[Funland] Xác thực sinh trắc học trong các giao dịch trực tuyến

phuongmit

Xe cút kít
Đọc buồn cười vãi, diễn giải đủ hết mà vẫn k nhận thấy mình đang bay ở đôu ;))

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Họ dùng tiền mặt. Hết tiền cầm cccd ra ngân hàng rút.
Như bố mẹ em chẳng hạn. Có tài khoản ở NHNN. Ngân hàng có chi nhánh ở xã em luôn.
Con cháu cho tiền hay tiền lãi sổ tiết kiệm đều ở đó. Cần là cụ mang cccd ra rút.
2 cụ chả biết cái thẻ ATM hay Internet banking như thế nào.
Ta đang hướng đến hạn chế dùng tiền mặt, mà chính sách lại đẩy họ về dùng tiền mặt sao?
Trong khi nhiều dịch vụ đã bắt buộc phải chuyển tiền qua NH. Bệnh viên cũng đang chuyển dần sang bắt buộc dùng chuyển khoản với một số dịch vụ, thay vì tiền mặt. Nạn móc túi ở bv gây khổ cho bệnh nhân sẽ mất hẳn nếu chuyển sang dùng tiền mặt.
NFC có bắt buộc không, hay có cách khác không phải dùng đến nfc?

Gionam72

Xe lăn
Ta đang hướng đến hạn chế dùng tiền mặt, mà chính sách lại đẩy họ về dùng tiền mặt sao?
Trong khi nhiều dịch vụ đã bắt buộc phải chuyển tiền qua NH. Bệnh viên cũng đang chuyển dần sang bắt buộc dùng chuyển khoản với một số dịch vụ, thay vì tiền mặt. Nạn móc túi ở bv gây khổ cho bệnh nhân sẽ mất hẳn nếu chuyển sang dùng tiền mặt.
NFC có bắt buộc không, hay có cách khác không phải dùng đến nfc?
Cụ về quê mà dạy các ông bà 70-80 thậm chí 90 tuổi chuyển tiền qua điện thoại đi.
Xem có bị chửi cho không..
Họ không biết dùng đt thông mình lẽ nào không cho họ tiêu tiền
Tào lao

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chuyển 9tr/lần thì đâu cần xác minh nhỉ !

AcidS

Xe điện
Trên 10 củ thì phải sinh trắc học phỏng các cụ?
Trên 10 củ 1 lượt và 20 củ/ngày.
Họ dùng tiền mặt. Hết tiền cầm cccd ra ngân hàng rút.
Như bố mẹ em chẳng hạn. Có tài khoản ở NHNN. Ngân hàng có chi nhánh ở xã em luôn.
Con cháu cho tiền hay tiền lãi sổ tiết kiệm đều ở đó. Cần là cụ mang cccd ra rút.
2 cụ chả biết cái thẻ ATM hay Internet banking như thế nào.
Các cụ nhà em U90 chắc chắn không cần biết cái Internet Banking này làm gì. Thẻ ATM cũng chỉ có tác dụng để ngắm. Dù các cụ ở quận trung tâm Hà Nội.

Gionam72

Xe lăn
Trên 10 củ 1 lượt và 20 củ/ngày.

Các cụ nhà em U90 chắc chắn không cần biết cái Internet Banking này làm gì. Thẻ ATM cũng chỉ có tác dụng để ngắm. Dù các cụ ở quận trung tâm Hà Nội.
Theo chủ thớt như vậy là 2 cụ nhà cụ phải đổi đt rồi. Có khi các 2 cụ ấy đang dùng Iphone 15 không chừng.

AcidS

Xe điện
Rất tiếc là máy rẻ tiền ấy nhiều người dùng, bằng cớ là chúng vẫn đang được bày bán đầy trên các siêu thị. Ví dụ samsung A05s, 6g/128g dùng Android 14, đang bán ở thế giới di động 4,5 tr, theo tôi thì rất rất nhiều người còn mong mua nó thay cho điện thoại họ đang dùng.
Of nhiều người giàu quá!!!
Cụ nên ra ngân hàng trực tiếp nhé. Cái NFC chỉ để xác nhận CCCD có chip, ngân hàng có hỗ trợ quét để đồng bộ khuôn mặt, vân tay với căn cước. Sau khi xác minh (đăng ký) xong thì khi chuyển khoản theo nhân viên ngân hàng có thể dùng khuôn mặt, vây tay … để xác minh chính chủ khi chuyển khoản.
Vậy việc cần 1 máy có NFC không phải là bắt buộc, cái cần là máy có hỗ trợ quét khuôn mặt hoặc vân tay - cái này thì máy Smartphone cài được app ngân hàng đều có.

