thì em cũng đã làm xế cùng với 1 ọp phơ nhà Đà Nẵng nặng 87kg chạy cung như cụ nhưng em vòng thêm 1 vòng HG rồi về đường Bảo Lâm, Bảo Lạc qua Nguyên Bình về Ba Bể trên chiếc Dream chiến đời 98. Tổng quãng đường 1563km. Đường lão chạy chính là đường em chạy từ Bắc Ngầm => Bắc Hà => Lùng Phình => Lùng Cải => Nàn Ma => Cốc Pài. Đoạn từ Lùng Phình sang Tả Củ Tỉ rồi đến Lùng Cải sang Nàn Ma thì 30Km. Em chạy hết 2 tiếng với 1 ôm nặng ggầnn 1 tạ và 30kg đồ đoàn. Tuy nhiên về đến chỗ nghỉ thì sáng hôm sau nách trái em lên hạch.

Tuy nhiên so với đoạn từ ọp rốt 7km xuống mốc 172 thì mới chỉ là muỗi thôi cụ ạ:).

đây là đoạn ở gần đến Bắc Hà

Đây là ngã 3 Lùng Phình => Xín Mần. bắt đầu 30Km đường ọp rốt từ Lùng Phình sang Nàn Ma.
Có phải lão đi đường này?

Nhưng kết quả thì tuyệt vời. Tới đỉnh Nàn Ma thì đẹp thâu rầu.

Về đến Ngậm..bập..bập..Nậm Ty, Thông Nguyên

vanbui

Xe tăng
Cụ dẻo và ... dai thật ;) - em fun tí !

Dưng mờ em dự là chuyến này cụ Phượt đi vất vả & mỏi mệt hơn các chuyến trước, phỏng các cụ, mợ - vì em không thấy " cái vòng tay " quen quen ợ - !!!