AcidS

Xe điện
Theo chủ thớt như vậy là 2 cụ nhà cụ phải đổi đt rồi. Có khi các 2 cụ ấy đang dùng Iphone 15 không chừng.
Điện thoại 2 cụ iPhone xịn nhất trong nhà em. Em đang dùng 1 con 6s và 1 con 11. Vợ em dùng 14 pro Max :D

Killua03

Xe tải
Cụ đọc không hiểu à,
If thì 6 về trước kể làm gì, giờ còn ai mua nữa. Nên if đồng nghĩa với có nfc.
Android thì không như thế, rất nhiều cái mới ra đang bày bán, đã ko có nfc, nên rất nhiều người đang dùng Android không có nfc. Ví dụ các siêu thị đang bán mới samsung A04, A05, A05s, A04s... không có NFC. A05s bản 6g/128g thế giới đi động đang bán với giá gần 4,5 tr, dùng Android phiên bản 14, không thể coi là điện thoại đời Tống được. Nhiều người còn phải mua các máy Android 2 - 3 triệu để dùng, máy mới loại này vẫn bán đầy trên các siêu thị, chứng tỏ điều đó.
Vậy, một phần mềm đưa ra bắt buộc người ta dùng, phải tính đến nhiều người đang sử dụng máy ko có nfc chứ.
Tôi chỉ đề nghị ngân hàng sửa đổi lại phần mềm của mình, để ai cũng dùng được.
Vneid trước đây cũng buộc người dùng phải có nfc thì mới cài được trên máy mới, khi thay điện thoại, sau đó, do góp ý của người dùng, vì nhiều người không có đt nfc , đã chỉnh sửa lại,
NH nên làm như vậy, đừng buộc khách hàng nhiều người phải đổi ĐT.
Còn cụ, cụ thử ra NH nhờ họ cài đặt sinh trắc học trên máy không có nfc xem, có được không. Nhiều cụ chưa làm điều đó, nhưng nói như đúng rồi, là máy không có nfc thì đưa ra NH người ta làm cho.
Tôi chỉ mong ai cũng không bị làm phiền bởi một chính sách mới thôi, nên đề nghị NH chỉ chỉnh sửa lại phần mềm của họ, sao cho không bắt buộc phải có đt có nfc. Thế thôi, không phê phán chửi bới ai, chỉ đề nghị chính đáng.
Vâng bác chỉ hộ e xem con iphone nào ít hơn 5tr có NFC để e mua với ạ, chứ giờ e vẫn dùng androi thấy nó bí quá😅

Kienrua

Xe hơi
cuj cụ nhầm không đấy, cái đth ghẻ của em có mà chả xài. Vợ em ip11 lại k có. Thần thánh hoá táo rồi đó cụ

baogioco4b

Xe máy
Trước em cũng ra ACB để cập nhật lại vì điện thoại không có NFC nhưng nhân viên bảo trên tổng chưa có hướng dẫn. Họ hẹn sang tháng 7 ra lại

Dungha

Xe điện
Em nhớ ngày xưa dùng con htc m8 đã có nfc. Mua thêm con loa harman kardon kết nối nfc thành 1 cặp luôn. Mười mấy năm rồi còn gì.

maikora

Đi bộ
Vâng bác chỉ hộ e xem con iphone nào ít hơn 5tr có NFC để e mua với ạ, chứ giờ e vẫn dùng androi thấy nó bí quá😅
Cụ khỏi lo ạ. Đổi quả táo mới ngại chứ đổi cái Ănroi chỉ vì cái NFC thì không khó lắm. Mà em nghĩ số người phải đổi đt chắc ko lớn lắm.
P/S: Ối. Em Trích nhầm cụ bên trên.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ khỏi lo ạ. Đổi quả táo mới ngại chứ đổi cái Ănroi chỉ vì cái NFC thì không khó lắm. Mà em nghĩ số người phải đổi đt chắc ko lớn lắm.
P/S: Ối. Em Trích nhầm cụ bên trên.
Nói cho sang mồm vậy thôi chứ thực ra chả sao cả . Những người thường chuyển khoản trên 10tr/lần hay trên 20tr/ngày thì ĐT họ chắc cũng có nfc rồi .

Chung Anna

Xe đạp
Cái này áp dụng chưa nhỉ? Em mới ck mấy chục thì chỉ thấy bắt nhận diện khuôn mặt trên app ngân hàng thôi, Nếu áp dụng thì lại phải ra ngân hàng xác nhận cái việc mình vẫn đang dùng à?